overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member

Default ลำโพง 2.1 หรือ 5.1 ดีครับ

สำหรับดูหนัง ฟังเพลง แต่คงฟังเพลงมากกว่า 5.1 ลำบากเรื่องที่วาง 2.1 วางสบายๆแต่เสียงสู้ 5.1 ได้มั้ยครับ ...ไม่รู้จะเอาอะไรดี

ช่วยแนะนำลำโพง สำหรับฟังเพลง ดูคอนเสริต์ ราคาไม่เกิน หมื่นให้หน่อยครับ ...

OverclockZone Member Ittipol02's Avatar

ถ้าคอนเสิร์ทส่วนใหญ่ที่คุณดู เป็น2channel เล่น2.1ดีกว่าครับ ต้นทางมาแค่2 ออกลำโพง5ตัวเสียงมันไม่เป็นธรรมชาติ
    งบเท่ากัน ซื้อลำโพงน้อยชิ้นกว่า จะได้ลำโพงระดับสูงกว่า5.1ครับ

ซื้อรุ่นไหนผมแนะนำไม่ถูก แบ่งเงินค่าลำโพงไปให้dacบ้างนะครับ ไม่ทราบว่าคุณใช้dacหรือซาวก้าดอะไรอยู่ครับ

ผมยังไม่ได้ซื้อเลยครับ ยังลังเลอยู่ว่าจะซื้อซาวน์การ์ดหรือDAC เพราะไม่มีความรู้ด้านนี้เลย

*ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ MAINBOARD(ต้นทาง+ไฟล์ MP3) - DAC(แปลงสัญญาณ) - (ออก)ลำโพง

**ลำโพง 2.1 ที่จังหวัดผมมีคาร์ฟูร์ ขายแต่ ALTEC - 4221 กับ 5021 เสียงดีมั้ยครับ เขาไม่ให้ลองเลยไม่รู้จะทำยังไง

OverclockZone Member Ittipol02's Avatar

*ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ MAINBOARD(ต้นทาง+ไฟล์ MP3) - DAC(แปลงสัญญาณ) - (ออก)ลำโพง
    ประมาณนั้นครับ แต่เค้าไม่เรียกต้นทางว่าmainboard ถึงมันจะเชื่อมต่อทางm/bก็เถอะ เค้าจะเรียกซอฟแวร์ที่เปิดเพลงหรือหนังเป็นต้นทาง เช่น foobar หรือ mpc-hc + reclock >> kernel streaming >> dac หรือ sound card >> สายanalog >> ลำโพง

MX5021 เคยเห็นกระแสตอบรับดีนะครับ ผมไม่เคยฟัง ถ้าให้ผมแนะนำ ลองลำโพงอันนี้ กับ USB HandyDAC ของคุณ Cefinos http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=524852 เหลือตังซื้อสาย mini to mini ราคา 2000 บาท

enola
    Guest

มีงบซื้อ MX5021 ถ้าเพิ่มงบอีกนิดก็มี Klipsch gmx 2.1 น่าสนอยู่ครับ

แต่ไม่ได้ฟังเองนี่ก็ลำบากเหมือนกัน

เอา 5.1 ไปเลยครับผมเคยใช้2.1 ฟังเพลงก็ OK แต่พอดูหนังหรือเล่นเกมมันไม่เต็มรูปแบบครับ ใช้5.1ฟังเพลงมันก็ฟัง2.1ได้ แต่มันอาจจะสู้2.1แท้ๆไม่ได้ แต่มันก็ได้ดูหนังเต็มรูปแบบเข้ามาด้วยครับ อย่างเช่น eacan a200 5.1 รีโมทมันสามารถปรับเป็น 2.1/5.1 ได้ คราวนี้มันต้องขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของคุณแล้วครับว่าคุณจะต้องการแบบไหนครับ ถ้าเอา 2.1 วันหน้าก็จะเสียดายอีก แต่ถ้าเอา 5.1 คุณสามารถใช้ 2.1 ได้ คุณไม่ต้องต่อ5.1 ก็ได้ต่อมันแค่ 2.1 สักวันคุณอยากจะฟัง 5.1 คุณก็มีของพร้อมอยู่แล้ว แต่ถ้าคุณใช้ 2.1 แล้วเกิดอยากใช้ 5.1 คุณต้องเปลี่ยนลำโพงสถานเดียวชื้อมาต่อเพิ่มไม่ได้ครับ
    ผมตอบแบบว่าเคยใช้มาก่อนครับและเป็นความรู้สึกของผมครับ

^
    ^
    ถ้าเอา 5.1 มา แล้วเกิดฟังแต่เพลง 2ch เสียดายลำโพงว่างงานอีก3ตัว ขายเอาเงินมาโปะลำโพงคู่หน้าแพงๆดีกว่า ดูหนังนานๆที downmix to stereo แก้ขัดก็ได้

ไม่คิดแบบนี้บ้างล่ะครับ ขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งานครับ แต่ละคนไม่เหมือนกัน

OverclockZone Member overburn's Avatar

ตอบยากแฮะ

โดยเฉพาะถ้าทั้งดูหนังและฟังเพลงแบบผม -*- (ป่านนี้ยังหาซื้อไม่ได้)

OverclockZone Member 44663's Avatar

ดูหนัง 5.1 ฟังเพลง 2.1 ชั่วโมงบินอันไหนเยอะแนะนำอันนั้น

OverclockZone Member bittersweet's Avatar

ตอนนี้ หลังจากที่ผมมีทั้ง2 อย่างนะครับ

ผมอยากแนะนำ ว่า 2ch

ตอนแรกๆก็ดูหนังกับ 5.1หรอก แต่หลังๆ เปิดแต่ 2.1 -*-

เป็นผม ผมเอา 2.0 กับ 5.1 น่ะ ถ้าดูหนังดูconcert จะใช้ 5.1 มันได้มิติกว่า 2-2.1(แต่ว่าต้นฉบัับบต้อง5.1นะ)
    แต่ถ้าฟังเพลงก็ตามต้นฉบับมาแค่ 2 ก็เอา 2.0 เล่น (ตัวดีๆใหญ่ๆหน่อย เดี๋ยวจะโดนค่อนแคะว่าเบสส์เห่ย ไล่ไปใช้2.1)

OverclockZone Member CaptivAte's Avatar

ไม่มีปัญหาเรื่องที่ตั้งลำโพง + งบ ก็ 5.1 ไปเลยครับ อย่างผมติดปัญหาเรื่องวางลำโพง เลยจำใจต้องซื้อ 2.1 มา คือ เครื่องคอมฯของผมยกไปที่ทำงานครับ เลยไม่เอาหรู แค่ 2.1 ก็พอ แต่ถ้าที่บ้านล่ะก็ยังไงก็ต้อง 5.1 เท่านั้น

Bookmarks

Bookmarks