Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามผู้รู้ครับ เรื่อง HD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามผู้รู้ครับ เรื่อง HD

[/URL]

HD ผม มีจุดสีแดงครับ อยากรู้ครับว่า มันคืออะไร มีผลอย่างไร แล้วก็จะแก้ไขให้มันหายไปอย่างไรครับ อยากรู้จริง ๆ ครับ
    Last edited by Nat001; 11 Aug 2009, 10:13:13.

มันคือ bad sector ถ้ามีประกัน ก็เคลม ถ้าไม่มีประกัน ก็ทำใจ

ถ้าเป็นผมนะ จะเอามาลองวิชา กับโปรแกรม ซ่อม HDD ทั้งหลายแหล่ ที่ว่าแก้ bad sector ได้ ว่าแก้ได้จริงหรือไม่

แต่คงไม่เอามาใช้จริง แล้วครับ แดงเยอะ ซะขนาดนั้น

Comment

ลองหาโปรแกรม hdregenerator มาแก้ดูก่อนครับ แต่แดงเยอะอย่างนี้ อาจจะใกล้เจ๊งแล้วครับ
      มันมีผลแบบว่า ถ้าข้อมูลเข้าไปอยู่ในจุดแดง จะทำให้อ่านข้อมูลในจุดนั้นไม่ได้ครับ ถ้าเป็นไฟล์ระบบ ก็อาจทำให้เครื่องรวนได้ง่ายๆครับ ตอนนี้ก็ back up ข้อมูลสำคัญๆออกมาก่อน ถ้าใช้แล้วไม่มีปัญหาอะไรก็ใช้ไปก่อนก็ได้ครับ

Comment

ขอบคุณนะครับ อยากแก้ไขอ่ะ ทำไงดี บางข้อมูล back up ไม่ได้ด้วยสิครับ มีโปรแกรม ดีดี จัดการ รู แดง ๆ นี้ได้มั้ยอ่ะครับ

Comment

ชิลๆ นิสเดียวเองนะนั่น

เคยเจอแบด ครึ่งลูก 555+

ฮี่ๆๆๆๆ

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
            ชิลๆ นิสเดียวเองนะนั่น

เคยเจอแบด ครึ่งลูก 555+

ฮี่ๆๆๆๆ
            ผมจะแก้ยังไงครับ

Comment

Working...
            X