overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23
    OverclockZone Member dekcharan's Avatar

Default ช่วยทีครับ RAM 16 ชิป กับ 8 ชิป ทำ Dual-Channel ได้ไหมครับ

board ASUS P4S800D-X

RAM Kingston 512MB BUS400 PC3200

ของเก่ามี 16 ชิป ของใหม่เพิ่งซื้อมา (กล่อง TRANSFORMERS) มี 8 ชิป

รูป RAM ครับ

สามารถทำ Dual-channel ได้มั้ยครับ

รูป board ครับ

ผมใส่ ช่องที่ 1 กับ 3 ช่องสีน้ำเงินอ่ะครับ

เช็คใน CPU-Z มันไม่ขึ้นอ่ะครับ

เป็นเพราะชิบไม่เท่ากันรึเปล่าครับ

หรือจะไปซื้อของใหม่แบบเดียวกับที่เพิ่งซื้อมาที่เป็น 8 ชิป มาใส่ดี

จำเป็นมั้ยครับว่าต้องซื้อแพ็คคู่

แล้ว 16 ชิป กับ 8 ชิป แบบไหนดีกว่ากันครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member 2dayagokid's Avatar
    Bangna, Bangkok

ไม่ได้

16chip ดีกว่า

OverclockZone Member BaSSnOi's Avatar
    แถว สมุทรปราการ

ลองใส่คนละสีดูครับ 2 กับ 3

OverclockZone Member dekcharan's Avatar

Quote Originally Posted by BaSSnOi View Post
    ลองใส่คนละสีดูครับ 2 กับ 3
    ลองทำดูแล้วครับ ไม่ได้ครับ -*-

OverclockZone Member maitalk's Avatar
    รังสิต ดอนเมือง

บอร์ดบางรุ่นก้อได้ บางรุ่นก็ไม่ได้ครับ

OverclockZone Member noom9888's Avatar

Quote Originally Posted by maitalk View Post
    บอร์ดบางรุ่นก้อได้ บางรุ่นก็ไม่ได้ครับ
    ตามน้ำคับ M/B บางรุ่นก็เมพเหลือเกินใส่ 3 ตัวยังอุตสาห์ Dual ให้อีก

ดูที่คู่มือ มันเขียนว่า Dual-channel ครับ

เป็นเพราะชิปไม่เท่ากันรึเปล่าครับ เพราะผมใส่ 16 ชิป อันนึง 8 ชิป อันนึง แต่ 512MB BUS400 PC3200 เท่ากัน

OverclockZone Member Heer_nut's Avatar

เอิ้ก บอดมั65อง5ับอะป12+

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

ไม่ได้ครับ

OverclockZone Member rck_devil's Avatar

ไม่ได้ครับของผมก็ไม่ได้ 555+

สรุปว่า ต้องชิปเหมือนกันใช่มั้ยครับ ?

OverclockZone Member amcrew's Avatar

บอร์ดบางรุ่นก็ทำได้บางรุ่นก็ทำไม่ได้ครับ ขึ้นอยู่กับชิพเซต
    แบบเนี๊ย ยังดูอัลได้เลย 8ชิพกะ16ชิพ บัสต่างความจุต่าง แถมลากไกลอีกตะหาก อิอิ

slot2 คือ 8 ชิป slot4 คือ 16 ชิป

เป็นที่ช่องนี้รึเปล่าครับ Dual ถึงไม่ขึ้น

OverclockZone Member amcrew's Avatar

บอร์ดเพนเที่ยมโฟร์หลายรุ่นมากที่ไม่รองรับ ดูอัลแชนแนลครับ

ผมก็นึกว่าตัวใหม่ๆ โห่ๆ

immortalpao's Avatar

ไม่ขึ้น 133 เหมือนผมเลย ผมมีตัวนึงไ่ม่ขึ้น แต่ 16ชิปหมดของผม ดุอัลได้

Quote Originally Posted by amcrew View Post
    บอร์ดเพนเที่ยมโฟร์หลายรุ่นมากที่ไม่รองรับ ดูอัลแชนแนลครับ

ผมก็นึกว่าตัวใหม่ๆ โห่ๆ
    ผมเขียนรายละเอียดไว้แล้วครับท่าน ASUS P4S800D-X หลายปีแล้วคร้าบ ผมจะเพิ่มแค่ 512MB BUS400 เอง ไม่ใช่ตัวใหม่ๆโห่ๆ คร๊าบท่าน จะเอาไว้ให้พ่อไว้ใช้เน้นเล่นInternetอย่างเดียว เลยอยากจะเพิ่มRAMหน่อยครับ เห็นคู่มือมันเขียนไว้ Dual-Channel เลยซื้อ RAMจากคนในบอร์ดนี้มาครับ

รบกวนอีกนึดนะครับ จะถามว่า ถ้าใส่เป็น 8 ชิป หมด จะพอมีโอกาศขึ้น Dual มั้ยอ่ะครับ? จะได้ซื้อ 8 ชิปมาแล้วดึง 16 ชิปออก ลองหาข้อมูลดู บางคนก็บอกว่า ชิปไม่เหมือนกัน ทำไมได้ เพราะอีกเครื่องนึงผมซื้อ RAM มาเป็นแพ๊คคู่อ่ะครับ มันก็ Dual กันครับท่าน

Quote Originally Posted by immortalpao View Post
    ไม่ขึ้น 133 เหมือนผมเลย ผมมีตัวนึงไ่ม่ขึ้น แต่ 16ชิปหมดของผม ดุอัลได้
    เด๋วผมจะลองใส่ให้ชิปมันเท่ากันดูคับ

OverclockZone Member -PeuN-'s Avatar
    พระยาสุเรนทร์ 33

บอร์ดเก่า รู้สึกว่า จะยากนะครับ เห็นว่าต้องชิบเดียวกัน ล๊อตเดียวกัน อะไรทุกอย่างต้องเหมือนกันหมด ผมว่าทำได้อย่างนึงครับ ทำใจ แล้วปล่อยวาง ดูอัล กับซีพียูเก่า ผมว่าก็ไม่เห็นผลชัดเจนหรอกครับ เอาว่าได้แรมที่มีความจุเพิ่มก็พอแล้ว

OverclockZone Member ipbpower's Avatar

ดู รายชื่อแรมว่ารับกับบอร์ดด้วยนะครับ ของผม dominator 1066 ใส่ p5q pro ไม่ไ้ด้ เหอะๆ งง

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

เอ....ข้างบน ตอบมาหมดแล้วนิหน่า
    1.บอร์ดบางบอร์ด รองรับทั้ง 8 ชิป และ 16 ชิป และสามารถเนียนจับวิ่ง Dual ได้
    บางบอร์ดเลือกจัด รับแค่อย่างใดอย่างหนึ่ง จะเปิดไม่ติดเลยถ้าไม่อยู่ใน List
    2.แรมหน้าเดียว 8 ชิป กับแรมสองหน้า 16 ชิป ตัว 16 ชิปส่วนใหญ่ OC ได้ไกล และเสถียรกว่า เลยถือว่าดีกว่า
    3.ค่า CL ที่ bus 133 บนแรม ถ้าโรงงานไม่เขียนโปรฯ ใส่มา มันไม่ขึ้นหรอก
    4.มือใหม่(ผมก็เคย) ไม่เคยรู้ว่า แรมมีทั้งแบบ 8 ชิป และ 16ชิป (ชิปมีต่างกันอีก) เลยจับมารวมกับบนบอร์ด เพราะมันคือ...แรม เหมือนกันนิหน่า จะรู้ต่อเมื่อพบปัญหาเปิดฝาเครื่อง ถอดแรมมาดูแล้ว
    5.มือเก่าที่คุ้นมือ เลยมองหาแรม 2 หน้า ชิปเหมือนกัน เพื่อป้องกันเหตุข้างต้น
    ค่อยๆ ศึกษาไปนะครับ

ฮี่ๆๆๆๆๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks