overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5

Thread: เรื่อง DVD RW หน่ะครับ

OverclockZone Member ด.ช.อื๋อ's Avatar
    เต็งหนาม พิษโลก

Default เรื่อง DVD RW หน่ะครับ

คืออยู่ดีๆ เครื่อง DVDRW ของผม มันก็ write ได้ช้าลงกว่าเดิมอย่างแรง (มากๆ)

ตัวอย่างเช่น ผมเคยไรท์ DVD ข้อมูลโดยใช้ Nero 7 Express
    ความเร็ว 4x ใช้เวลาประมาณ 15-20 นาที
    แต่ตอนนี้ ใช้เหมือนกันทุกประการ แต่กลับใช้เวลามากถึง 40 - 50 นาที

และผมสังเกตเห็นว่า ช่อง Buffer Level ที่ปกติจะขึ้นเต็ม หรือไม่ก็ลงมาไม่ต่ำกว่า 95% จากเดิม
    แต่ตอนนี้ มันกลับพุ่งขึ้นไป 89% และลดลงมาที่ 77% --> 33 % เป็นอย่างนี้สลับกันตลอดเลย

และอาการข้างเคียงคือ เครื่องของผมหน่วงไปซะเฉยๆ คือเม้าส์มันจะหนืดๆ เรียกโปรแกรมใช้งานได้ช้ามากมาย โดยที่ก่อนหน้านั้น ไม่เคยมีอาการดังกล่าวขณะไรท์แผ่นเลย (เออ มันเป็นไรเนี่ย-*-)

ที่ผมคิดก็คือ มันอาจจะมีอะไรเสียไปซักอย่างแน่ๆ
    1.แผ่นที่เอามาไรท์ มันเน่า
    2.เครื่องไรท์ผมใกล้จะไปละ
    3.ผมเพิ่งลงวินโดวส์ใหม่ไป หรือว่าวินโดวสที่ลงไปใหม่มันไม่สมบูรณ์

ท่านใดที่มีประสบการณ์ช่วยที ว่ามันต้องทำไงต่อไปดี

แล้วที่ต้องการจะถามอีกอย่างนึงก็คือ ถ้าผมจะเอาไปเคลมที่ศูนย์ Synnex เนี่ย เค้าจะให้ผมเคลมป่าวคับถ้าผมพูดว่า " ขอเคลม DVDRW ตัวนี้หน่อย เพราะว่าเวลาไรท์ Buffer มันทำงานไม่เต็มที่ " <-- สงสัยมันจะไม่ให้แน่เรย

OverclockZone Member incubusboyd's Avatar

ผมเคยเปนแบบนี้เมื่อเดือนก่อนครับ
    เปนมาซักพักเริ่มคิดว่าเปนที่ HD เพราะมันซีกข้อมูลช้ามาก ไม่ได้สงสัย DVDRW

แล้วเมื่ออาทิตก่อนเข้าวินโดว์ไม่ได้ ลองเปี่ยน HD ก็ยังเข้าไม่ได้อยู่
    เลยไล่เชคอุปกรณ์แต่ละชิ้น สรุป DVDRW เสียครับ แล้วได้จังหวะมาก

หันไปดูวอยด์ที่แปะอยู่ เดือน 4 2007.... ช่างกะเวลาได้เก่งจิงๆ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ไดร์เริ่มเสือ่ม

kingko
    Guest

ไดร์ฟมันก็มีอายุของมันครับ เสื่อมไปตามสภาพ แต่ถ้ามีประกันอยู่ไปลองเปลี่ยนดูก็ได้นะครับ แต่ผมไม่เคยเคลมของsynex ไม่รู้เหมือนกันว่าเคลมยากหรือป่าว

ผู้มาเยือน(ด.ช.อื๋อ)
    Guest

อันนี้ลองเอา HDD อีกลูกที่ไม่ใช่ตัวหลักบูตวินโดวส์เอานะครับ ผลปรากฏว่า ไดร์ฟ DVDRW อันดังกล่าวกลับไม่มีอาการอย่างที่ว่ามาข้างต้นแต่อย่างใด ไรท์ได้เร็วปกติ และไม่มีอาการหน่วงเครื่องอีกด้วย

สรุปได้ดังนี้ 1. ข้อดี มันกลับมาใช้ได้อย่างเดิมแล้ว โชคดีไป
    2. ซวยละซิ แทนที่จะเสียๆไป คราวนี้เอาไปเคลมไม่ได้แน่นอน เกิดวันดีคืนดีเป็นกะไอ้ฮาร์ดดิสก์ลูกนี้อีก ซวยแหงๆ

ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นนะครับ

Bookmarks

Bookmarks