overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member Penryn007's Avatar

Default [Preview] Splinter Cell: Conviction เมื่อลุงแซมจะกลับมาทวงแค้น ให้โลกรู้

ผู้พัฒนาเกม: Ubisoft Montreal
    ผู้จัดจำหน่าย: Ubisoft
    แพลทฟอร์มที่ลง: PC, Xbox 360
    แนวเกม: TPS Stealth
    กำหนดการวางจำหน่าย:Q1 2010

หลังจากที่หายไปนานถึง 3 ปี หลังจากที่เกมในซี่รี่ส์ Splinter Cell
    ภาคล่าสุดอย่าง Double Agent ได้ออกโรงให้คนได้เล่นกันไปแล้วพักนึง (ไม่พักนึงหรอก พักใหญ่เลย)
    วันนี้ ลุงแซม ฟิชเชอร์ได้กลับมาแล้ว แต่เขาไม่ได้กลับมาพร้อมกับกล้อง 3 ตาสุดเจ๋ง
    กับอุปกรณ์ไฮเทคครบมือ เพราะเขาจะกลับมาแบบดิบขึ้น โหดขึ้น บู๊กว่าเดิม

Splinter Cell คือ?
    หาท่านใดยังไม่รู้จัก Splinter Cell ดีพอก็ขอสาธยายสักนิดนึง Splinter Cell เป็นชื่อซีรี่ส์เกม
    ที่ได้ลิขสิทธิ์จากนิยายของป๋า Tom Clancy เป็นเกมแนว TPS Stealth คือเกมยิงมุมมองบุคคลที่ 3 แบบสอดแนม
    ซึ่งเกมในซี่รี่ส์นี้มีจุดขายที่เนื้อเรื่องที่เข้มข้นน่าติดตาม รวมถึงระบบการสอดแนม แฝงตัวไปในความมืด
    เพื่อรอโอกาสโจมตีศัตรูได้อย่างเงียบเชียบ ซึ่งถือเป็นเอกลักษณ์ของเกมนี้

ลอบฆ่าในความมืด เป็นเอกลักษณ์หลักๆ ของ Splinter Cell

เกมในซี่รี่ส์ Splinter Cell มีอยู่ทั้งหมด 6 ภาคด้วยกันดังนี้
    Tom Clancy's Splinter Cell (2002)
    Tom Clancy's Splinter Cell: Pandora Tomorrow (2004)
    Tom Clancy's Splinter Cell: Chaos Theory (2005)
    Tom Clancy's Splinter Cell: Double Agent (2006)
    Tom Clancy's Splinter Cell: Essentials (2006)
    Tom Clancy's Splinter Cell: Conviction (2010)

ตัวเอกสำคัญ: Sam Fisher (ลุงแซม) กลับมาแล้ว
    ถือเป็นตัวละครสำคัญในซี่รี่ส์นี้เลยก็ว่าได้ Sam Fisher เป็นสายลับในหน่วยของ Third Echelon ที่สังกัดของ NSA
    เคยทำงานให้กับ CIA รวมถึงลุงเขาเคยสังกัดหน่วย U.S.Navy SEAL TEAM 3 อีกด้วย เขาเกิดในปี 1957
    ลุงแซมทำงานให้กับหน่วย Third Echelon มาตลอด และได้ไปทำภารกิจในหลายประเทศ

สถานที่ที่ Sam Fisher ไปทำงานให้กับหน่วย Third Echelon

แต่ในภาคนี้นั้น Sam Fisher ได้สลัดมาดเก่าๆ ที่ไม่เคยได้เห็นมาก่อนในซี่รี่ส์นี้ มาในแนวใหม่
    ที่โหดขึ้น ดิบขึ้น บู๊สบั่นหั่นแหลกไม่ยั้ง
    และท่านก็จะได้เห็นความสามารถที่แท้จริงของลุงแซมได้ใน
    .
    .
    .

SPLINTER CELL: CONVICTION
    Conviction คือชื่อภาคล่าสุดของ Splinter Cell ภาคนี้เป็นการกลับมาอีกครั้งของแซม ฟิชเชอร์
    แต่ตอนนี้เขาไม่ได้สังกัดให้กับ Third Echelon อีกต่อไป และเขาก็ไม่ทำงานให้ใครอีกด้วย
    ภารกิจในคราวนี้คือ การแก้แค้นให้ลูกสาวของเขาที่ตายด้วยอุบัติเหตุโดนรถชนจากการเมาแล้วขับ
    แต่ลุงแซมได้สาวเรื่องราวทั้งหมดและได้เรื่องมาอีกว่า ลูกสาวของเขาไม่ได้ตายเพราะอุบัติเหตุ
    แต่เป็นการจัดฉาก และงานนี้กลุ่ม Third Echelon มีส่วนเกี่ยวข้องด้วย
    แซมจึงไปตามหาคนที่ฆ่าลูกสาวเขา จึงเป็นจุดเริ่มต้นใน Splinter Cell Conviction

ระบบใหม่ๆ ภายในเกม
    ภาคนี้ไม่มีการใช้กล้อง 3 ตา เหมือนภาคก่อนๆ
    อาวุธและอุปกรณ์ก็ไม่ไฮเทคเท่าภาคก่อนๆ ด้วย
    ภาคนี้ลุงแซมใช้ทรัพยากรใกล้ตัวเป็นหลักเช่น ความสามารถในการหลบซ่อน
    และฆ่าศัตรูได้อย่างมิดชิดและแนบเนียน
    จากการใช้กล่องส่องใต้ประตูเพื่อหาศัตรูที่อยู่อีกห้องหนึ่ง ก็มาใช้กระจกส่องแทน
    อาวุธในภาคนี้นั้น ก็มีปืนพก ปืนกล ลูกซอง แต่อาวุธที่คิดว่าสำคัญที่สุดคือปืนพก ซึ่งสามารถฆ่าศัตรูแบบนัดเดียวจอดได้ถ้าเล็งแม่นๆ

ภาคนี้ยังมีระบบติด "Tag" หรือเล็งเป้าหมายไว้เพื่อทำการกำจัดได้โดยไม่ต้องเล็งปืน
    เราสามารถ Tag ศัตรูได้ 2 คน เมื่อ Tag แล้ว ก็สามารถสั่งฆ่าได้ด้วยปุ่มเพียงแค่ "ไม่กี่ปุ่ม"
    ลุงแซมก็จะสังหารศัตรูที่ติด Tag ไว้ได้อย่างเงียบเชียบ
    นอกจากนี้ เรายังสามารถใช้ Tag ไว้ที่หลอดไฟได้
    เพื่อดับไฟไม่ให้ศัตรูเห็นตัวเราได้

วงกลมข้างบนคือการระบุว่าติด Tag แล้ว เวลาเราจะฆ่า วงนั้นก็จะเป็นสีแดง

เมื่อ Tag แล้วก็สอยให้ร่วง

อยู่อย่างนี้เสร็จแน่ๆ

อุปกรณ์ที่หายไปอีกอย่างหนึ่งก็คงเป็น OPSTDA (ไม่รู้เขียนถูกหรือเปล่านะ)
    อุปกรณ์ที่ใช้ในการดูข้อมูลต่างๆ รวมถึงภารกิจ แต่คราวนี้เมื่อไม่มีมัน เราก็ใช้คิดเองสิครับ
    เวลาจะไปถึงจุดเป้าหมายแล้ว เช่นภารกิจให้เข้าไปหาตัวคนฆ่า ซาร่าห์ ลูกสาวของแซม
    ก็จะมีภารกิจขึ้นมาบนฉาก ซึ่งเป็นความคิดของลุงแซมเอง ตามรูป

ระบบนี้เท่ห์สุดๆ ไม่เคยเห็นมาก่อน
    ตอนที่หาคนที่ฆ่าลูกสาวของลุงแซม คือตอนที่ไต่สวนหาความจริง ก็เป็นอย่างนี้เช่นกัน

ไอ้หมอนี่ใช่ไหมที่ฆ่าลูกสาวตรู

ก็นี่เป็นผลงานพรีวิวอีกชิ้นนะครับ
    ไว้จะมาอัพเดตต่อนะครับ

มีข้อติชมอะไรบอกมาได้เลยครับ
    Last edited by Penryn007; 6 Sep 2009 at 11:50:20.

OverclockZone Member napart0424's Avatar

น่าเล่นมากครับ ขอบคุณสำหรับ พรีวิวครับ ภาคนี้กลับมาเท่กว่าเดิม หลังจาก Double agent Sam ก็เปลี่ยนไปเลยครับ กลับมาทวงความเค้นให้กลับ ลูกสาวของเขา หุหุ

รอเกมส์นี้อยู่
    แต่ Preview ควรจะมีเนื้อหาเกี่ยวกับตัวเกมส์มากกว่านี้หน่อยนะครับ
    เหมือนจะเน้นแนะนำซีรีย์มากกว่าตัวเกมส์นี้หน่อยนึงน่ะ ว่า
    เนื้อเรื่องในเกมส์จะไปทางไหน ออกวันไหน ใครเป็นผู้ผลิต แนวเกมส์เป็นยังไง ออกบน platform ไหนบ้าง
    มีอะไรบ้างพวกนี้
    แ้ล้วก็จัดหน้ากระดาษหน่อยก็ดีนะครับ อ่านยากพอสมควร
    บางอันควรอยู่บรรทัดเดียวกันก็ปัดไปซะงั้น ส่วนที่ปัดไปอีกบรรทัดได้ก็ไม่ปัดซะงั้น

ลองเอาของผมไปดูครับ หวังว่าคงช่วยได้นิดนึงครับ จะได้มีงาน Preview ดีๆ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=519811

karas100's Avatar

พรีวิวยั่วผมอีกแล้ว อิอิ

แต่ภาคนี้ชอบระบบการเล่นครับ ดูเหมือนจะเข้มข้นขึ้น แล้วก็ระบบเค้นความจริงแล้วก้มีภาค 3มิติมานี่แหละ ได้อารมณ์ดี

ปล.โดนเลื่อนไป2010เราก็ต้องเล่น Ezio ใน Assasin's Creed 2 แทนลุงแกไปก่อนแหละครับ-*-

OverclockZone Member Penryn007's Avatar

แก้ไขให้แล้วนะครับ ตามคำแนะนำของท่าน Tunza!

เอ้อภาค Essentials นี่ลงคอมด้วยหรือเปล่าครับไม่เคยได้ยินเลยแง่ะ

OverclockZone Member

มี demo ออกมาแล้วหรือครับ?ถึงพรีวิวได้

Quote Originally Posted by karas100 View Post
    เอ้อภาค Essentials นี่ลงคอมด้วยหรือเปล่าครับไม่เคยได้ยินเลยแง่ะ
    ภาค Essentials ลงบน PSP ครับ
    ปล.เข้ากลุ่มรีวิวเกมด้วยสิครับ ^^

Quote Originally Posted by kapook View Post
    มี demo ออกมาแล้วหรือครับ?ถึงพรีวิวได้
    ดูจากวิดีโอที่อัดในตอน Press Conference ในงาน E3 2009 ครับ
    เขาจะนำเสนอเกมใหม่ในที่ประชุมของเหล่าผู้พัฒนารวมถึง VIP
    เขาบรรยายสรรพคุณเกมครบเลย รูปประกอบก็แคปมาจากวิดีโอครับ
    วิดีโอที่ว่าอยู่ที่ Gametrailers ครับ
    http://www.gametrailers.com/game/spl...onviction/4767
    มีหมดเลยครับ ทั้งจากงานเกม E3 2009 SDDC2009 รวมถึงสัมภาษณ์ผู้พัฒนาก็มีครับ
    พรีวิวก็เป็นการดูภาพรวมของเกมนะครับ
    รีวิวก็หลังจากเกมออก ก็บรรยายแหลก ว่าเป็นอย่างไร สนุกหรือไม่

ท่าน Penryn007 อัพเดทรายชื่อในกลุ่มแล้วนะครับ

ยินดีตอนรับครับ ^w^/

Quote Originally Posted by karas100 View Post
    ท่าน Penryn007 อัพเดทรายชื่อในกลุ่มแล้วนะครับ

ยินดีตอนรับครับ ^w^/
    ขอบคุณครับผม ^^

อย่าลืมมาบอกข่าวมั่งนะครับว่าเกมนี้มีเดโมหลุดออกมาอะเปล่า อิอิ

เห็นลุงแกเถื่อนขึ้นแบบนี้อยากเล่นขึ้นมากมาย

ปล.ลงchaos theory เล่นใหม่คงทดแทนกันได้ - -"

OverclockZone Member

รอๆ รอ จนเบื่อเลย

OverclockZone Member coke_cake's Avatar

ใช้ joy xbox ได้มั้ยคับ

lightvirus's Avatar

แล้ว Demo จะออกมาเมื่อไหร่ หว่า

Captain MiKE's Avatar
    อนุสาวรีย์ชัย(สามเหลี่ยมดินแดง)

ว่าจะถามว่าเมื่อไหร่จะออก เจอกระทู้บน
    แค่เดโมยังไม่มีออกมาเลยเหรอครับเนี่ย

Demo มาในปลายเดือนนี้ครับ
    เกมจริง 23 กุมภาพันธ์ ออกครับ

Bookmarks

Bookmarks