overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member

Default Altec lansing vs4121 ควรใช้ Sound ตัวไหนดีครับ

ที่บ้านผมใช้ลำโพง Altec lansing vs4121 2.1 ครับ

อยากทราบว่าควรใช้ sound card ตัวไหนครับ

ที่เล็ง ๆๆไว้ Audigy 2 ZS แจ๊คทอง SB0350 รหัส M ครับ

อยากทราบว่าคุ้มไหมครับแล้วเอามาใส่จะเห็นผลต่างจาก on borad ไหมครับหรือว่าไม่ต่าง

หรือไม่ว่ามีตัวอื่นแนะนำไหมครับ

ต่างเยอะครับ ผมเองก็ใช้ลำโพงรุ่นเดียวกับท่าน เปลี่ยนมาใช้ Live 5.1 แล้วลองกลับไปใช้ออนบอร์ดยังต่างเยอะเลย

มิติ ความใส รายละเอียด

ในความเห็นจากที่ได้ลอง ใช้ x-fi ดีกว่า audigy2zs ครับ สำหรับลำโพงตัวนี้
    4121 เบสส์แรงครับ ใช้ x-fi จะได้เบสส์ที่สะใจกว่า แหลมก็ไม่แผดหูมากเท่า audigy2zs (ยกเว้นx-fiเปิด crystalizer)

ปล. ผมได้ลองใช้ x-fi music กับ audigy2zs (ref ทั้งคู่) กับ 4121blk ส่วน Onboard ที่ลองเทียบก็คือ alc889a ออนบอร์ด เบสไม่หนักแน่นเลย รายละเอียดก็ด้อยกว่า

OverclockZone Member vivahot's Avatar

อ้าว!! - -" พึ่งไปสอยมาสองวันก่อน ไม่ค่อยได้นอน ไปเดินพันทิป เจอ เปิดฟัง ใจมันลอยไปกดเงินซื้อซะงั้น กลับเอามาเปลี่ยนเจ้า creative 370 บาท โดนลูกค้าบังคับให้เอาไปติดให้ เครื่องคิดเงิน ชั่วคราว กะซื้อของถูกๆมาใช้ ฟังเสียงแล้ว ใช่เลย หู ก้อนหิน ผม ว่าเพราะนะ ไม่ชอบเบสหนัก เหมือน x3 กำลังจะตั้งกระทู้ถามเลย ว่าเอา soundcard ตัวไหนดี ความบังเิอิญ จริงๆ ฝากถามด้วยครับเหอๆ

ขอบคุณสำหรับความเห็นท่านทั้ง 2 ครับ

OverclockZone Member Antonov 12's Avatar
    ที่ชายแดนกทม. - เมืองปากน้ำ

ต้องขออภัยคุณ Jaome ด้วยนะครับ ขออาศัยกระทู้ถามด้วยคนนะครับ เพราะผมเองก็มีข้อสงสัยแบบเดียวกัน ว่าจะเลือก
    x-fi music
    หรือ
    2zs รหัส M
    เรื่องของเรื่องก็คือ ในใจโอนเอียงไปทาง 2zs มากกว่า แต่พออ่านๆ กระทู้หลายๆ ความเห็นเข้าชักจะลังเลนิดหน่อยครับ

ตอนนี้ใช้ลำโพงของชุดมินิโฮมฯ 2.1 ของ Aconatic รุ่น AN-SP230N + SB Live 0220 อยู่ครับ
    เจ้าลำโพงตัวนี้ให้เสียงเบสที่ค่อนข้างได้ใจแบบทุ้มนุ่มลึกดีมากๆ อยู่แล้ว เสียงกลางและสูงใสใช้ได้เลย และเป็นลำโพงแบบ Active Sub. Woofer ที่มีช่องเสียบไมค์ไว้ร้องคาราโอเกะได้ โดยไม่ต้องต่อผ่านแอมป์ครับ
    โดยหลักๆ แล้วก็จะไว้ใช้ฟังเพลง และร้องคาราโอเกะกันแหละครับ ตอนก่อนที่จะใช้ SB0220 นั้นใช้ Sound on อยู่ พอเปลี่ยนมาเป็น SB0220 ที่ถอดออกมาจากอีกเครื่องนึง รู้สึกได้ถึงความแตกต่างไม่ว่าจะฟังเพลง หรือร้องคาราโอเกะ แต่ก็อยากเปลี่ยนมาเล่นเจ้าสองตัวที่ว่านี้ครับ เพราะเวลาที่เพื่อนๆ มาชุมนุมกันที่บ้านก็บอกว่าแม้จะเป็นเพียงชุดเล็ก แต่เสียงก็ค่อนข้างจัดว่าดี (อย่างน้อยก็ดีกว่าของที่บ้านของเค้าก็แล้วกัน .... เค้าว่าอย่างนั้น ฮา)

ติดตามอ่านความเห็นของหลายๆท่านในกระทู้ต่างๆ จนพอจะสรุปเองได้ว่า
    2zs นั้นเสียงออกมาเป็นธรรมชาติมากว่า ออกแนวใสๆหน่อย
    x-fi music ออกทางแนวปรุงแต่งมากกว่าหน่อยๆ
    บางท่านบอกว่า 2zs แหลมแผดหูกว่า x-fi แล้วเจ้า x-fi เองให้เบสที่สะใจกว่า
    แต่อย่างที่บอกข้างต้นครับลำโพงที่ใช้อยู่มันให้เบสที่กระหึ่มมากๆ อยู่แล้ว หากเลือกเจ้า x-fi มาใช้ไม่กลายเป็นว่าเบสบวม หรือเบสมากไปจนเว่อร์หรือครับ ในขณะเดียงกันก็ไม่แน่ใจว่าเจ้า 2zs จะทำให้เสียงแหลมใส กลายเป็นแหลมบาดแก้วหูไปหรือเปล่า
    คำถามเหล่านี้เกิดขึ้น เพราะยังไม่เคยได้ลองใช้ และยังไม่พูดถึงว่าเราต้องรู้จักปรับแต่งให้เหมาะสมด้วย แต่เกิดขึ้นเพราะอยากรู้ว่าโดยทั่วๆไปแล้วตัวไหนน่าจะจับคู่กันได้ลงตัวมากกว่าและสามารถปรับแต่งให้เข้ากันได้มากที่สุดน่ะครับ
    ขอบคุณสำหรับทุกๆ ความเห็นครับ

OverclockZone Member tomneetyou's Avatar
    23/2 ม.3 ต.ไพศาลี อ.ไพศาลี จ.นครสวรรค์ 60220

Quote Originally Posted by Antonov 12 View Post
    ต้องขออภัยคุณ Jaome ด้วยนะครับ ขออาศัยกระทู้ถามด้วยคนนะครับ เพราะผมเองก็มีข้อสงสัยแบบเดียวกัน ว่าจะเลือก
    x-fi music
    หรือ
    2zs รหัส M
    เรื่องของเรื่องก็คือ ในใจโอนเอียงไปทาง 2zs มากกว่า แต่พออ่านๆ กระทู้หลายๆ ความเห็นเข้าชักจะลังเลนิดหน่อยครับ

ตอนนี้ใช้ลำโพงของชุดมินิโฮมฯ 2.1 ของ Aconatic รุ่น AN-SP230N + SB Live 0220 อยู่ครับ
    เจ้าลำโพงตัวนี้ให้เสียงเบสที่ค่อนข้างได้ใจแบบทุ้มนุ่มลึกดีมากๆ อยู่แล้ว เสียงกลางและสูงใสใช้ได้เลย และเป็นลำโพงแบบ Active Sub. Woofer ที่มีช่องเสียบไมค์ไว้ร้องคาราโอเกะได้ โดยไม่ต้องต่อผ่านแอมป์ครับ
    โดยหลักๆ แล้วก็จะไว้ใช้ฟังเพลง และร้องคาราโอเกะกันแหละครับ ตอนก่อนที่จะใช้ SB0220 นั้นใช้ Sound on อยู่ พอเปลี่ยนมาเป็น SB0220 ที่ถอดออกมาจากอีกเครื่องนึง รู้สึกได้ถึงความแตกต่างไม่ว่าจะฟังเพลง หรือร้องคาราโอเกะ แต่ก็อยากเปลี่ยนมาเล่นเจ้าสองตัวที่ว่านี้ครับ เพราะเวลาที่เพื่อนๆ มาชุมนุมกันที่บ้านก็บอกว่าแม้จะเป็นเพียงชุดเล็ก แต่เสียงก็ค่อนข้างจัดว่าดี (อย่างน้อยก็ดีกว่าของที่บ้านของเค้าก็แล้วกัน .... เค้าว่าอย่างนั้น ฮา)

ติดตามอ่านความเห็นของหลายๆท่านในกระทู้ต่างๆ จนพอจะสรุปเองได้ว่า
    2zs นั้นเสียงออกมาเป็นธรรมชาติมากว่า ออกแนวใสๆหน่อย
    x-fi music ออกทางแนวปรุงแต่งมากกว่าหน่อยๆ
    บางท่านบอกว่า 2zs แหลมแผดหูกว่า x-fi แล้วเจ้า x-fi เองให้เบสที่สะใจกว่า
    แต่อย่างที่บอกข้างต้นครับลำโพงที่ใช้อยู่มันให้เบสที่กระหึ่มมากๆ อยู่แล้ว หากเลือกเจ้า x-fi มาใช้ไม่กลายเป็นว่าเบสบวม หรือเบสมากไปจนเว่อร์หรือครับ ในขณะเดียงกันก็ไม่แน่ใจว่าเจ้า 2zs จะทำให้เสียงแหลมใส กลายเป็นแหลมบาดแก้วหูไปหรือเปล่า
    คำถามเหล่านี้เกิดขึ้น เพราะยังไม่เคยได้ลองใช้ และยังไม่พูดถึงว่าเราต้องรู้จักปรับแต่งให้เหมาะสมด้วย แต่เกิดขึ้นเพราะอยากรู้ว่าโดยทั่วๆไปแล้วตัวไหนน่าจะจับคู่กันได้ลงตัวมากกว่าและสามารถปรับแต่งให้เข้ากันได้มากที่สุดน่ะครับ
    ขอบคุณสำหรับทุกๆ ความเห็นครับ
    2ZS +1 ครับ
    ผมเองเคยลองใช้ทั้งสองตัวนี้มาแล้ว ใด้ความรู้สึกและความประทับใจต่างกันครับ มันขึ้นอยู่กับว่าคุณชอบแนวใหนด้วยครับ
    โดยส่วนตัวผมชอบฟังเพลงครับ เจ้า x-fi music เมื่อฟังครังแรกมันทำให้รู้สึกตื่นเต้น ได้ยินรายละเอียดบางอย่างที่ไม่เคยได้ยินมาก่อน ได้เบสที่หนักเน้นก็จริง แต่เมื่อฟังไปนานๆแล้วกับเจอกับอาการหูล่าคือฟังแล้วรู้สึกลำคาญแบบบอกไม่ถูก ผมจึงหันเหมาลองเจ้าตัว 2ZS บ้างครั้งแรกที่ได้ฟัง
    ผมรู้สึกธรรมดาเมื่อเทียบกับตัวที่แล้ว แต่เมื่อลองปรับไปปรับมา เปิดไปเปิดมา สิ่งที่ได้คือผมสามารถฟังเพลงได้ทั้งวันโดยไม่รู้สึกเบื่อเลย สำหรับเสียงที่ได้ 2ZS ให้ราละเอียดเสียงที่น้อยกว่า x-fi music ก็จริง แต่ให้เสียงที่ใสมากโดยเฉพาะเสียงกลาง เสียงคนร้องชัดท้อยชัดคำ เสียงรัวกลองได้ใจมาก เสียงแหลมออกแบบพอดีพอดี ไม่มากไปน้อยไป เสียงเบสที่นุ่มลึกถึงจะไม่หนักแน่นแต่ฟังแล้วรู้สึกเพราะ โดยรวมแล้วน้ำเสียงมีความเป็นธรรมชาติ ฟังแล้วรู้สึกสบายหู

สุดท้ายคงอยู่ที่ตัวท่านและครับว่าชอบแบบไหน ข้อมูลที่ท่านได้มาไม่ผิดหรอกครับ
    x-fi music จัดจ้านใด้ใจ
    2ZS ธรรมชาติ ฟังสบายสบาย

OverclockZone Member mujaarm's Avatar
    บางแค สายใต้ใหม่ ตลิ่งชัน

เอา ทั้ง 2 ตัวเลย ดูว่าตัวเอง ชอบแบบไหน อิอิ

OverclockZone Member Antonov 12's Avatar

ขอบคุณคุณ tomneetyou มากนะครับที่ช่วยให้ความคิดเห็นจากประสบการณ์ที่ได้เคยลองใช้ แม้จะเพิ่มเติมมา 1 เสียง แต่คิดว่าทำให้ผมไม่ลังเลกับ 2zs ที่เล็งไว้ในใจแล้วล่ะ
    คิดตามอย่างที่คุณเล่ามา เปรียบเหมือนผมเข้าไปในผับ นั่นแหละครับ อยู่ในนั้นได้ไม่นานก็รู้สึกหนวกหูอึดอัด แล้วก็ไม่ได้รู้สึกถึงความไพเราะของดนตรีเลย นอกจากอึกทึกครึกโครมมากกว่า

บางครั้งก็เคยคิดอย่างคุณ mujaarm นะว่า ก็ลองมันทั้งสองตัวเลย ชอบตัวไหนเอาตัวนั้นไว้ อีกตัวปล่อยต่อไปซะ แต่ก็ติดเรื่องงบประมาณที่ทำให้ต้องเลือกเพียงตัวเดียวนี่แหละ

OverclockZone Member nests's Avatar

ผมใช้คู่กะ X Music ครับ เสียงก็ ok ใช้ได้เลย เทียบกะ Realtek ละ

ยอมรับในความคิดเห็นของทุกท่าน
    เนื่องจาก มีหลายตัวแปรไม่เหมือนกัน ลำโพงที่ใช้ บุคลิกเสียงและรสนิยมที่ท่านชอบ และอื่นๆ

พูดสรุปเลยคือ ของอย่างนี้ถ้าเป็นไปได้ ให้ลองเองครับ
    มากำหนดตัวแปรต่างๆ ลำโพง หลายๆตัว การตั้งค่าในโปรแกรม
    ยิ่ง x-fi นี่มีตัวแปรที่สำคัญ คือ การปรับ Mode
    ถ้า จะเอามาทดสอบเปรียบเทียบ กับ audigy2zs ที่ปิดการใช้EQ effect ใดๆ ออกหมด ดังนั้น cmss 3d ก็ไปปิด(ตอนแรกต้องปรับถ้าจำไม่ผิด) bass treble ก็ไม่มีการปรับเพิ่มใดๆ (กด default เพื่อความแน่ใจแล้วด้วย)
    ก็ต้อง ปรับ X-fi ให้เป็น audio creation mode พร้อมเปิดใช้ Bit match playback
    เนื่องจากปรับแบบนี้ x-fi จะให้น้ำเสียงที่ไม่ปรุงแต่ง

ถ้าไม่ ก็เป็นไปตามที่ท่านอื่นบอกนั่นแหละ ใน x-fi เมื่อปรับ entertainment หรือ game mode
    จะไม่ไพเราะเท่าที่ควรจะเป็น ไม่เป็นธรรมชาติ เวลาัฟังเพลง หรือ ดู Live concert ดีๆ
    จะปรุงแต่งมากขึ้นเมื่อใช้ 24bit crystalizer และ cmss 3d(อันนี้เปิดอยุ่เป็นปกติอยุ่แล้ว) แม้จะไล่ปิดใน2โหมด ที่ว่า ก็ยังอย่างว่าอยู่ดี (แต่บางคนเขาชอบนะครับ มันฟังดูดีของเขาน่ะ แต่ผมไม่)

ดังนั้น โดยปกติแล้ว เมื่อ ฟังเพลง กับ x-fi ผมจะใช้ audio creation mode พร้อมใช้ bitmatch playback เพราะจะเป็นการปิดการปรุงแต่ง แม้แต่ EQ (อีควอไลเซอร์) ก็ไม่มีให้ปรับ (โปรแกรมของการ์ดนะ) ซึ่งจะทำให้ x-fi ให้เสียงเป็นธรรมชาติที่สุดแล้วสำหรับมัน
    ผมปรับแบบนี้ กับ ลำโพงphilipsสองศรีพี่น้อง(philips spa9300 กับ mms321) ไม่เคยรู้สึกล้าเลย ฟังเรื่อยๆ เพลินๆสบายๆ นั่งเล่นเน็ต อ่านข้อความในเว็บไซต์ต่างๆ ฟังเพลงไปก็รู้สึกดี รายละเอียดชัดเจน ทำให้ชื่นชอบและประทับใจในน้ำเสียง มีความรู้สึกอยากฟังไปเรื่อยๆ

บางท่านบอกว่า x-fi ปรับ audio creation mode แล้ว มิติจะคับแคบ หรือ ขาดรสชาติไป
    ผมยอมรับว่าจริง โดยเฉพาะ altec lansing 4121blk ของน้องชาย
    ก็เป็นอย่างที่เขาว่าจริงๆ และเมื่อปรับเป็น entertainหรือgame mode แล้วฟังดูดีกว่าอีก
    แต่สำหรับเจ้าตัวโปรดแล้ว ไม่มากขนาดนั้น แถมยังฟังดูดีกว่า อย่างที่กล่าวไป

ดังนั้น
    เมื่อเอา 2zs เทียบกับ X-fi music ใน a mode bitmatch แล้ว (กับ ทั้ง 3 ลำโพงที่ว่า)
    สำหรับความเห็นของผมคือ
    audigy 2 zs นั้นโดยรวมด้อยกว่า รายละเอียดก็ด้อยกว่า ตามที่ท่านอื่นว่าไว้ ผมลองฟังมาหลายเพลงแล้วตั้งแต่รูปแบบ Mp3 ไปจนถึง cd-audio แท้ หลายแนวด้วย พบว่า เสียงกลางของ 2zs นั้นด้อยกว่า ขุ่นกว่า ไม่ใสเท่า ถ้าเป็นเสียงร้องก็ไม่ชัดเจนเท่าครับ เสียงแหลมก็แผดกว่า แหบแห้ง
    โดยเฉพาะ เอาหูไปแนบลำโพง จะรู้สึกว่า 2zsนั้นบาดหูกว่า ส่วน x-fiจะนุ่มกว่า และไม่แห้งเท่า
    เสียงทุ้ม(BASS) นั้น ผมเห็นด้วยครับว่า 2zs นั้นนุ่มลึก ไม่หนักแน่น ส่วน x-fi จะแข็งกว่า และ ไม่นุ่มเท่า แถมยังกระแทกมากกว่าด้วย โดยรวมแล้ว สำหรับผมเวลาฟัง audigy 2zs นั้นไม่ประทับใจครับ มันเฉยๆ ไม่มีความรู้สึกอยากฟังต่อเรื่อยๆ ไม่เพลินว่าอย่างนั้น แต่ก็เปิดฟังไปได้ ไม่คิดรำคาญอะไร (ไม่เหมือนกับ x-fi ใน ent game mode ที่เอามาฟังเพลงแล้วรู้สึกลำคาญหูเมื่อฟังไปนาน กับลำโพงบางตัว)

ส่วนเรื่องที่ว่าเป็นธรรมชาติไม่เป็นธรรมชาติ บ้างท่านอาจจะสงสัยว่าผมใช้อะไรมาเป็นเกณฑ์ทดสอบ

ผมใช้ sound effect ที่เป็น natural element มาทดสอบครับ ก็ดาวน์โหลดมา เป็น wav ซึ่งอันที่ใช้ก็จะเป็น เสียง นก กับ เสียงน้ำในลำธารไหล เพราะมันหาฟังของจริงใกล้บ้านได้ ถ้าฟังแล้วใกล้เคียงก็แสดงว่า ลำโพงให้เสียงได้ความเป็นธรรมชาติ

ลำโพงตัวนี้ใช้มา 4 ปีแล้วครับ Creative SBS560 5.1
    อยากถามว่าถ้าเอามาใช้กะ Creative X-fi SB046A Xtreme Gamer Fatal1ty
    มันจะไหวไหมครับ กะว่าจะเล่นตัวนี้ แล้วมีไฟมันจะเสียเร็วไหมครับ

ตอบคุณ jaome
    ต้องการหา sound card มาเพื่อวัตถุประสงค์หลักอะไรครับ
    เน้นฟังเพลง ดูหนัง
    หรือ เน้นเล่นเกมส์
    ถ้าเน้นฟังเพลง ก็อยู่ที่ชอบแนวเสียงแบบไหนระหว่าง x-fi music กับ 2zs
    ถ้าเน้นเล่นเกมส์ ตัวเลือกน่าจะเป็น x-fi extreme gamer

ขอบคุณความเห็นของคุณ krpg ด้วยครับ ที่ให้ความเห็นการทดสอบทั้งสองตัวโดยไม่มีการปรับแต่งใดๆ
    แต่โดยส่วนตัวแล้วหากเล่น sound card ระดับนี้แล้วใช้งานแบบไม่ปรับแต่งอะไร ผมนึกไปถึงการฟังเพลงโดยไม่มีการปรับแต่ง EQ ใดๆเลย เสียงที่ได้ยินก็คงออกมาในลักษณะกระป๋องกระแป๋ง ไม่มีอรรถรสหรือมิติใดๆ น่ะครับ

ผมเคยไปที่บ้านเพื่อนรุ่นพี่คนนึง วันนั้นไปเป็นครั้งแรก เค้าบอกว่าลำโพงที่บ้านเค้าเสียงมันไม่ค่อยจะดีเลย มันเหมือนๆไม่ดัง ไม่มีมิติ ไม่ได้ยินเสียงเครื่องดนตรีต่างๆ อย่างที่ควรจะเป็น พอไปถึงที่บ้านหลังจากที่เค้าเปิดเครื่องคอมพ์ เปิดโปรแกรมคาราโอเกะเริ่มร้องกัน ผมนั่งฟังอยู่สักพักก้รู้สึกว่า เออจริงๆนะลำโพงของพี่เค้าชุดใหญ่กว่าของที่บ้านผมอีก ทำไมเสียงมันแย่กว่าของเรามากมายเลย ผมก็ลองดู options ของโปรแกรม options ของการตั้งค่า sound card ก็เป็นปกตินี่นา
    ผมก้เลยดูที่ลำโพง ซึ่งตัวปุ่มปรับต่างๆ มันอยู่ด้านข้าง (ลำโพงพวกชุดมินิโฮมฯ) ก้ถึงบางอ้อครับ ก็คุณพี่เค้าเล่นปิด เสียงเบส เสียงสูง และ Echo ของลำโพงไว้ทั้งหมด พอหมุนปรับขึ้นมาก็ดีขึ้นครับ

จากข้อมูลที่คุณ krpg ให้มานั้น ผมสรุปเองว่า
    โดยโครงสร้างพื้นฐานนั้น
    - x-fi จะออกไปทางดุดัน รุนแรง เร้าใจกว่า ยิ่งปรับแต่งจะยิ่งเข้มข้น
    - 2zs จะออกไปทางไม่ดุดัน รุนแรง ปรับแต่งแล้วไม่ร้อนแรงเท่า แต่เป็นลักษณะนุ่มนวลมากกว่า
    ปัจจัยแวดล้อมภายนอกคือ ลำโพงที่ใช้ ลักษณะเสีบงที่ชอบ อย่างที่คุณกล่าวไว้เป็นเรื่องที่ต้องคิดให้ดีอย่างที่กล่าวไว้จริงๆครับ

ผมถึงต้องมาถามความเห็นเป็นข้อมูลเบื้องต้น ที่จะใช้ประกอบการตัดสินใจเพื่อจะเลือกจับคู่ให้ลงตัวมากที่สุดน่ะครับ
    ตอนนี้ผมได้คำตอบแล้ว ต้องขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาให้ความเห็นที่เป็นประโยชน์นะครับ

ตรงนี้ผมสรุปไว้หน่อยนึงคงไม่ว่าอะไร และหากผิดพลาดคลาดเคลื่อน ขอผู้รู้ชี้แนะ แก้ไขด้วยแล้วกันครับ
    - หากเน้นฟังเพลงดูหนัง โดยทั่วๆไปคุณชอบเน้นเสียงเบสอยู่แล้ว ลำโพงที่คุณใช้โดยพื้นฐานของมัน เบสหนักแน่นอยู่แล้ว จับคู่กับ 2 zs น่าจะเหมาะกว่า
    - เช่นกัน เน้นฟังเพลงดูหนัง ชอบเสียงเบส ลำโพงที่ใช้ออกแนวเสียงกลางใสมากกว่า จับคู่กับ x-fi music น่าจะเหมาะสมกว่า

Bookmarks

Bookmarks