Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามท่านกูรูทั้งหลายครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามท่านกูรูทั้งหลายครับ

1. VGA คือการ์ดจอใช่ไหม
    2. การ์ดจอ On Board กับ ไม่ On Board แตกต่างกันอย่างไร
    3. มีวิธีเช็คหรือไม่ว่า PSU ที่้เราใช้อยู่ กี่ Watt แท้หรือไม่แท้
    4. มีวิธีเช็คไหมว่าถ้าเราเปิดคอมเรา สเปคเท่านี้ไว้ 24 ชม เป็นเวลาติดต่อกัน.... จะเสียค่าไฟเท่าไหร่ อันนี้อยากรู้มาก แม่ชอบบ่นเพราะเปิดคอมนานโคตรๆ นานๆปิดที
    5. อยากทราบเว็บรีวิว เมนบอร์ดแต่ละรุ่นหน่อยครับ คือผมอยากอัพคอมนะครับ แต่ขอศึกษาอย่างลึกซึ้งก่อน
    6. อยากทราบเว็บรีวิว การ์ดจอแต่ละรุ่นด้วยครับผม

ขอบคุณมากๆครับกูรูและผู้ใจบุญที่ช่วยตอบคำถามทั้งหลาย

1. อืม
    2. onboard แชร์แรม / แบบการ์ดแยกประสิทธิภาพดีกว่า
    3. จำนวนวัตต์ดูที่สติ๊กเกอร์ตรง psu มันมีบอก ส่วนวัตต์แท้ ดูที่ 80PLUS
    4. ขี้เกียจอธิบายรอท่านอื่นละกัน หุหุ
    5. ก็เว็บนี้แหละ หรือไม่ก็พิมพ์ชื่อรุ่นของบอร์ดใน google ไปเลย (มีรีวิวเยอะ)
    6. เหมือนข้อ 5

Comment

ขอบคุณมากๆครับผม อยากถามอีกข้อ ไม่ทราบว่า มีเวปเชคราคาของไหมครับ

การ์ดจอ เมนบอร์ด อะไรทำนองนี้นะครับ

Comment

2.เอาข้อแตกต่างง่ายๆคือออนบอร์ดคือไม่ต้องเสียบการ์ดจอเพิ่ม เพราะออนบอร์ดไม่แชร์แรมก็มีบางรุ่นมันติดแรมการ์ดจอออนบอร์ดมาให้
        ประสิทธิภาพจอแยกก็ไม่ได้ดีกว่าเสมอไปดูที่รุ่นด้วย HD3200 ออนบอร์ดยังแรงกว่าจอแยก fx5200 เลย อิอิ

4.ต้องเอาคัวเช็คมาวัดที่ปลั๊กไฟว่าคอมกินไฟเท่าไรถึงจะรู้ แต่ที่แน่ๆ คอมสเปคทั่วไปหลอดไฟดาวไลท์เปิดสุดยังกินไฟมากกว่าอีก มันกินตั้ง 300w คอมเปิดเฉยๆยังกินไม่ถึง
        Last edited by amcrew; 12 Aug 2009, 00:29:59.

Comment

Originally posted by amcrew View Post
          2.เอาข้อแตกต่างง่ายๆคือออนบอร์ดคือไม่ต้องเสียบการ์ดจอเพิ่ม เพราะออนบอร์ดไม่แชร์แรมก็มีบางรุ่นมันติดแรมการ์ดจอออนบอร์ดมาให้
          ประสิทธิภาพจอแยกก็ไม่ได้ดีกว่าเสมอไปดูที่รุ่นด้วย HD3200 ออนบอร์ดยังแรงกว่าจอแยก fx5200 เลย อิอิ

4.ต้องเอาคัวเช็คมาวัดที่ปลั๊กไฟว่าคอมกินไฟเท่าไรถึงจะรู้ แต่ที่แน่ๆ คอมสเปคทั่วไปหลอดไฟดาวไลท์เปิดสุดยังกินไฟมากกว่าอีก มันกินตั้ง 300w คอมเปิดเฉยๆยังกินไม่ถึง

Comment

ขอตอบข้อ4ข้อเดียวละกัน

ไม่ว่าจะใช้คอมที่เปิด24ชม./30วันต่อเดือนแล้วเสียค่าไฟ100
            ในสายตาผู้ใหญ่ก็ยังถือว่าเปลืองครับ สำหรับเด็กๆไม่มีเหตุผลใดที่ไปแย้งกับแม่ได้หรอกครับว่าไม่เปลือง ตราบใดที่เขายังจ่ายค่าไฟอยู่

Comment

ข้อ 4 ไปที่นี่เลย
              หลังจากได้ กำลัง watts การใช้งานแล้วก็มาคำนวนค่าไฟนะคับ ค่าไฟฟ้าคิด 1000 watts:1 ชั่วโมง=1 ยูนิต +ค่า ft+มูลค่าเพิ่ม7% ไปดูบิลค่าไฟ..เฮ้อบวกเข้าไป
              การคำนวนจากเวปนั้นคำนวนมาจากการทำงานเต็มที่ของอุปกรณ์ 100% ใช้งานจริงคงประมาณ 50% แล้วแต่การ run โปรแกรมหรือเกมนะครับคงมีแต่ เกมทำให้ cpu+gpu ทำงาน 100%

ลืมจอ mornitor+ups อีกอย่าง
              Last edited by sesone; 12 Aug 2009, 10:57:01.

Comment

อขบพระคุณทุกท่านมากๆครับ

Comment

วัตต์เต็มดูที่ACTIVE PFCไม่ใช่เหรอครับ

Comment

Working...
                  X