Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาของ ECS A780GM-A Ultra

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาของ ECS A780GM-A Ultra

ตอนนี้ผมมีปัณหาเกี่ยวกับบอร์ด ECS A780GM-A Ultra เรื่อง Sensor ที่มั่วได้ใจ เช่น CPU Temp ใน BIOS ค้างที่ 40C ไม่ว่าจะร้อนตับแตกแค่ไหน หรือ อื่นๆ ผมได้ติดต่อกับทาง ECS ฝ่าย Support แล้วแต่ผมไม่มี CPU ตัวอื่นจะทดสอบ จึงอยากถามถึงทุกท่านที่ใช้ ECS A780GM-A Ultra ค่าท่านใดมีปัญหาแบบผมบ้างจะได้แจ้งทาง ECS ครับเพื่อเค้าจะออก BIOS ตัวใหม่มาแก้ หลายทานอาจคิดว่าไม่จำเป็นเพราะถึงอ่านใน BIOS ไม่ได้แต่ใช้โปรแกรมอื่นอ่านได้ แต่นั้นทำให้ระบบ smart fan ทำงานไม่ได้ (ผมว่าหลายคนก็ไม่ได้ใช้อีกหละ อิอิ)
    จึงขอทราบผู้ที่มับปัณหาเดียวกับผม
    - CPU Temp ใน BIOS ค้างที่ 40 ขอย้ำอีกทีว่าใน BIOS เท่านั้นครับ เพราะส่วนมากจะค้างแต่ดู ด้วยโปรแกรมอื่นจะปกติครับ ขอคนที่ค้างใน BIOS นะครับ
    - Sensor เกี่ยวกับไฟที่มั่วๆ(โดยเฉพาะ +12v )
    ขอให้ทุกท่านโพส
    CPU ที่ท่านใช้
    รุ่นของ BIOS
    และ พัดลมหรือ รุ่น heatsink ที่ใช้ด้วยครับ

ขอบพระคุณครับ
    เพื่อ ECS เค้าอาจจะนำไปปรับปรุงครับ

ปล. ผมมีปัณหากับ 550BE นะ เหอะ

UPDATE : ECS Problem
    1. เรื่องไฟ +12V -12V และ -5V ทาง ECS ตอบมาแล้วว่า A780GM-A Ultra ไม่มี sensor ตรวจตรงนี้อยู่แล้วครับค่าที่เราอ่านได้จากโปรแกรมที่เราดูๆกันจึงเพี้ยนครับ เหอะๆๆๆ
    2.เรื่องอุณภูมิที่ค้าง ที่ 40C ใน BIOS เค้าแจ้งว่า อุปกรณืที่ใช้ในการตรวจนั้น ทาง ECS ไม่ได้เป็นคนทำเอง(น่าจะหมายถึง ชิพที่ใช้ตรวจ)เค้าเลยไม่รู้ว่ามันทำงานอ่านค่ายังไง ตอนนี้กำลังตรวจสอบเพิ่มเติมอยู่
    Last edited by 2.nine; 16 Aug 2009, 13:39:38.

กำลังจะซื้อพอดีเลยเปลี่ยนใจละ

Comment

ก็ไปเคลมสิครับตัวไบออสมันมีปัญหา อย่าว่านั่นนี้เลย ขนาด cpuz 1.52ตัวล่าสุดยังอ่านเพี้ยนเลย อีกย่างค่าอุณภูมิบนไบออสกับค่าในโปรแกรมที่เทสแต่ละโปรแกรมก็ไม่ค่อยจะตรงอยู่แล้ว จะให้ชัวร์เอาปรอดวัดอุณหภูมิจิ้มวัดกันเลยชัวร์แน่5555

Comment

เห็นบางคนเป็นนะครับพอดีจะรวบรวมข้อมูลส่งไป อิอิ เพื่อเค้าจะออก BIOS ใหม่

Comment

Originally posted by Heer_nut View Post
          กำลังจะซื้อพอดีเลยเปลี่ยนใจละ
          ไม่แน่ใจอาจจะเป็นเฉพาะ 550BE ก็ได้เหอะๆ ตัวอื่นอาจจะไม่เป็น ถ้าผมเป็นคนเดียวก็ต้องส่งเค็มหละทีนี้ อิอิ

Comment

Originally posted by kenshirou View Post
            ก็ไปเคลมสิครับตัวไบออสมันมีปัญหา อย่าว่านั่นนี้เลย ขนาด cpuz 1.52ตัวล่าสุดยังอ่านเพี้ยนเลย อีกย่างค่าอุณภูมิบนไบออสกับค่าในโปรแกรมที่เทสแต่ละโปรแกรมก็ไม่ค่อยจะตรงอยู่แล้ว จะให้ชัวร์เอาปรอดวัดอุณหภูมิจิ้มวัดกันเลยชัวร์แน่5555
            อย่างอื่นก็ทำงานปกตินะครับ เสถียรดีมากเลย(ไม่ OC นะครับ) น่าแปลกขนาดถอดพัดลมเหลือแต่ ซึ้ง เอาตัววัดอุณหถูมิไปวัด ขึ้นไป 70 กว่า แต่ BIOS ยังบอก 40 เฉยย แต่ถ้าใช้ โปรแกรม CoreTemp, HWMornitor,Everest อันนี้ วัดได้ถูกเหอะๆ แต่ ค่าที่อ่านได้จากบอร์ด คือ 8C ซะงั้น(เย็นจัดเลย 555) คือผมใช้พัดลมเดิมๆ อะครับ หมุน 7000 รอบ เพราะ SmartFan มันอ่านค่า CPU Tempจาก BIOS อะครับ ถ้าเปิด SmartFan มันก็หมุด 800 รอบ ครับ หมุนแค่นั้นหละครับ ขนาด Coretemp บอก 80C พัดลมยังไม่เพิ่มระดับเลย เพราะมันอ่านจะ BIOS (ที่ค้างที่ 40C นั้นหละ) เหอะๆ
            อ่อผมใช้เป็น HTPC ด้วยอะครับ เสียงดังน่าดูจะดูหนังที อิอิ

Comment

รบกวนช่วยตอบหน่อยครับ บอร์ดรุ่นนี้มันมีปัญหาอะไรอีกไหมครับตอนเเรกกะจะถอยรุ่นนี้ ตอนนี้ลังเลเเล้วครับ

Comment

ปัญหาเรื่องอุณภูมิของบอร์ด ecs black series น่าจะเป็นทุกตัว รอท่านอื่นยืนยัน อิอิอ

Comment

Originally posted by Heer_nut View Post
                  รบกวนช่วยตอบหน่อยครับ บอร์ดรุ่นนี้มันมีปัญหาอะไรอีกไหมครับตอนเเรกกะจะถอยรุ่นนี้ ตอนนี้ลังเลเเล้วครับ
                  มีเท่าที่ผมเล่านั้นหละครับ ซึ่งถ้าไม่สนใจตรงนี้ก็ไม่มีอะไรแล้ว ถ้าเอาไปใช้งาน ปกติ ถือว่าเยี่ยมครับ ส่วนปัญหาคาดว่า BIOS ตัวใหม่มาคงหายดี ถ้าเอาไป OC มองตัวอื่นจะดีกว่าครับ เหอะๆ

Comment

พึ่งถ่อย มาได้ เดือนเดียว งานเข้า กัน แล้วหีอ

Comment

ผมใช้อยู่ซักพักเด๋วนี้ เวลา OC มันร่วนไปหมด เลยต้องใช้แบบเดิมตลอดเด่วนี้

Comment

ผมใช้ A780GM-A V1.1 ก็เป็นครับ ช่วยแจ้งให้ ECS แก้ BIOS ด้วยครับ
                        ใน Bios ค่าไฟ 12V ก็ไม่มีให้ดู

CPU Phenom X3 8650

Comment

Sensor เพี้ยนทุกตัวเป็นปกติคับ 555

Comment

ครับขอบพระคุณมากครับ แจ้งไปแล้ว ดูซิเค้าจะออกใหม่ไหม อิอิ

Comment

เวงกำ งั้นไม่ซื้อละตัวนี้

Comment

Working...
                              X