overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member carbon_za's Avatar
    จรัญสนิทวงศ์ 13

Default สรุปแล้วผมได้ Altec Lansing V2421

เมื่อวันที่ 10 สิงหาคม ผมได้ไปซื้อลำโพง ที่พันทิพย์ กับเพื่อนๆของผม ผมเดินไปดูร้านที่คนในกระทู้แนะนำครับ ชั้น 3 อ่ะ ที่มีลำโพงเยอะๆ อ่ะครับ พอดีเค้าติดป้ายไว้ว่าหยุดทุกวันจันทร์ ผมรู้สึกใจแป้วไปเลย EACAN ผมไม่โอกาสได้ฟัง ผมเลยขึ้นไป ชั้น 4 ร้านตรงกลางหัวมุมอ่ะ(ผิดไงขอภัยด้วยนะครับ)มีลำโพงไม่เยอะมากแต่ก็มีลำโพงเสียงดีๆ ที่พวกพี่ๆว่ากันเยอะเหมือนครับ ผมเดินเข้าไป ที่เตะตาผมเลยก็ Altec Lansing V2421 เห็นหลายๆท่านว่าเสียงดี ผมก็ลองฟัง เทียบกับพวกลำโพง Ceative ตัวราคาไม่เกิน 2000 ส่วน Microlab X3 ผมตัดไปเลย เพราะผมมีแล้ว สรุปแล้ว เสียงที่ผมชอบก็คือตัวที่เตะตาผมนี่เอง Altec Lansing V2421 ผมมีงบแค่ 2000 แต่ราคาจริง มัน 2600 ผมมีงบไม่ถึง แต่ดีที่เพื่อนผมใจดีให้ยืม 600 บาท ผมติดหนี้เพื่อน 600บาท T-T จากนั้นก็ไปบ้านเพื่อน และก็แวะร้านหมูกระทะ ผมยังต้องลำบากเพื่อนอีก ให้เพื่อนหารเลี้ยงผมอ่ะ (มีเพื่อนงี้ซึ้งเลย) กว่าจะกลับได้ ก็ 3 ทุ่มกว่าๆ ด้วยความเห่อของผมรีบแกะกล่องและรีบประกอบลำโพง แล้วต่อ ครั้งแรกที่ผมฟัง เสียงเบสมันแข็งๆ เสียงแหลมก็มีได้ยินชัดแต่ไม่ถึงกับมีรายละเอียดชัดเจนมาก

วันที่ 11 สิงหาคม ผมตื่นมาล้างหน้าเปิดคอมฟังเพลงไปรีดชุดนักเรียนไปทำเอาผมไม่ได้ไปโรงเรียนเลยเพราะเสียงมันไพเราะจริงๆ ผมก็เปิดฟังไปเรื่อยๆ ผมไม่รู้อ่ะไรเลยว่า ตัวปรับเสียง แหลมมันมีด้วย ซึ่งมันอยู่ข้างๆ กว่าจะรู้ก็เบรินผ่านไปแล้ว 6 ชม. ผมก็ปรับเสียงแหลมตามที่ผมต้องการ หลังจากเบรินได้ 11 ชม. เปิดเพลง ไล่ฟังตั้งแต่ Pop, Rock, R&B ผมเปิดเพลงของ The Corrs(Unplugged)เพลง Little Wing เสียงขลุ่ยและเสียงกีต้า บรรเลงนี่ไพเราะมากๆ รายระเอียดเสียงชัดเจนดี และเพลง Eagles - Love Will Keep Us Alive คุณภาพเสียง 128 นะเนี้ย ทำเอาผมเคลิมไปเลยเกือบหลับ ส่วน Rock ผมฟังของ Bon Jovi และ The Cranberries โดยรวมเสียงดนตรีชัดเจน แยกเสียงดนตนตรีได้ดี ไม่มั่วเหมือน X3 เมื่อเทียบกับ Microlab X3 ของผม Altec Lansing V2421 ตัวที่ผมได้มาใหม่นี้กินขาดในเรื่องรายเอียด ถึงแม้เบสจะไม่มันเท่า X3 แต่ว่าก็ฟังได้ทุกแนว โดยเฉพาะเพลงช้าๆ นี่ไพเราะมาก โดยรวมแล้ว เบสจะออกแนว นุ่มๆสบายๆ รายละเอียดเสียงของกลางแหลม ดีมากๆ เสียงแหลมไม่บาดหูไพเราะ แต่ฟัง Rock ใช่ใช่ว่าจะไม่มีความมันหลงเหลือนะครับ ส่วนใหญ่ที่ผมฟังจะเป็นคุณภาพ 192,320 และ VBR อีกอย่างผมบางซัพไว้บนโต๊ะคอมไม่อยากวางไว้ครงพื้นบ้านมีแมว กลัวมันจะเอาเล็บไปข่วนดอกเสีย

เสียงที่ผมว่ามานี่ตามหูผมได้ยินนะครับ แต่เสียงลำโพง Altec Lansing V2421 ทำให้ผมชอบเลย รายระเอียดไม่มั่ว ชัดเจน ฟังสบายๆ
    ซาวน์ดการ์ดที่ผมใช้นะ Audigy Value 7.1 Mod X-Fi Audio ไม่ปรับ EQ ใช้ ASIO Set ตามท่านเรือรบครบ

ยี่ห้อเดียวกันเลย

OverclockZone Member carbon_za's Avatar

มีเพื่อนแล้วเหอะๆ ใช้รุ่นเดียวกัน

OverclockZone Member

ยินดีด้วยคร๊าบที่รักมัน ยี่ห้อเดียวกันแค่คนละรุ่นผมใช้ MX 5021 เสียงแจ่มชอบเช่นกัน ตอนนี้กำลังเพลินกับการโมอยู่ครับ

OverclockZone Member lupin_III's Avatar

รุ่นนี้เคยใช้ครับ เสียงดี เบสลึกพอได้

OverclockZone Member yoknipas's Avatar

ผมก็ใช้รุ่น vs 2421เหมือนกัน เพลงช้าเพราะมากอะครับรายละเอียดดีมากอะครับ

OverclockZone Member vivahot's Avatar

พึ่งถอยมาเหมือนกัน 2500 บาท พันทิปชั้นสามข้างๆบันได แต่ สามวันก่อน แต่เมื่อวานไปถาม ใกล้ๆร้านjib ด้านหน้ อีกร้าน ราคา 2200 บาท า เซ็งจิตนิดๆ

โหเราโดนฟันไป 2600 ลด 2500 มันก็ไม่ลดให้

เสียดายรุ่นนี้เปลี่ยนสายลำโพงไม่ได้ ขนาดสายธรรมดานะเสียงยังไพเราะมากมาย ถ้าสายชุบเงินจะขนานไหนกันล่ะเนี้ย ไม่อยากจะคิด

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ถ้าจะพิมยาว ให้พิมสั้นๆ เคาะเว้นบรรทัด ด้วย อ่านง่ายกว่า่ครับ

แต่ผมก็อ่านจนจบ

ยินดีด้วยครับ ได้ลำโพงใหม่

ครับทีหลังผมจะเอาแต่ใจความสำคัญ กลัวคนเข้ามาไม่อยากอ่านเยอะจัด

OverclockZone Member PLUG35's Avatar

วันนี้ไปเลียบๆเคียงๆที่Data ITราชบุรี ค่าตัว 2690 ตอนแรกเปิดFMฟังอยู่
    ถามพนักงานว่าขอเปลี่ยนซีดีได้ไหม เค้าบอกว่าเปิดไม่เป็นซะงั้น
    แต่จากที่ยืนฟังอยู่ซักพักคิดว่าเสียงกลางใช้ได้เลย แต่เสียงสูงกับเสียงเบสยังไม่รู้ว่าจะดีไหม
    รูปทรงดูสวยดุดันดี ขอบลำโพงสีแดง ทั้งซับทั้งแซต
    คิดว่าเรื่องสายsatอาจจะโมได้นะคับ แต่คงต้องรอให้ประกันหมดก่อน

เราไม่แน่เหมือนกันนะว่าดอกทำจากผ้าหรือเปล่านะ แต่เราดูมันเหมือนผ้าอ่ะ ตัวดอก Sat อ่ะครับ

OverclockZone Member leahlover's Avatar

55555555555 ผมไม่ได้ว่านะครับ หนังสือตัวอักษรเยอะกว่านี้ ผมยังชอบอ่าน
    สงสัยผมแนะนำสั้นไป เลยเหมือนต่อว่าเลย

ผมไม่ได้ตั้งใจจะว่านะครับ ผมพิมทีนึงก็เยอะเหมือนกัน

แต่พิม บรรทัดนึงสั้นๆ ไม่ลากไปยาว แล้วเว้นบรรทัด
    มันอ่านง่ายกว่าจริงๆนะ

ผมเข้าใจครับว่ามันอ่านยากครับ ผมไม่ได้ว่าอะไรครับ ก็ดีครับที่บอกผมทีหลังจะได้ทำเนื้อหาให้มันอ่านง่ายขึ้นครับจะได้ไม่ลกตา เหอะๆ

อีกอย่างผมพิมพ์ใส่โปรแกรม MS Word อ่ะครับ บ้านผมไม่มีเน็ตไงเลยพิำมพ์ใส่ Word มาร้านเน็ตเลย Coppy ลงเลยอ่ะครับ เหอะๆ

OverclockZone Member nongnong's Avatar

Quote Originally Posted by carbon_za View Post
    อีกอย่างผมพิมพ์ใส่โปรแกรม MS Word อ่ะครับ บ้านผมไม่มีเน็ตไงเลยพิำมพ์ใส่ Word มาร้านเน็ตเลย Coppy ลงเลยอ่ะครับ เหอะๆ

ยอมใจจริงๆๆๆ

Bookmarks

Bookmarks