overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 33
    OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

Default dac กับ sound cardมันต่างกันยังไงเหรอครับ

dac(external) กับ sound card (internal)มันต่างกันยังไงเหรอครับ

พยายามอ่านกระทู้แนะนำเกี่ยวกับDAC แล้ว ไม่เข้าใจสักกระนิดเลย

แล้วdac ที่ต่อภายนอกที่เห็นขายๆ กันอยู่้นี้มันมีจุดดีกว่าซาวน์การ์ดยังไง?

OverclockZone Member putcefe's Avatar

ถ้า ภาษาบ้านๆ แบบ ไม่ต้องวิชาการมากก็ตามนี้
    ฟังเพลง - ย้ำว่าเน้นฟังเพลง รักในเสียงดนตรีจิงๆ ใช้ DAC คับ รายละเอียดเสียงดีกว่า เสียงกลองเป็นกลอง
    กีตาร์เป็นกีตาร์ เบสเป็นเบส กันสัญญาณรบกวนได้ดีกว่า เสียงไพเราะหวานนิ่มนวล ส่วนใหญ่ ที่เห็นเล่นกันก็ DAC คู่ กับ AMP ทั้งนั้น ซึ่งค่อนข้างลงทุนสูงกว่า Soundcard
    SoundCard ตัวเดียว อยู่ แต่ DAC ถ้าจะให้ดี ต้องลงทุนเพิ่มอีก

ดูหนัง เล่นเกมส์ ทั่วๆ ไป - ใช้ SoudCard ดีกว่าคับ เสียง effect เยอะกว่า ลูกเล่นเยอะกว่า
    ครอบคลุมการใช้งานมากกว่าทั้ง5.1 7.1 ได้หมด มีโปรแกรมช่วยมาให้เบ็ดเสร็จ

ถ้าอยู่ในวงการมายา ชอบเล่นละครตบตา หรือเสแสร้งเข้าหากัน ก็ใช้ Sound Card คับ เพราะว่า เสียง มัน ทำให้เวอร์ได้
    แต่ถ้าต้องการความถูกต้อง จิงใจ และชัดเจนกว่า ไม่มี Fake ก็ DAC คับ
    Last edited by putcefe; 12 Aug 2009 at 03:18:01.

OverclockZone Member seikikusa's Avatar

ขอถามด้วย ถ้าเราใช้ลำโพงคอมต่อจากdacและdacต่อจากคอมเราก็ไม่จำเป็นต้องใช้แอมใช่ไหมครับ งงงง

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ทั้ง 2 ตัวมันเหมือนกัน คือถอดรหัสดิจิตอล ( 01101010 ) ให้เป็นคลื่นเสียงอนาล็อค ( มีค่าเป็นอนันต์ )

DAC สามารถถอดรหัสใด้ละเอียดกว่า soundcard จึงเหมาะสำหรับฟังเพลงมากกว่า เพราะเสียงต้นฉบับจะออกมาเกือบครบ

ส่วน soundcard ถอดรหัสอย่างคร่าวๆ แล้วเอาลูกเล่นเข้าชน อาทิ ถอด DTS , จำลองเสียง effect เป็นต้น

เรื่องที่มันออกมาข้างนอก ก็เพื่อหนีกระแสไฟฟ้า , สัญญาณรบกวนในเคสคอมพ์ ทำให้เสียงออกมานิ่ง ไร้ noise

rep 3

ไม่จำเป็น ในลำโพงคอมมันก็มีแอมป์อยู่แล้ว เว้นแต่อยากใด้เสียงที่ละเอียด และเพิ่มกำลังขับมากขึ้น ไช้แอมป์เพิ่มใด้

Cefinos's Avatar

DAC ชื่อของมันก็บอกอยู่แล้วครับคือ Digital to Analog Converter คือแปลงสัญญาณดิจิตอลเป็นอนาล็อก

ส่วน Soundcard จะมีทั้ง ADC และ DAC

โดยให้สรุปง่ายๆก็คือ

Soundcard ก็คือจะมีทั้ง Input และ Output

DAC จะมีแต่ Output เพราะชื่อของมันก็บอกไว้แล้วว่า Digital to Analog Converter

ส่วนตัวผมว่าถ้าฟังเพลงเล่น DAC จะดีกว่า เพราะสามารถเปลี่ยนตัว OpAmp เพื่อให้บุคลิกของเสียงเปลี่ยนไปตามที่เราต้องการได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นนอกจากจะฟังเพลงไม่ว่าเล่นเกมส์หรือดูหนัง ยังไงตัว DAC ก็ทำได้ดีเพราะในตัวมันสามารถให้รายละเอียดที่สูงอยู่แล้ว แล้วจะมีเหตุผลอะไรที่ DAC จะไม่เหมาะกับการดูหนังและเล่นเกม

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

ขอบคุณที่ตอบกันมาครับ
    แต่ว่า
    ศัพท์ใหม่มาอีกแล้ว
    OpAmpคืออะไรครับ = =?

Quote Originally Posted by ManiacMaew View Post
    ขอบคุณที่ตอบกันมาครับ
    แต่ว่า
    ศัพท์ใหม่มาอีกแล้ว
    OpAmpคืออะไรครับ = =?
    OpAmp คือ Operation Amplifier ครับ

ตัวนี้ค่อนข้างจะมีผลต่อแนวเสียงค่อนข้างมากครับ

OverclockZone Member JO's Avatar

Sound Card = DAC + Other Technology

OverclockZone Member surapanr's Avatar
    ■ปากเกร็ด ■แจ้งวัฒนะ ■งามวงศ์วาน ■เกษตร ■เสาวรีย์

ได้ความรู้ไปเต็มๆครับ...

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ขอถามมั่งดีกว่า สมมุติงบเท่ากัน
    เช่น10000.-ถ้วน DACฟรือSoundCard แบบใหนคุ้มกว่าครับ
    จะดูหนัง ฟังเพลง หรือเกมก็ แล้วแต่จะอธิบาย

Quote Originally Posted by Nero Angel View Post
    ขอถามมั่งดีกว่า สมมุติงบเท่ากัน
    เช่น10000.-ถ้วน DACฟรือSoundCard แบบใหนคุ้มกว่าครับ
    จะดูหนัง ฟังเพลง หรือเกมก็ แล้วแต่จะอธิบาย
    ส่วนตัวผมเลือก DAC ครับ

OverclockZone Member s.krohlek's Avatar

โดยทั่วไปแล้ว DAC เหมาะสำหรับฟังเพลงซะมากกว่า

OverclockZone Member CannavaroJ's Avatar
    บนโลกอันกว้างใหญ่ใบนี้...

เสพดนตรี เลือก DAC

Gamer เลือก Sound Card

OverclockZone Member veza's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by JO View Post
    Sound Card = DAC + Other Technology
    เห็นด้วยครับ SoundCard ก็อคือ DAC + Other ตามที่ท่าน JO ว่าแหละครับ

แต่... ส่วนมากแล้ว SoundCard ถึงจะให้ DAC CHIPSET มาดีแค่ไหนแต่อุปกรณ์โดยรวมหลายอย่างเช่น OPAMP CAPA และอื่นๆ มันให้มาสู้พวก Original DAC ไม่ได้ครับ ทำให้เสียงที่ได้มักจะสู้ DAC รุ่นดีๆไม่ได้ครับ

เวลาจะซื้อ DAC BOX ต่างๆก็ต้องดูพวกองค์ประกอบหลายๆอย่างเป็นหลักครับ DAC CHIP เจ๋งๆ ใน SoundCard หลายรุ่นเค้าก้อใช้อยู่

OverclockZone Member putcefe's Avatar

ถ้าอยากรู้ อะไรเกี่ยวกับ DAC เพิ่มเติม ลองเข้าไป Forum นี้ ดูคับ
    ผมคิดว่า น่าจะเป็น ร้าน ที่ ขาย DAC มาเก่าแก่นมนาน ร้านนี้ เน้นขาย DAC กับ AMP และ Admin Webmaster ก็ ตอบปัญหา ได้เข้าใจง่าย และชัดเจน เป็นกันเองดีคับ ถ้าต้องการความรู้ เกี่ยวกับ DAC ลองเข้าไปอ่านใน ตามกระทู้ ด้านล่างนี้ ดูคับ
    http://discoveryhifi.netfreehost.com...i-forum-1.html

OverclockZone Member aknetwork's Avatar

ใช้ทั้ง 2 อย่างได้ไหมครับ

OverclockZone Member phokha's Avatar
    นั่งอยู่หน้าคอมฯ

Quote Originally Posted by aknetwork View Post
    ใช้ทั้ง 2 อย่างได้ไหมครับ
    ได้ครับ ถ้าซาวด์การ์ดมีช่อง ดิจิตอลเอาต์

ตัวผมเอง มีเครื่องเล่นซีดี vatiros อยู่ตัวนึง
    ซึ่งเขาว่ากันว่า
    มันก็คือเครื่องเล่นซีดี พื้นๆทั่วไป ที่มีคน(ไทย)เอามาเปลี่ยนคอนเวอร์เตอร์
    แล้วแปะยี่ห้อใหม่ ขาย

แต่คอมพิวเตอร์ ผมใช้แค่ซาวด์การ์ด
    เพราะคิดว่า คอนเวอร์เตอร์ในซาวด์การ์ดของผม (ดูที่ลายเซ็น)
    มันก็ดีเพียงพอกับสภาพอย่างผมแล้ว
    เลยไม่มี External DAC ใช้ครับ

Quote Originally Posted by putcefe View Post
    ถ้าอยากรู้ อะไรเกี่ยวกับ DAC เพิ่มเติม ลองเข้าไป Forum นี้ ดูคับ
    ผมคิดว่า น่าจะเป็น ร้าน ที่ ขาย DAC มาเก่าแก่นมนาน ร้านนี้ เน้นขาย DAC กับ AMP และ Admin Webmaster ก็ ตอบปัญหา ได้เข้าใจง่าย และชัดเจน เป็นกันเองดีคับ ถ้าต้องการความรู้ เกี่ยวกับ DAC ลองเข้าไปอ่านใน ตามกระทู้ ด้านล่างนี้ ดูคับ
    http://discoveryhifi.netfreehost.com...i-forum-1.html
    ขอบคุณครับ จะพยายามอ่า่นถ้าไม่มึนตึ๊บไปก่อน

OverclockZone Member abnormal's Avatar

ผมก็ หันมาคบ DAC แทน soundcard แล้วครับ เริ่มติดใจอ่านะ

OverclockZone Member

สงสัยนิดนึงครับ ว่าถ้าเกิดฟังเพลงจากเครื่องคอม ถ้าเรามี DAC ก็ไม่จำเป็นต้องมี Soundcard ใช่หรือป่าวครับ ช่วยอธิบายทีครับ ขอบคุณครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks