Announcement

Collapse
No announcement yet.

dac กับ sound cardมันต่างกันยังไงเหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• dac กับ sound cardมันต่างกันยังไงเหรอครับ

dac(external) กับ sound card (internal)มันต่างกันยังไงเหรอครับ

พยายามอ่านกระทู้แนะนำเกี่ยวกับDAC แล้ว ไม่เข้าใจสักกระนิดเลย

แล้วdac ที่ต่อภายนอกที่เห็นขายๆ กันอยู่้นี้มันมีจุดดีกว่าซาวน์การ์ดยังไง?

ถ้า ภาษาบ้านๆ แบบ ไม่ต้องวิชาการมากก็ตามนี้
    ฟังเพลง - ย้ำว่าเน้นฟังเพลง รักในเสียงดนตรีจิงๆ ใช้ DAC คับ รายละเอียดเสียงดีกว่า เสียงกลองเป็นกลอง
    กีตาร์เป็นกีตาร์ เบสเป็นเบส กันสัญญาณรบกวนได้ดีกว่า เสียงไพเราะหวานนิ่มนวล ส่วนใหญ่ ที่เห็นเล่นกันก็ DAC คู่ กับ AMP ทั้งนั้น ซึ่งค่อนข้างลงทุนสูงกว่า Soundcard
    SoundCard ตัวเดียว อยู่ แต่ DAC ถ้าจะให้ดี ต้องลงทุนเพิ่มอีก

ดูหนัง เล่นเกมส์ ทั่วๆ ไป - ใช้ SoudCard ดีกว่าคับ เสียง effect เยอะกว่า ลูกเล่นเยอะกว่า
    ครอบคลุมการใช้งานมากกว่าทั้ง5.1 7.1 ได้หมด มีโปรแกรมช่วยมาให้เบ็ดเสร็จ

ถ้าอยู่ในวงการมายา ชอบเล่นละครตบตา หรือเสแสร้งเข้าหากัน ก็ใช้ Sound Card คับ เพราะว่า เสียง มัน ทำให้เวอร์ได้
    แต่ถ้าต้องการความถูกต้อง จิงใจ และชัดเจนกว่า ไม่มี Fake ก็ DAC คับ
    Last edited by putcefe; 12 Aug 2009, 03:18:01.

Comment

ขอถามด้วย ถ้าเราใช้ลำโพงคอมต่อจากdacและdacต่อจากคอมเราก็ไม่จำเป็นต้องใช้แอมใช่ไหมครับ งงงง

Comment

ทั้ง 2 ตัวมันเหมือนกัน คือถอดรหัสดิจิตอล ( 01101010 ) ให้เป็นคลื่นเสียงอนาล็อค ( มีค่าเป็นอนันต์ )

DAC สามารถถอดรหัสใด้ละเอียดกว่า soundcard จึงเหมาะสำหรับฟังเพลงมากกว่า เพราะเสียงต้นฉบับจะออกมาเกือบครบ

ส่วน soundcard ถอดรหัสอย่างคร่าวๆ แล้วเอาลูกเล่นเข้าชน อาทิ ถอด DTS , จำลองเสียง effect เป็นต้น

เรื่องที่มันออกมาข้างนอก ก็เพื่อหนีกระแสไฟฟ้า , สัญญาณรบกวนในเคสคอมพ์ ทำให้เสียงออกมานิ่ง ไร้ noise

rep 3

ไม่จำเป็น ในลำโพงคอมมันก็มีแอมป์อยู่แล้ว เว้นแต่อยากใด้เสียงที่ละเอียด และเพิ่มกำลังขับมากขึ้น ไช้แอมป์เพิ่มใด้

Comment

DAC ชื่อของมันก็บอกอยู่แล้วครับคือ Digital to Analog Converter คือแปลงสัญญาณดิจิตอลเป็นอนาล็อก

ส่วน Soundcard จะมีทั้ง ADC และ DAC

โดยให้สรุปง่ายๆก็คือ

Soundcard ก็คือจะมีทั้ง Input และ Output

DAC จะมีแต่ Output เพราะชื่อของมันก็บอกไว้แล้วว่า Digital to Analog Converter

ส่วนตัวผมว่าถ้าฟังเพลงเล่น DAC จะดีกว่า เพราะสามารถเปลี่ยนตัว OpAmp เพื่อให้บุคลิกของเสียงเปลี่ยนไปตามที่เราต้องการได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นนอกจากจะฟังเพลงไม่ว่าเล่นเกมส์หรือดูหนัง ยังไงตัว DAC ก็ทำได้ดีเพราะในตัวมันสามารถให้รายละเอียดที่สูงอยู่แล้ว แล้วจะมีเหตุผลอะไรที่ DAC จะไม่เหมาะกับการดูหนังและเล่นเกม

Comment

ขอบคุณที่ตอบกันมาครับ
            แต่ว่า
            ศัพท์ใหม่มาอีกแล้ว
            OpAmpคืออะไรครับ = =?

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
              ขอบคุณที่ตอบกันมาครับ
              แต่ว่า
              ศัพท์ใหม่มาอีกแล้ว
              OpAmpคืออะไรครับ = =?
              OpAmp คือ Operation Amplifier ครับ

ตัวนี้ค่อนข้างจะมีผลต่อแนวเสียงค่อนข้างมากครับ

Comment

Sound Card = DAC + Other Technology

Comment

ได้ความรู้ไปเต็มๆครับ...

Comment

ขอถามมั่งดีกว่า สมมุติงบเท่ากัน
                    เช่น10000.-ถ้วน DACฟรือSoundCard แบบใหนคุ้มกว่าครับ
                    จะดูหนัง ฟังเพลง หรือเกมก็ แล้วแต่จะอธิบาย

Comment

Originally posted by Nero Angel View Post
                      ขอถามมั่งดีกว่า สมมุติงบเท่ากัน
                      เช่น10000.-ถ้วน DACฟรือSoundCard แบบใหนคุ้มกว่าครับ
                      จะดูหนัง ฟังเพลง หรือเกมก็ แล้วแต่จะอธิบาย
                      ส่วนตัวผมเลือก DAC ครับ

Comment

โดยทั่วไปแล้ว DAC เหมาะสำหรับฟังเพลงซะมากกว่า

Comment

เสพดนตรี เลือก DAC

Gamer เลือก Sound Card

Comment

Originally posted by JO View Post
                            Sound Card = DAC + Other Technology
                            เห็นด้วยครับ SoundCard ก็อคือ DAC + Other ตามที่ท่าน JO ว่าแหละครับ

แต่... ส่วนมากแล้ว SoundCard ถึงจะให้ DAC CHIPSET มาดีแค่ไหนแต่อุปกรณ์โดยรวมหลายอย่างเช่น OPAMP CAPA และอื่นๆ มันให้มาสู้พวก Original DAC ไม่ได้ครับ ทำให้เสียงที่ได้มักจะสู้ DAC รุ่นดีๆไม่ได้ครับ

เวลาจะซื้อ DAC BOX ต่างๆก็ต้องดูพวกองค์ประกอบหลายๆอย่างเป็นหลักครับ DAC CHIP เจ๋งๆ ใน SoundCard หลายรุ่นเค้าก้อใช้อยู่

Comment

ถ้าอยากรู้ อะไรเกี่ยวกับ DAC เพิ่มเติม ลองเข้าไป Forum นี้ ดูคับ
                              ผมคิดว่า น่าจะเป็น ร้าน ที่ ขาย DAC มาเก่าแก่นมนาน ร้านนี้ เน้นขาย DAC กับ AMP และ Admin Webmaster ก็ ตอบปัญหา ได้เข้าใจง่าย และชัดเจน เป็นกันเองดีคับ ถ้าต้องการความรู้ เกี่ยวกับ DAC ลองเข้าไปอ่านใน ตามกระทู้ ด้านล่างนี้ ดูคับ
                              http://discoveryhifi.netfreehost.com...i-forum-1.html

Comment

Working...
                              X