overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 52
    OverclockZone Member recht's Avatar

Talking [Review] LCD Samsung P2270 21.5"

P2270(21.5")
    series 70 - p2070(20") p2270(21.5") p2370(23")
    พล่าม - หลังจากที่เก็บเงินมา 4 เดือนก็ได้ฤกษ์ถอยมอนิเตอร์ใหม่ออกมาซะที ตัวเก่าเป็นcrt17" จะซื้อ16:9 เพื่อมาดูหนังโดยเฉพาะ(หนังvcd dvd ทั่วไปนี่แหละครับ ความสุขเล็กๆน้อยๆ ยังไม่มีปัญญาหาblurayมาดู ) ศึกษาข้อมูลอยู่พอสมควร สรุปเปลี่ยนรุ่นไปเปลี่ยนรุ่นมา ก็ได้เจ้าตัวนี้มา p2270 เป็น 21.5 สาเหตุที่ไม่เล่นp2370(23") เพราะ เงินไม่พอ แล้วอีกอย่างคิดไปคิดมา 21.5"สำหรับผมก็ใหญ่พอแล้ว

---------------------------------------------------------------------------
    review p2270

ออกตัวนิดนึงว่าใช้กล้องมือถือ อาจไม่ชัดเท่าไรนะครับ แล้วก็เพิ่งหัดreviewครั้งแรกอยากดูมุมไหน ผิดพลาดประการใดแนะนำมาได้ครับ

เริ่มด้วย สเป็คของรุ่นนี้ครับ จากเว็ปsamsung
    Screen Size 21.5" (ตัวที่ผมซื้อเป็นp2270)
    Resolution 1920 x 1080
    Brightness 250cd/งณ
    Contrast Ratio DC 50000:1(1000:1)(Typ)
    Response time 2ms(GTG)
    Viewing Angle(Horizontal/Vertical) 170ขช/160ขช (CR>10)
    Color Supported 16.7M
    เว็ปไซด์ samsung http://www.samsung.com/th/consumer/d...=LS23EFHKFV/XT

หน้าตากล่องของรุ่นนี้ครับ

------------------------------------------------------------------------
    อุปกรณ์ภายในกล่อง มี
    1.สายdvi to dvi 2. สายdvi to vga 3.ช่วงคอ 4.ฐานจอ 5.cd+คู่มือ
    6.สายเสียบจากกล่องadapterไปยังปลั๊กไฟ 7.สายเสียบจากจอไปกล่องadapter
    8.ผ้าเช็ดจอ แต่จากรูปไม่เห็นไม่รู้ไปแอบตรงไหน

-------------------------------------------------------------------------
    ด้านหน้า + ด้านหลัง + ช่องคอคริสตัล

-------------------------------------------------------------------------
    ประกอบเสร็จ
    ด้านหน้า ชอบตรงคอ เป็นการส่วนตัว

ด้านหลัง มีเพียง ช่องต่อ dvi ช่องเดียว

ด้านบน + ด้านข้าง

ปุ่มสัมผัสแบบแสงดาว สีขาวนวล แสดงเมื่อสัมผัส แล้วสักพักจะหายไป สวยดีครับ(แต่กล้องไม่ดีเลยเบลอๆ)

มุมมองอื่นๆ

adapterครับ รุ่นนี้ต้องใช้adapterนะครับ เหมือนพวกโน้ตบุ๊ค

พื้นที่ใช้สอยครับ 1920*1080 bright pixel เป็นล้าน

เกมส์ ส่วนใหญ่เล่นfm เต็มสนามดีครับ

สรุป
    ข้อดี
    - ดีไซน์สวย คริสตัลดีไซน์ทั้งขอบจอ,ช่วงคอ และ ปุ่มสัมผัสแบบแสงดาว
    - บาง30mm (เดาเอาว่าน่าจะเป็นเพราะมีเฉพาะช่องdvi และ adapterภายนอก )
    - กินไฟน้อย โหมดทำงาน หรือ On Mode จะใช้พลังงานที่ระดับ 30 Watt และในโหมดประหยัดไฟ หรือ DPMS Mode จะใช้พลังงานไม่น้อยกว่า 1 Watt

ข้อเสีย
    - ช่องเสียบด้านหลังมีแต่ ช่องdvi เพียงช่องเดียว ไม่มีvga เหมือนรุ่นอื่นๆ
    - ความสว่าง 250cd/m2 ในขณะที่รุ่นอื่น ส่วนใหญ่จะอยู่ที่300cd/m2 แต่จากการใช้งานจริง ก็ถือว่าสว่างมากๆแล้ว ปกติก็ปรับแค่ โหมด text กับ internet มากกว่านี้แสบตา
    - ราคายัง ค่อนข้างแพงกว่ายี่ห้อ-รุ่น อื่นอยู่มากในขนาด-สเป็คเดียวกัน

ปล.จากการทดลองใช้เองรู้สึกพอใจมากชอบดีไซน์ของรุ่นนี้มากเป็นการส่วนตัว แต่ราคาแพงกว่ารุ่นอื่นอยู่มากเหมือนกันครับประมาณ1500-2000 บาท(ณ ตอนนี้ราคาตามเว็ปทั่วไปP2270 อยู่ที่ประมาณ 7180-7780) แต่ถ้าใครไม่ได้เน้นเรื่องความสวยงาม เน้นการใช้งาน หรืองบประมาณจำกัด ก็แนะให้เล่นรุ่นอื่นครับ จะได้ขนาดที่ใหญ่ขึ้นในราคาที่เท่ากัน แต่ถ้าใครชอบอยู่แล้วไม่ได้เดือดร้อนเรื่องเงินก็ซื้อไปเถอะครับไม่น่าจะผิดหวัง หรือใครชอบสเป็คเดียวกันแต่ชอบทรงเหลี่ยมแบบทีวีก็ลองดูรุ่นP2050 P2250 P2350ครับ(เป็นพี่น้องกับซีรี่ย์70ครับ แต่ซีรี่ย์50จะถูกกว่าแล้วก็มีช่องvga+dvi แล้วก็ความสว่าง 300ครับ ดีไซน์ไม่เหมือนกัน แล้วแต่คนชอบครับ)

ปล.ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ . . . ผู้ใช้คนหนึ่ง

OverclockZone Member

ขอบคุณสำหรับ Review ครับผม

ผมเองในตอนนี้ก็หาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่อง จอ LCD แบบ Full HD อยู่เหมือนกัน อยากเอามาดู SNSD ให้ชัดๆครับ ส่วนตอนนี้ใช้จอ LCD 17" อยู่ พื้นที่บนหน้าจอไม่เคยพอสำหรับการทำงานของผมเลย แต่ก็ต้องทนใช้ไปครับ แค่ตอนนี้มีเงินกินข้าวให้อิ่มท้องไปในแต่ละวันก็ดีใจหล่ะ 555+

ตอนนี้ก็เล็งรุ่นนี้เอาไว้เหมือนกันครับ แต่คิดเหมือนท่านเลยในเรื่องที่ว่า p2270 มันราคาแพงกว่ารุ่นอื่นๆ อยู่พอสมควรเลย เงิน 1 พันนี่กินข้าวแกงได้ครึ่งเดือนเลยนะเฮ้ยยยยยยยยยย !!!

ขอเก็บ p2270 ไว้เป็นตัวเลือกในใจก่อนละกันครับ เอาไว้อดข้าวได้ 1 เดือนแล้วค่อยว่ากันอีกที

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

งามครับ ไว้เอาของตัวเองมาทำมั่งดีกว่า เพิ่งซื้อมาได้อาทิตกว่าๆ

OverclockZone Member bee12345's Avatar

งามครับ ว่าแต่ จขกท.ถอดกางเกงรีวิวด้วยเหรอ....คิก คิก เห็นพาดอยู่บนเก้าอี้ อิอิ แอบแซว.......

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

สวยดีครับ

รุ่น 70 ต่างจาก รุ่น 50 ยังไงอะ

OverclockZone Member arito's Avatar

สวยงามสเปกดี

แต่

ช่องเสียบ dvi ไม่น่าชี้ออกมาแบบนั้นเลย น่าจะเก็บลงล่างเหมือน lcd อื่นๆให้เรียบร้อยเนอะ

หรอยแรง

OverclockZone Member recht's Avatar

Talking 555

Quote Originally Posted by iNFERUIN View Post
    ขอบคุณสำหรับ Review ครับผม

ผมเองในตอนนี้ก็หาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่อง จอ LCD แบบ Full HD อยู่เหมือนกัน อยากเอามาดู SNSD ให้ชัดๆครับ ส่วนตอนนี้ใช้จอ LCD 17" อยู่ พื้นที่บนหน้าจอไม่เคยพอสำหรับการทำงานของผมเลย แต่ก็ต้องทนใช้ไปครับ แค่ตอนนี้มีเงินกินข้าวให้อิ่มท้องไปในแต่ละวันก็ดีใจหล่ะ 555+

ตอนนี้ก็เล็งรุ่นนี้เอาไว้เหมือนกันครับ แต่คิดเหมือนท่านเลยในเรื่องที่ว่า p2270 มันราคาแพงกว่ารุ่นอื่นๆ อยู่พอสมควรเลย เงิน 1 พันนี่กินข้าวแกงได้ครึ่งเดือนเลยนะเฮ้ยยยยยยยยยย !!!

ขอเก็บ p2270 ไว้เป็นตัวเลือกในใจก่อนละกันครับ เอาไว้อดข้าวได้ 1 เดือนแล้วค่อยว่ากันอีกที
    - อดตั้งเดือนนึงเลยหลอครับ ผมอด4เดือนเอง 555+ ล้อเล่นครับ ผมก็ประหยัดเอาครับ จนแต่หัวสูงซะงั้น-*-

Quote Originally Posted by sleipnir View Post
    งามครับ ไว้เอาของตัวเองมาทำมั่งดีกว่า เพิ่งซื้อมาได้อาทิตกว่าๆ
    -แอบเห็นของท่าน p2350 ป่าวครับ รีวิวเลยครับ สวยๆ

Quote Originally Posted by bee12345 View Post
    งามครับ ว่าแต่ จขกท.ถอดกางเกงรีวิวด้วยเหรอ....คิก คิก เห็นพาดอยู่บนเก้าอี้ อิอิ แอบแซว.......
    -เหอๆ นั่นไง ผมว่าแล้วต้องมีคนแซว 555+

Quote Originally Posted by converseboy View Post
    สวยดีครับ

รุ่น 70 ต่างจาก รุ่น 50 ยังไงอะ
    -หลักๆก็อย่างที่เขียนไว้แหละครับ เป็นรุ่นพี่น้องกัน สเป็คใกล้เคียง แต่ซีรี่ย์50จะถูกกว่าแล้วก็มีช่องvga+dvi แล้วก็ความสว่าง 300ครับ ดีไซน์ไม่เหมือนกัน 70ออกมนๆ 50 ทรงเหลี่ยมแบบLCD TV แล้วแต่คนชอบครับ ต้องรอดูรีวิวท่าน sleipnir ครับ

Quote Originally Posted by arito View Post
    สวยงามสเปกดี

แต่

ช่องเสียบ dvi ไม่น่าชี้ออกมาแบบนั้นเลย น่าจะเก็บลงล่างเหมือน lcd อื่นๆให้เรียบร้อยเนอะ
    -ผมเดาเอาว่าที่เค้าทำแบบนี้คงเพราะข้อจำกัดด้านเนื้อที่มั้งครับ เดานะครับ

OverclockZone Member es_ciro's Avatar

เท่าที่ผมรู้นะ 70 ดีกว่า 50 (จาก spec)คือเรื่องความบาง กับพลังงาน (เรื่องdesignไม่นับ)
    เรื่องพลังงาน ก็ลดbacklight จาก4เหลือ2ตัว 300->250 cd
    ส่วนเรื่องความบาง ถ้าบางเพราะเอาadapterออกมา นี่แอบเซ็งนะนี่

ออ ลืมถามครับ รุ่นนี้มีautoปรับภาพ(ไม่รู้เรียกอะไร)แบบT190 T220มั้ยครับ
    ที่ปรับเป็น4:3ได้เอง ตามsignalที่ส่งมา โดยเราไม่ต้องไปกดน่ะครับ
    Last edited by es_ciro; 12 Aug 2009 at 18:20:21. Reason: เพิ่มเติมส่วนล่าง

OverclockZone Member mosquito_giant's Avatar
    สุราษฎร์ธานี & นครศรีธรรมราช

ขอบคุณสำหรับ Review มากๆครับ ผมว่าแล้วคุณต้องทำได้ดีมาก เผลอๆอาจดีกว่าหนังสือคอมบางเล่มอีก สู้ต่อไปครับ

เมื่อคืนพอดีง่วงไปหน่อยครับ ทนไม่ไหวเลยปิดคอมนอนก่อน(ก่อนที่จะไม่ได้ปิด) อีกอย่างวันนี้ต้องตื่นกลับบ้านแต่เช้าด้วย( วันแม่นี่นา..)

ปล: เล่น FM ผีหรือปืนอ่ะ ผมหงส์นะ..555 ชอบเหมือนกันเกมแนวนี้ แต่กับ FM ผมยังไม่ถนัดหรอก ก่อนนี้เล่น CM ตลอด (ตอนนี้ก็รอCM2010 อยู่ เดือนหน้ามาแล้ว อิอิ..) เคยเล่น Hull city จากแชมเปี้ยนชิพจนขึ้นไปพรีเมียร์ หลังจากนั้น Hull city ตัวจริงก็ขึ้นมาพรีเมียร์จริงๆ 555 (แต่ว่า Hull city ของผมกว่าจะได้ขึ้นตอนนั้นพวกเจอราร์ด ,แลมพาร์ด แก่ไปซะแล้ว เป็นโค้ช..)

สุดท้าย...ขอบคุณอีกครั้งครับ สำหรับข้อมูลประกอบตัดสินใจดีๆ ^_^

Talking

Quote Originally Posted by es_ciro View Post
    เท่าที่ผมรู้นะ 70 ดีกว่า 50 (จาก spec)คือเรื่องความบาง กับพลังงาน (เรื่องdesignไม่นับ)
    เรื่องพลังงาน ก็ลดbacklight จาก4เหลือ2ตัว 300->250 cd
    ส่วนเรื่องความบาง ถ้าบางเพราะเอาadapterออกมา นี่แอบเซ็งนะนี่

ออ ลืมถามครับ รุ่นนี้มีautoปรับภาพ(ไม่รู้เรียกอะไร)แบบT190 T220มั้ยครับ
    ที่ปรับเป็น4:3ได้เอง ตามsignalที่ส่งมา โดยเราไม่ต้องไปกดน่ะครับ
    -ปุ่มauto ใช่มั้ยครับ มีครับ รุ่นนี้มีเมนู5เมนู 1.เมนู 2.magicBright 3.ความสว่าง 4.enter 5.auto ครับ

Quote Originally Posted by mosquito_giant View Post
    ขอบคุณสำหรับ Review มากๆครับ ผมว่าแล้วคุณต้องทำได้ดีมาก เผลอๆอาจดีกว่าหนังสือคอมบางเล่มอีก สู้ต่อไปครับ

เมื่อคืนพอดีง่วงไปหน่อยครับ ทนไม่ไหวเลยปิดคอมนอนก่อน(ก่อนที่จะไม่ได้ปิด) อีกอย่างวันนี้ต้องตื่นกลับบ้านแต่เช้าด้วย( วันแม่นี่นา..)

ปล: เล่น FM ผีหรือปืนอ่ะ ผมหงส์นะ..555 ชอบเหมือนกันเกมแนวนี้ แต่กับ FM ผมยังไม่ถนัดหรอก ก่อนนี้เล่น CM ตลอด (ตอนนี้ก็รอCM2010 อยู่ เดือนหน้ามาแล้ว อิอิ..) เคยเล่น Hull city จากแชมเปี้ยนชิพจนขึ้นไปพรีเมียร์ หลังจากนั้น Hull city ตัวจริงก็ขึ้นมาพรีเมียร์จริงๆ 555 (แต่ว่า Hull city ของผมกว่าจะได้ขึ้นตอนนั้นพวกเจอราร์ด ,แลมพาร์ด แก่ไปซะแล้ว เป็นโค้ช..)

สุดท้าย...ขอบคุณอีกครั้งครับ สำหรับข้อมูลประกอบตัดสินใจดีๆ ^_^
    -ขอบคุณครับ อย่าแกล้งชมครับผมรู้เมื่อคืนคุณคิดในใจpmยังไม่เป็นแล้วจะทำไรเป็นฟะเนี่ย 555+ ล้อเล่นนะครับ แฮ่ะๆ ดีแล้วครับที่นอนก่อนเพราะผมทำเสร็จตี3 เหตุเพราะไฟดับ555+ fmผมเล่นarsenalครับ ผมเองก็รอfm2010 อยู่เหมือนกัน

OverclockZone Member mosquito_giant's Avatar
    สุราษฎร์ธานี & นครศรีธรรมราช

^
    ^
    ผมป่าวคิดน่ะ และผมรอ CM2010 ต่างหาก 555........

OverclockZone Member gcs_7's Avatar

เป็นจอกระจกหรือจอด้านครับ

Talking

Quote Originally Posted by gcs_7 View Post
    เป็นจอกระจกหรือจอด้านครับ
    -ตัวนี้เป็นจอด้านครับ ของsamsungที่ผมเห็นส่วนใหญ่ผลิตออกมาเป็นจอด้านครับ จอกระจกของsamsungถ้าจำไม่ผิดตอนนี้มี 2233gwมั้งครับ

OverclockZone Member BoSsZz's Avatar

ผมใช้ตัว p2370 อยู่

เอาจริงๆมันจะมีปัญหาเอียงไปทางใดทางนึงนิดหน่อย ประมาน 1 มิลลิเมตร

ผมโรคจิตน่ะนั่งวัดเลย

OverclockZone Member es_ciro's Avatar

ตกลงขอฝากตัวเป็นน้องละกันนะครับ ได้2070มาละ
    ถามหน่อยๆ ปกติตั้งค่าพวกนี้แบบไหนครับ
    response time ผมเอาไว้ที่ mode1 เห็นคู่มือบอกว่า mode2ไว้ดูหนัง ไอ้อิ๊อ๋าย กว่าจะไปปรับโคตรลำบากเลย
    magicbright ผมไว้ที่ internet ยกเว้นดูหนังปรับเป็น dynamic contrast (เห็นมั้ย ดูนังก็ต้องปรับไอ้นี่ทีนึง ยังจะให้ ปรับ response อีก -*-)
    magic color ผม off นะ แสบตา

OverclockZone Member HackKingSoft's Avatar

ขอถามหน่อยครับโปรแกรมที่ทำให้มีตัวบอกเวลาแบบมีลูกโลกบน Desktop คือโปรแกรมอะไรครับ

ขาตั้งจอของผมทำไมมันก้องแก้งจัง โยกขอได้ด้วย ของพี่ๆเป็นกันรึเปล่าคับ

Sumsung 23" P2370 7,180 บาทครับ ณ วันที่ 25 สิงหาคม 2552 จาก It City

ร้านนอก ลดได้อีก เหลือ 6,900-7,000 ครับ

OverclockZone Member 13ooMe12an's Avatar

ซื้อจากคอมมาร์ต มาแล้ว รุ่นนี้ 5390 ครับ แหล่ม

เอ้อ อยากถามว่า เวลาปรับ 1980*1080 แล้วข้างๆ มันจะ มีแถบดำๆ เหรอ มันไม่เต็มหรือไง?

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks