overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5
    OverclockZone Member

Default มี Creative SBS560 5.1 เลือก sound ตัวไหนดีครับ

ที่บ้านมีลำโพงตัวนี้ใช้มา 4 ปีแล้วครับ Creative SBS560 5.1
    อยากจะลองหา suond card มาใช้ดูครับแต่ไม่แน่ใจว่าเหมาะกับลำโพงไหมครับ
    กลัวว่าจะไม่เห็นความต่างเท่าไหร่ถ้าเปลี่ยน ขอคำแนะนำหน่อยครับว่าตัวไหนดีแล้วเห็นผลทันตาไหมครับเมื่อใช้ กะ 5.1 ที่ผมมีอยู่อยากจะได้มาลองแล้วครับ ขอแค่ความเห็น 2 ตัวนี้นะครับตัวอื่นผมคงสู้ราคาไม่ไหว

1.Audigy 2 ZS แจ๊คทอง SB0350 รหัส M
    2.x-fi music

อีกข้อสงสัยอะครับ x-fi นี่มันมีหลายอย่างเลย
    Xtremegamer FatalitySB046A
    music
    อะไรอีกก็ไม่รู้เลยอยากทราบว่าตัวไหนดีครับ

แล้วมันมีซิ้งบ้างมีไฟบ้างนี่ต่างกันยังไงครับ
    ตัวมีไฟนี่ดีไหมครับเพราะว่าใจก็อยากได้แบบมีไฟครับ

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member Antonov 12's Avatar
    ที่ชายแดนกทม. - เมืองปากน้ำ

ต้องขออภัยคุณ Jaome ด้วยนะครับ ขออาศัยกระทู้ถามด้วยคนนะครับ เพราะผมเองก็มีข้อสงสัยแบบเดียวกัน ว่าจะเลือก
    x-fi music
    หรือ
    2zs รหัส M
    เรื่องของเรื่องก็คือ ในใจโอนเอียงไปทาง 2zs มากกว่า แต่พออ่านๆ กระทู้หลายๆ ความเห็นเข้าชักจะลังเลนิดหน่อยครับ

ตอนนี้ใช้ลำโพงของชุดมินิโฮมฯ 2.1 ของ Aconatic รุ่น AN-SP230N + SB Live 0220 อยู่ครับ
    เจ้าลำโพงตัวนี้ให้เสียงเบสที่ค่อนข้างได้ใจแบบทุ้มนุ่มลึกดีมากๆ อยู่แล้ว เสียงกลางและสูงใสใช้ได้เลย และเป็นลำโพงแบบ Active Sub. Woofer ที่มีช่องเสียบไมค์ไว้ร้องคาราโอเกะได้ โดยไม่ต้องต่อผ่านแอมป์ครับ
    โดยหลักๆ แล้วก็จะไว้ใช้ฟังเพลง และร้องคาราโอเกะกันแหละครับ ตอนก่อนที่จะใช้ SB0220 นั้นใช้ Sound on อยู่ พอเปลี่ยนมาเป็น SB0220 ที่ถอดออกมาจากอีกเครื่องนึง รู้สึกได้ถึงความแตกต่างไม่ว่าจะฟังเพลง หรือร้องคาราโอเกะ แต่ก็อยากเปลี่ยนมาเล่นเจ้าสองตัวที่ว่านี้ครับ เพราะเวลาที่เพื่อนๆ มาชุมนุมกันที่บ้านก็บอกว่าแม้จะเป็นเพียงชุดเล็ก แต่เสียงก็ค่อนข้างจัดว่าดี (อย่างน้อยก็ดีกว่าของที่บ้านของเค้าก็แล้วกัน .... เค้าว่าอย่างนั้น ฮา)

ติดตามอ่านความเห็นของหลายๆท่านในกระทู้ต่างๆ จนพอจะสรุปเองได้ว่า
    2zs นั้นเสียงออกมาเป็นธรรมชาติมากว่า ออกแนวใสๆหน่อย
    x-fi music ออกทางแนวปรุงแต่งมากกว่าหน่อยๆ
    บางท่านบอกว่า 2zs แหลมแผดหูกว่า x-fi แล้วเจ้า x-fi เองให้เบสที่สะใจกว่า
    แต่อย่างที่บอกข้างต้นครับลำโพงที่ใช้อยู่มันให้เบสที่กระหึ่มมากๆ อยู่แล้ว หากเลือกเจ้า x-fi มาใช้ไม่กลายเป็นว่าเบสบวม หรือเบสมากไปจนเว่อร์หรือครับ ในขณะเดียงกันก็ไม่แน่ใจว่าเจ้า 2zs จะทำให้เสียงแหลมใส กลายเป็นแหลมบาดแก้วหูไปหรือเปล่า
    คำถามเหล่านี้เกิดขึ้น เพราะยังไม่เคยได้ลองใช้ และยังไม่พูดถึงว่าเราต้องรู้จักปรับแต่งให้เหมาะสมด้วย แต่เกิดขึ้นเพราะอยากรู้ว่าโดยทั่วๆไปแล้วตัวไหนน่าจะจับคู่กันได้ลงตัวมากกว่าและสามารถปรับแต่งให้เข้ากันได้มากที่สุดน่ะครับ
    ขอบคุณสำหรับทุกๆ ความเห็นครับ

ช่วยฟันธงหน่อยครับจะตัดสินใจซื้อแล้ว
    แล้วซื้อกะใครได้บ้างครับ

OverclockZone Member Antonov 12's Avatar
    ที่ชายแดนกทม. - เมืองปากน้ำ

คุณ jaome ลองกลับไปอ่านในกระทู้ที่คุณถาม เพื่อเลือกใช้กับ VS 4121 ดูหรือยังครับ น่าจะได้คำตอบที่ช่วยตัดสินใจได้นะครับ

ส่วนเรื่องซื้อกับใคร ลองดูกระทู้นี้ครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=462408

เอ่อ ผมยังไม่ได้เป็นลูกค้าเค้านะครับ แต่ล่าสุดเมื่อสักครู่เข้าไปดูที่หน้า web ของเค้าแล้ว มีของทั้ง x-fi และ 2zs มาแล้ว เมื่อช่วงบ่ายที่หน้า web ของเค้า เจ้าตัว x-fi ยังไม่มีของเลย

Quote Originally Posted by Antonov 12 View Post
    คุณ jaome ลองกลับไปอ่านในกระทู้ที่คุณถาม เพื่อเลือกใช้กับ VS 4121 ดูหรือยังครับ น่าจะได้คำตอบที่ช่วยตัดสินใจได้นะครับ

ส่วนเรื่องซื้อกับใคร ลองดูกระทู้นี้ครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=462408

เอ่อ ผมยังไม่ได้เป็นลูกค้าเค้านะครับ แต่ล่าสุดเมื่อสักครู่เข้าไปดูที่หน้า web ของเค้าแล้ว มีของทั้ง x-fi และ 2zs มาแล้ว เมื่อช่วงบ่ายที่หน้า web ของเค้า เจ้าตัว x-fi ยังไม่มีของเลย

ขอบคุณมากครับผม

Bookmarks

Bookmarks