Announcement

Collapse
No announcement yet.

lcd 24 FullHD กับ 23.5 FullHD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• lcd 24 FullHD กับ 23.5 FullHD

อยากรู็ว่า 24" จะมีตัวหนังสือใหญ่กว่ากันมากมั้ย acer กะ Dell2410 ... พอใช้ได้มั้ย ทำงานส่วนใหญ๋ไม่เน้น ดูหนังมากมาย อยากได้ตัวหนังสือใหญ่อ่ะ มันจะได้ทำงานสบายๆ ช่วยแนะนำด้วย

ใช้จอใหญ่ความละเอียดเยอะก็ต้องตั้งขยายเอาครับ ใน windows ก็มีให้ตั้ง เอามาทำงานทำไมไม่เอาแบบธรรมดาละ 24" ก็ใหญ่ดีเหมือนกัน

Comment

ตัวหนังสือไม่ได้ขึ้นกับขนาดจอครับ

Comment

มันน่าจาแบบนี้นะ
        24" 16:10 1920x1200 pixel
        23" [ขนาดจิง 22.5"] 16:9 1920x1080 pixel
        ถ้า 2 ขนาดตามด้านบนตัวหนังสือน่าจาใกล้เคียงกัน แต่ความสูงของจอแบบ 16:9 จาน้อยกว่าตามสัดส่วนที่ว่าคับ
        ขนาด 23.5" ยังไม่มีไม่ใช่เรอะคับ เอ่! หรือผมอัพเดทข้อมูลไม่ทัน ^_^"

Comment

ทำไมขนาดของตัวหนังสือจะไม่เกี่ยว เมื่อ resolution 1920*1080 แต่ขนาดจอ 21.5"(สมมุติ) กะ ขนาดจอ 24" เช่ยของ Dell G2410HD ซึ่งให้ resolution เท่ากัน ทำให้ ขนาดของภาพหรือตัวหนังสือใหญ่กว่ากัน ผมจึงถามว่า 22.5 กับ 24 ขนาดตัวหนังสืออันไหนเหมาะกว่ากัน ตอนนี้ใช้ 21.5(16:9) อยู่ เมื่อ้ทียบกับ 19"(16:10) ตัวก่อน ตัวหนังสือของ 21.5 เล็กกว่ากันข้อนค้างมาก สรุปอีกทีถาม 1. 22.5 กับ 24 อันไหนเหมาะกวา่กัน 2. Acer กะ Dell G2410Hd ดีมั้ย

Comment

แสดงว่าจะใช้แบบเดิม ๆ ไม่ขยายตัวหนังสือขึ้นเลยเหรอครับ งั้นก็เอาใหญ่ ๆ ไปเลยครับ
            ถ้าใช้ vista หรือ 7 ตัวหนังสือเล็กใหญ่ไม่ใช่ปัญหาเลย หุหุ xp ก็ทำได้ แต่ไม่สวย

Comment

เหอะๆ ก็ใช้ 7 อยู่เหมือนกัน แต่อยากได้แบบเดิมอ่ะ ทำไมเราต้องไปปรับมันด้วย

Comment

ก็ปรับเพื่อให้เหมาะกับการใช้งานของเราไงครับ แล้วเค้าก็ทำมาให้ปรับด้วย ไม่ได้ fix ว่ามาแบบนี้ ก็ต้องใช้แบบนี้ ซึ่ง fullHD ไม่ใช่ความระเอียดสูงสุดที่มีขายซะด้วย ถ้าเกิดใช้ความละเอียดสูงกว่านี้ แล้วปรับไม่ได้จะทำยังไงละ แว่นขยายเลยมั้ย มันก็คงไม่ใช่ ก็คงต้องปรับเพื่อให้มองเห็นแบบไม้ต้องใช้แว่นขยาย

Comment

จอผม 2233SW 21.5" 16:9 1920x1080 pixel ความละเอียดเท่ากับรุ่น 2333SW 22.5" ตอนนี้ใช้อยู่ตัวหนังสือก็เล็กคับ แต่ใช้วิธีแก้โดยใช้คำสั่งซูมใน IE8 125%,Opera 120% และใช้ Office 2007 ซึ่งซูมได้แบบอิสระคับ

ผมว่า 24" 16:10 กับ 22.5" 16:9 ขนาดตัวหนังสือน่าจาเกือบเท่าๆกันเลยนะ แต่ถ้าเอาให้ชัวร์เพื่อความสบายใจ+งบถึงก็จัด 24" 16:10 ไปเลยคับ

Comment

ไม่เห็นต้องซื้อใหม่ ปรับ res ลง ไม่ก็ไปเพิ่มขนาด font

Comment

ฮ่าๆ กลับค่าที่ต้องปรับมัน***งกัน และfont ภาพเบลอ

Comment

คุณคงไม่รู้ว่า windows มีให้ปรับขนาด font ทั้ง windows

เพิ่มเติมสำหรับท่านที่จะซื้อจอใหญ่ๆ แต่กลัวว่าจะมองไม่เห็นตัวหนังสือ เพราะมันจะเล็กลง
                        กดเข้าไปเลือกตามนี้เลยจ้าาาาา
                        (ใช้ได้ทุกรุ่น เพราะมันเป็น content ของ windows)

Comment

ถ้า 120 dpi ยังเล็กอีก windows ก็มีแว่นขยายให้ส่องนะครับ แค่มอง font ไม่ชัดจะซื้อใหม่อย่างเดียว อะไรจะรวยขนาดนั้น windows ก็ไม่ได้ออกมาให้คนรวยใช้ซะหน่อย

Comment

^
                            ^
                            อันนี้ทั้งสองทั่นใช้ Vista รึป่าวคับ ผมใช้ XP หาไม่เจอเลยคับ ^_^a อยู่ตรงไหนหว่าา..
                            Last edited by noom9888; 14 Aug 2009, 16:44:46.

Comment

สำหรับ xp คับ
                              Attached Files

Comment

Working...
                              X