Announcement

Collapse
No announcement yet.

netbook กับวิศวคอม ถามหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• netbook กับวิศวคอม ถามหน่อยครับ

คือว่าผมเอนติดวิศวคอมอ่ะครับแต่ยังไม่มีโน็ตบุ๊คใช้

เลยอยากจะถาม่วาเรียนคณะนี้จำเป็นต้องใช้โน็ตบุ๊คสเปคดีมั้ยครับ

คือมี PC ดีดีอยู่แล้ว

เลยคิดว่าถ้าเป็นไปได้จะใช้ netbook

ไม่อยากแบกเครื่องใหญ่อ่ะครับ

http://www.****************/notebook...01W-S.M25.html

รุ่นนี้ไหวมั้ย

สำหรับเรียนวิศวคอม

หรือถ้าไม่เป็นการรบกวนนักอยากทราบว่า

เค้าจะสั่งงานแนวไหนอ่ะครับ ตื่นเต้นมาก

พอได้
    แต่อยากให้หา Note Book จะดีกว่า ( ที่ CPU C2D 2.0 GHz ขึ้นไป ) จอซัก 12-14" ไม่หรักมากก็มี
    Net Book กับ วิศวคอม ดูจะไม่สมกันเอาซะเลย

Comment

ไม่แนะนำ netbook แนะนำพวก 14-15 นิ้วครับ เพราะว่า โปรแกรมที่ต้องใช้งานนั้นมี tool เยอะ

จอเล็กไปจะเหลือพื้นที่ทำงานน้อยมาก ต้องเลื่อนจอไปมา ลำบากครับ

Comment

หมายความว่าจะมีงานที่ตรงทำส่งภายในวันที่สั่งใช่มั้ยครับ

คือความคิดผมว่าจะเอาเฯ็ตบุ๊คนี่ไว้ร่างงานกะเซฟงานแล้วก็ไว้แก้ไขอ่ะครับ

เพราะคอม pc ก็มีอยู่แล้ว

หรืองานที่สั่งนั้นต้องส่งภายในวันนั้นเลยเหรอครับ

อาจจะถามซอกแซกเล็กน้อยนะครับ

Comment

ผมเรียนอยู่
          ส่วนตัวชอบใช้ netbook มากกว่า เพราะมีคอมที่ห้องอยู่แล้ว
          ถ้าจะใช้งานหนักๆ ไงๆก็มาทำที่ห้อง ไม่ก็รีโมท ปกติแค่เขียนโปรแกรมอะไรนิดหน่อยก็ไม่มีปัญหา ถึงจะคอมไพล์ช้ากว่าหน่อยก็เถอะ
          ที่สำคัญคือหนังสือหนักมาก จริงๆไม่ต้องแบกไปเรียนก็ได้ แต่ผมถนัดเล็กเชอร์เพิ่มใส่ในหนังสือมากกว่า
          ตอนหอบnotebookไปด้วยหลังจะหัก พอใช้netbookรู้สึกสบายหลังมากกว่าเยอะ อิอิ
          มันก็แล้วแต่คนชอบอะนะ พอดีผมตัวเล็กด้วยแหละ แบกหนักไม่ไหว

Comment

Originally posted by tcgunner View Post
            ผมเรียนอยู่
            ส่วนตัวชอบใช้ netbook มากกว่า เพราะมีคอมที่ห้องอยู่แล้ว
            ถ้าจะใช้งานหนักๆ ไงๆก็มาทำที่ห้อง ไม่ก็รีโมท ปกติแค่เขียนโปรแกรมอะไรนิดหน่อยก็ไม่มีปัญหา ถึงจะคอมไพล์ช้ากว่าหน่อยก็เถอะ
            ที่สำคัญคือหนังสือหนักมาก จริงๆไม่ต้องแบกไปเรียนก็ได้ แต่ผมถนัดเล็กเชอร์เพิ่มใส่ในหนังสือมากกว่า
            ตอนหอบnotebookไปด้วยหลังจะหัก พอใช้netbookรู้สึกสบายหลังมากกว่าเยอะ อิอิ
            มันก็แล้วแต่คนชอบอะนะ พอดีผมตัวเล็กด้วยแหละ แบกหนักไม่ไหว

สรุปตามนั้นล่ะครับ

ผมชอบความกระทักรัดของเน็ตบุ๊คมากกว่า

แล้วคอมpcก็มีแล้วเวลาทำงานก็ทำที่บ้านเอา

เอาเน็ตบุ๊คไปเซฟงานไปแลคเชอร์

Comment

ว่าแต่ เอนติดที่ไหนครับเนี่ย ช่วงนี้ ???

Comment

ช่วยตอบดีมั้ย ฮ่าๆ

วิศวะคอมปีแรกๆ ไม่ค่อยมีอะไรมากหรอกครับ ก็ถ้าเป็นวิชาในภาค หลักๆ ก็หัดเขียนโปรแกรมขำๆ
                อาจจะมีลง Ubuntu ก็ได้มั้ง สมัยนี้ แต่เห็นเด็กๆ รุ่นน้องเค้าหัดจาวากันตั้งแต่ปีหนึ่ง

คือจริงๆ วิศวะคอมต้องการคอมเพื่อคอมไพล์งาน กับเขียนโปรแกรมเป็นหลักครับ
                ไม่ได้เอาไปทำโมเดลอะไร ดังนั้นที่ควรจะเน้นให้ไวคือซีพียู เผื่อต้องใช้นอกสถานที่

เห็นด้วยกับหลายท่านว่า Netbook ไม่เหมาะกับการใช้งานจริง ผมว่า Netbook เหมาะกับพวก
                เซลส์ หรือพวกนักวิจัยที่เอาผลงานไปนำเสนอมากกว่า เพราะแค่ต้องการเอาไฟล์ส่วนตัวไปเปิด แค่นั้น

พอเอาเข้าจริงๆ ใช้งานจริงๆ ก็อยากได้อะไรมากกว่านั้นอยู่ดี ฮ่าๆ

แนะนำพวก Core2Duo รหัส P จอสัก 12"-13.3" ที่ความละเอียด 1280x800 จะมีพื้นที่ทำงานมากกว่า
                การ์ดจอไม่เน้น ขอให้มันเป็น X4500HD ขึ้นไป ให้มันพอทำงานได้ เกมออนไลน์ได้นิดๆ แบบไม่กระตุก
                กำลังพกพาสะดวกครับ ใช้งานนอกสถานที่ได้นานกว่าพวกมีการ์ดจอแยก แล้วก็น้ำหนักเบาพอๆ กัน
                เน้นให้ไปหาคีย์บอร์ดที่พิมพ์ถนัดๆ แล้วก็ไวร์เลสที่คุณภาพดีนิดนึง รับรองจะเบื่อคอมบ้านไปเลย

ลองไปเดินหาละกันครับ สเป็กที่ผมว่า ราคาช่วงต่ำกว่า 30k หาได้หลายรุ่นอยู่

Comment

ขอเล่าประสบการณ์ใรส่วนตัวนะครับ ถึงการเรียนวิวะคอมเพราะผมก็เรียนอยู่ แต่เข้าสู่ปีสุดท้ายแร้วครับ
                  ในช่วงแรกในปี1มหาลัยผมในปีแรกทุกคนที่เข้ามาจะต้องเรียนรวมด้วยกันหมดครับ ไม่ว่าจะเข้าภาคไหนก็ตาม
                  ทุกคนจะต้องเรียนรวมกันหมด เพราะต้องเรียนวิชาพื้นฐานทั้งหมดที่เตรียมตัวจะเข้าภาคต่างๆ
                  ในช่วงแรกโน๊ตบุคอาจจะยังไม่จำเป็นครับ ใครมีพีซีก็ยังใช้ได้อยู่ คอมในมหาลัยก็ยังมีให้ใช้ครับ โน๊ตบุคยังไม่จำเป็นครับ งานอาจารย์เค้าก็ส่วนมากจะให้ทำส่งในห้องครับ ถึงจะสั่งงานเป็นการบ้าน พีซีเราก็ทำได้สบายครับ
                  ในปี2ถึงจะเริ่มเข้าภาคคอมครับ
                  ก็คือสรุปง่ายๆว่าในช่วงปีแรกๆโน๊ตบุคยังไม่จำเป็นที่จะต้องรีบหาเท่าไหร่ครับ สำหรับผมก็เพิ่งจะได้เริ่มหาโน๊ตบุคตอนปี4ปีสุดท้ายที่ใก้จะจบนี่แหละครับ เพราะมันจำเป็นจิงๆเพราะต้องใช้ทำโปรเจค เพราะถ้าจะรีบหาก็ยังไม่ค่อยจะมีงบที่จะต้องรีบซื้อเท่าไหร่ อีกอย่างก็มีพีซีอยู่แร้ว ก็สำหรับผมจะเริ่มจำเป็นใช้จิงๆก็ปี4นี่แหละครับ
                  แต่สำหรับใครที่มีงบอยู่แร้ว อยากใช้ก็จัดเลยครับ 55

Comment

โน๊ตบุคที่เป้น Atom ไม่แนะนำที่ใช้เรียนวิวะคอมครับ เพราะจะใช้อาไรไม่ค่อยได้เท่าไหร่ครับ

แทบจะใช้อะไรไม่ได้เลยครับ

Comment

บอกตรงๆ ดูหนังมีกระตุก

Comment

หลังจากประติดประต่อ

ผมก็เห็นด้วยกะ note bookแล้วครับ

แล้วแบตเท่าไหร่ถึงจะใช้ได้3ช.ม.+อ่ะครับ

Comment

แต่คิดๆความคุ้มแล้ว

มีคอมบ้านแรงๆแล้ว ถ้าเอาโน็ตบุ๊คมาอีกก็ไม่ค่อยได้ใช้แหะมันใหญ่ๆ

ถ้าจะทำงานทำในPCไม่ดีกว่าเหรอครับ

เอางี้ละกันครับใครว่างๆช่วยทิ้งเมลไว้ทีครับ

ขอปรึกษาไห้หายค้างคาไปเลยครับ

สำหรับคนที่เรียนคณะนี้อ่ะครับ

Comment

ผมไม่ได้เรียนวิศวะคอมนะ แต่ทำงานเกี่ยวกับ server

Netbook อย่าไปใช้จอเล็กมาก ปุ่มคีย์บอดก็เล็ก ที่สังเกตุโปรแกรมเมอร์ที่เห็นเขาใช้ Notebook นะ
                            นึกสิเราต้องใช้มันทั้งวัน แล้วจอเล็กๆปุ่มเล็กประสาทเสียพอดี แลกกับสุขภาพไม่คุ้มนะ

ถ้าจะซื้อ notebook ก็แนะนำให้ซื้อตอนที่จำเป็นต้องใช้นะ รู้สึกว่ามันจำเป็น อย่างที่ความเห็นก่อนๆว่า
                            ซื้อเพราะอยากได้ไม่มีประโยขน์ รอให้จำเป็นก่อนครับถึงเวลาค่อยซื้อ จะได้ของแรง ถูกๆ เทคโนโลยีไปไว

หวังดีเสมอ - Potato 5555

Comment

อยากได้เบาๆแบตนานๆ ก็มี Acer timeline ไงครับ แบต 8 ชั่วโมง
                              น น รวมแบต 1.6 โลนิดๆ ถึงจะเป็น CPU SU แต่ก็แรงกว่า Atom แน่นอนครับ

ส่วนตัวผมถ้าได้ซื้อ ก็คือใช้ยาวครับ ดังนั้นก็ต้องคิดดีๆ ถึงอรรถประโยชน์ในการ
                              ใช้งาน ว่าได้ใช้รึเปล่า ตามที่ rep ผู้มากประสบการณ์ทั้งหลายได้กล่าวไปครับ

บางทีไม่ได้ใช้เรียน แต่ก็เอาไว้เล่น หรือทำงานอดิเรกก็ได้ เอาอันที่เหมาะมือไว้่ก่อน
                              จะดีกว่า พวกโปรแกรมที่ใช้ของวิศวะ ถึงจะต้องรอไปอีกปีสองปี เสป็คของ NB สมัยนี้
                              ก็สามารถทำงานคอมไพล์ได้ดีอยู่ดี

หากจะใช้เน็ตบุ๊กจริง รอตัวที่เป็นทัชสกรีนดีกว่าครับ ไหนๆจะโมบายลิตี้แล้วก็เอาให้มัน
                              สุดๆไปเลย แต่ก็ต้องรอหน่อยครับตอนนี้ยังไม่มาไทย อีกอย่างตัวที่เป็นทัชสกรีน
                              มันเอียงจอข้าง 90 องศาได้ด้วย เวลาอ่าน Code ก็ทำได้สะดวกกว่าจอแบนยาว
                              Last edited by pattyna; 13 Aug 2009, 21:06:43.

Comment

Working...
                              X