Announcement

Collapse
No announcement yet.

netbook กับวิศวคอม ถามหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

พบกันครึ่งทาง Acer Timeline เริ่มต้นที่ 20k

Comment

Originally posted by pattyna View Post
      อยากได้เบาๆแบตนานๆ ก็มี Acer timeline ไงครับ แบต 8 ชั่วโมง
      น น รวมแบต 1.6 โลนิดๆ ถึงจะเป็น CPU SU แต่ก็แรงกว่า Atom แน่นอนครับ

ส่วนตัวผมถ้าได้ซื้อ ก็คือใช้ยาวครับ ดังนั้นก็ต้องคิดดีๆ ถึงอรรถประโยชน์ในการ
      ใช้งาน ว่าได้ใช้รึเปล่า ตามที่ rep ผู้มากประสบการณ์ทั้งหลายได้กล่าวไปครับ

บางทีไม่ได้ใช้เรียน แต่ก็เอาไว้เล่น หรือทำงานอดิเรกก็ได้ เอาอันที่เหมาะมือไว้่ก่อน
      จะดีกว่า พวกโปรแกรมที่ใช้ของวิศวะ ถึงจะต้องรอไปอีกปีสองปี เสป็คของ NB สมัยนี้
      ก็สามารถทำงานคอมไพล์ได้ดีอยู่ดี

หากจะใช้เน็ตบุ๊กจริง รอตัวที่เป็นทัชสกรีนดีกว่าครับ ไหนๆจะโมบายลิตี้แล้วก็เอาให้มัน
      สุดๆไปเลย แต่ก็ต้องรอหน่อยครับตอนนี้ยังไม่มาไทย อีกอย่างตัวที่เป็นทัชสกรียน
      มันเอียงจอข้าง 90 องศาได้ด้วย เวลาอ่าน Code ก็ทำได้สะดวกกว่าจอแบนยาว
      เห็นด้วยครับ
      ผมว่า timeline น่าเอาไปพิจารณามากนะ ใช้งานได้หลากหลายกว่าพวกnetbookทั่วไป สบายตากว่าด้วย
      เพียงแต่น้ำหนักมันเกินที่ผมตั้งไว้นิดหน่อย(ตั้งไว้1.5)เลยตัดทิ้งไป อิอิ

Comment

อย่าซีเรียสไปครับ
        จริงๆแล้วถ้ามีงานต้องใช้เครื่อง ปกติเค้าก็มีห้องคอมอยู่แล้วครับ
        ยิ่งปีแรกๆ ไม่ค่อยได้ใช้อะไรหรอก ถ้าจะใช้หนักๆก็ตอนทำโปรเจคจบนู่นแหละ
        โดยเฉพาะ netbook ผมไม่แนะนำ ด้วยความที่จอมันเล็ก resolution น้อย
        มันทำให้มุมมองในการดู source code ต่างๆแคบลง อันนี้สำคัญนะครับ
        ลองมองพวกจอ 14-15 นิ้วที่ความละเอียดเยอะๆน่าจะเป็นคำตอบที่ดีกว่า

Spec จริงๆแล้วการเขียนโปรแกรม ไม่ได้ต้องการอะไรแรงๆมากหรอกครับ
        ถ้าจะเอาแรง อย่างแรกที่เห็นควรคือ CPU

ผมเรียนแล้ว จบแล้ว ด้วย notebook ขนาด 15.4 นิ้ว
        ตอนนี้ก็ทำงานเขียนโปรแกรมอยู่ บางทีถ้าอยากทำงาน outdoor ผมใช้ netbook ครับ
        อย่าพึ่งตกใจว่าทำไมไอ้คนไม่แนะนำแต่ัดันมาใช้ซะเอง
        นั่นเพราะผมเชี่ยวชาญในงานที่ทำ จนมันเสร็จในหัวตั้งแต่ได้ยิน requirement
        ผมถึงบอกว่า จอความละเอียดต่ำ มันทำให้มุมมองของคุณลดลง อะไรที่ควรจะเห็นแต่ก็อาจไม่เห็น
        ไม่เหมาะทุกประการสำหรับการศึกษาครับ

โชคดี

Comment

ผมพึ่งซื้อ acer 4736g มา เครื่อง ก็เล็กเลยนะครับ ราคา 20.5k เท่านั้น spec ก็โอเค cpu T6400
          หน้าจอ 14 นิ้ว แบบ 16:9 มันเลยทำให้เครื่องเล็กลงด้วยมั้งครับเพราะเอามาเทียบกับ เครื่อง s41 มันเล็กว่าเยอะเลยอ่าครับ

Comment

ไม่เหมาะครับ

เล่นเกมส์กับเพื่อน ไม่มัน ฮาาา

สอบติดที่ไหนครับ

Comment

เรียนวิศวะคอมเหมือนกันครับ ปีสามละ เวลาเขียนโปรแกรม แนะนำให้ใช้จอใหญ่ๆ ไว้ก่อน

ตอนนี้ผมมีสองเครื่องครับ โน๊ต กับ Pc วิศวคอม จริงๆแล้ว เอามาแค่รันโค๊ดโปรแกรม ผมว่า สเป็คไม่จำเป็นต้องหรูหรา

มากก็ได้ครับ แต่ ตอนนี้เปลี่ยนเครื่องใหม่จาก 5584 เป็น 4736G ครับ วิศวคอมไม่ได้เรียนเกี่ยวกะกราฟฟิค อะไรมาก

การ์ด จอไม่ค่อยจำเป็นครับ แต่ก็ นะ.. เล่นเกมกับเพื่อนด้วย โห้ๆๆ ตั้งใจเรียนนะครับบ

Comment

Originally posted by F-22 Raptor View Post
                ไม่เหมาะครับ

เล่นเกมส์กับเพื่อน ไม่มัน ฮาาา

สอบติดที่ไหนครับ
                เหนด้วยคับ เล่นเกมไม่มันเเน่นอน

netbook จอมันจะเล็กเกินไปคับ เอา notebook ดีกว่านะคับ

Comment

สำหรับผมนะ แนะนำว่าซื้อ Notebook ดีกว่าครับ แต่เอาจอ 12-13 นิ้วพอ จะได้พกไปง่ายๆ
                  จากประสบการณ์ของผม (เรียนมา 4 ปีและ) ส่วนใหญ่จะต้องเอา Notebook ออกมาทำโปรเจ็คกันเพื่อนข้างนอกบ้านเกือบทุกโปรเจ็คเลยครับ ไอครั้นจะยก PC ไปมีหวังหลังหัก ทั้งจอ ทั้งcase ครั้นจะเอา Netbook มันแรงไม่พอหรอกครับ แค่เปิด Visual Studio + Service ของ Database + ทำงานนานๆ เครื่องแรงๆยังอืดเลยครับ ประสาอะไรกับ Netbook

อ่อ เลือกซื้อNotebookอย่าไปเน้นการ์ดจอแยกนะครับ เอางบส่วนนั้นไปอัพPCดีกว่า เล่นเกมส์มันกว่าเยอะ แล้วก้อดูที่แบตนานๆด้วยก้อดีครับ

Comment

Working...
                  X