Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามคนที่เคยเอา vaio ไปซ่อมที่ศูนย์ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามคนที่เคยเอา vaio ไปซ่อมที่ศูนย์ครับ

ถามคนที่เคยเอา vaio ไปซ่อมที่ศูนย์ครับ sz42 ของผมซื้อจะครบเดือนแล้ว ลองไปหมดทุกอย่างไม่มีปัญหาอะไร จนเมื่อเย็นนี้จะลองไรท้ recovery เก็บไว้ ปรากฏว่า drive dvd-rw ไรท้ไม่ได้ซะงั้น พอมันจะเริ่ม burn ก้อหลุดออกมาบอกให้ restart เครื่องใหม่
    ผมเลยลองเอาแผ่นเดิม( ยี่ห้อ sony ด้วย) ไปลองไรท้ อย่างอื่นแทน เช่น data movie ไรท้ image ไฟล์ก้อไม่ได้ครับ(ด้วย nero กับ alchohol 120%) มันขึ้น buffer เต็ม พอจะเริ่ม burn มันบอกว่า power calibrates error แล้วก้อ fail (แต่แผ่นยังไม่ถูกเขียนลงไปนะครับ เพราะว่าเอาไปลองไรท้เครื่องเพื่อน sz45 ก้อไรท้ได้ปกติ ) พี่เพื่อนๆคิดว่าปัญหาน่าจะมีเป็นที่ drive มากกว่าใช่ไหมครับ อ๋อ มันอ่านบางแผ่นที่เคยไรท้บ้างแผ่นไม่ได้ด้วยครับ เช่น ยี่ห้อ vio , ritek (แต่อ่าน cd ได้ฉลุย)

คำถามครับ

1. ผมว่าปัญหาน่าจะเกิดจาก drive ค่อนข้าง 100 % อยากถามว่าถ้าผมเอาไปส่งซ่อม ควรไปที่ศุนย์ไหนดีครับ ระหว่าง Paragon (เปิดทุกวัน) กับ ศุนย์ใหญ่(อาคารกรมดิษฐ์)เปิดจันถึงเสาร์ ครับ

ถ้าส่งไป ที่ paragon เค้าจะเปลี่ยน spare part ให้เลยไหมครับ หรือว่าเค้าต้องส่งไปที่ศูนย์ใหญ่(อาคารกรมดิษฐ์)ตรวจสอบก่อนครับ ใครพอทราบบ้างครับ

2. ถ้าส่งศูนย์ใหญ่เราต้องไปรับที่นั่นที่เดียวเลยใช่ไหมครับ

3.ระยะเวลาในการซ่อม (เปลี่ยน spare part) จะนานกี่วันครับ แล้วมีโอกาสไหมครับที่เค้าจะ มายุ่งเกี่ยวกับ HD เรา (ในกรณี format นะครับ)

4. เพื่อนๆพี่ๆ คิดว่าส่งที่ไหนดีครับ

เซ็งครับ ช่วงนี้มีแต่ปัญหากับหัวอ่านที่เป็น dvd ทังนั้น (จะบอกว่าตั้งแต่ซื้อมาใส่แผ่นไปไม่ถึง 3 ครั้งเองครับ ลองไรท้ครั้งแรกเจ๊งเลย)

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ถ้าเป็นผมนะ แบบว่าถ้าคิดว่า.. รู้ว่าอะไรเสีย 100% ก็ส่งศูนย์ใหญ่เลยครับ แน่นอนกว่า
    แต่ของผมเพิ่งซื้อมา ยังไม่เคยเข้าศูนย์อะไรอย่างว่าเลยครับ ประกันก็ยังไม่ได้เพิ่มเป็น 3 ปี
    สงสัยจะหมดโอกาสเพิ่มแล้วมั๊งครับ เพราะเกิน 1 เดือนแล้ว

Comment

ผมเอาไปส่ง ศุนย์ใหญ่แล้วครับ เดินทางไม่สะดวกเท่า paragon เลยครับ T_T แล้ววันที่ไป ช่างไม่อยู่ด้วยครับ คงต้องรอวันจันทน์นี้ ครับ แต่ยังสามารถเพิ่มจำนวนประกันต่อได้ครับ ถ้าคุณเพิ่มประกันภายในประเทศก่อน (ถ้าประกันนอกประเทศด้วยต้องไม่เกิน 1 เดือนนับจากวันที่ซื้อครับ) ถึงเดือนที่ 12

Comment

ศูนย์Sonyg วิภาวดี มาจาก ดอนเมืองก็เลยเซนจอน มา นิดหน่อย

Comment

เซ็ง ครับ โทรไป เมื่อสายๆ บอกว่ายังไม่มีรายการแจ้งอะไรมา บอกให้โทรไปตอนบ่ายอีกที

พอโทรไปบ่าย บอกว่ายังดำเนินการอยู่ยังไม่เสร็จ ถามไป ถามมา บอกว่าไม่มี spare part (อ้าวไหนบอกว่ามีงัย ตอนวันเครื่องส่งไปซ่อม) ยังมีหน้าถามกลับมาอีกนะว่่า คุยกับ พนักงาน service
          คนไหน ก้อบอกไปว่าคนที่ คุย กับคนที่ออกใบซ่อมเป็นคนละกัน

สรุปคือยังไม่มีวี่แวว ว่าจะได้ซ่อมเมื่อไร จะได้เครื่องคืนเมื่อไร

เซ็งซื้อมายังไม่ได้ใช้ กลับต้องมาซ่อมอีก งานยังรอ ค้างอยู่อีกตรึม

Comment

จ๊ากก
            ศูนย์ใหญ่เป็นอย่างนี้เหรอครับ ทำไมเค้าทำงานกันอย่างนี้หว่า
            ยังไงก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ ที่แนะนำไปที่ศูนย์ใหญ่ ต้องขออภัยอย่างแรงครับ

Comment

Working...
            X