เดือดร้อนจริงๆค่ะ M/B Gigabyte DQ6...scanning bios image in hardrive
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: เดือดร้อนจริงๆค่ะ M/B Gigabyte DQ6...scanning bios image in hardrive

tik
    Guest

Default เดือดร้อนจริงๆค่ะ M/B Gigabyte DQ6...scanning bios image in hardrive

M/B Gigabyte DQ6
    อาการคือพอboot ขึ้นมา มันจะขึ้น scanning bios image in hardrive ....
    อะไรไม่รู้ค่ะ แล้วเครื่องก็รีสตาร์ท 1 ครั้ง แล้วก็ติดใหม่คราวนี้ที่2..3..4 จะไม่มีข้อความนี้อีกแต่จอไม่ติด ต้องถอดสายไฟแล้วเสียบใหม่อาการก็วนอยู่แบบนี้ค่ะ เช็คการ์ดจอแล้วก็ไม่เสีย เปลี่ยน psu เป็น enermax 465 ก็ยังเป็นอยู่ ถามคนที่panti.com บอกว่าน่าจะเป็นที่m/b biosเสีย
    พอลองเอาบอร์ด ds3 ของเพื่อนมาลองดูก็ไม่เป็นไร ปกติทุกอย่าง
    ไม่รู้ biosเสียหรือเปล่าค่ะ ค่าซ่อมแพงไหม พอดีได้รางวัลมา มีแต่S/N แต่ไม่เห็นมีประกันแปะเลยค่ะ

ขอความเห็นใจอย่าซ้ำเติมค่ะ เดือดร้อนจริง ช่วยกันตอบหน่อยนะคะถือว่าเอาบุญ

OverclockZone Member best0032001's Avatar

bios มีปัญหานะครับ
    ส่งเครม เลยครับ ไม่เสียเงินหรอก

แต่ความจิง อ่านตามคู่มือ ดีๆๆ อาจจะแก้ได้เองนะครับ

เพราะ เค้ามี ระบบ dual biosอยู่ครับ

tik
    Guest

พอดีได้รางวัลมา มีแต่S/N แต่ไม่เห็นมีประกันแปะเลยค่ะ

คือว่าจะเครมที่ไหนค่ะ ศูนย์ gigabyte ไม่รู้อยู่ที่ไหนค่ะ

ที่สำคัญ มันไม่มี bios ให้เข้าเลยค่ะ เพราะ boot มา มันก็แจ้ง scanning bios image in hardrive .... แล้วก็ รีสตาร์ท

tik
    Guest

ไม่รู้ว่าเป็นที่ ไวรัสหรือเปล่า หรือเป็นที่แรม คือก่อนหน้านี้ ใช้แรม Geil อยู่ แล้ว overclock ไว้ คราวนี้ ซื้อแรมธรรมดามา อยากรู้ว่าแรมใช้ได้ไหม เลย ถอด Geil ออก แล้ว ใส่แรมธรรดาดูโดยยังไม่ได้ set กลับ ไปค่า default ปรากฏว่า เปิดไม่ติด ทีนี้ลองเอา Geil กลับไปใส่อย่างเดิม เครื่องก็เลย เปิดติดแต่ มันก็เป็นแบบที่เล่ามาตอนต้นเลยค่ะ กลุ้มมากเลย เครมก็เครมไม่ได้เพราะเป็นของที่น้องชายได้รางวัลมาค่ะ

ผู้มาเยือน
    Guest

Bios เน่าแล้วครับ ผมก็เคยเป็น ไม่มีวันที่จะบู๊ตติดอีกแน่นอน ต้องส่งเคลมอย่างเดียว ถ้าได้รางวัลมาอย่างนี้ ไม่มีประกันแปะ ผมก็ขอเสียใจด้วยครับ คงจะไม่มีใครรับผิดชอบ ไม่ลองติดต่อ ผู้ให้รางวัลมาหล่ะครับ อาจจะช่วยได้ ยังไงก็ OC ระมัดระวังหน่อยครับ ถ้าใช้งานเดิมๆ หรือ ไม่ดันทุรัง OC มันจนเกินไป Bios คงไม่เสียหรอกครับ เพราะนี่แหละ เป็นข้อเสียของ Dual Bios

ผู้มาเยือน
    Guest

แต่ผมก็ชอบดันทุรัง OC มันเยอะๆ อิอิ

ผู้มาเยือน
    Guest

เป็นแบบคนนี้เลย

http://www.overclockzone.com/forums/...ead.php?t=2246

tik
    Guest

พี่ๆค่ะ อย่าซ้ำเติมหนูเลยค่ะ อยากให้ช่วยหาทางแก้ไขหน่อยค่ะ จะขอบคุณมากค่ะ

tik
    Guest

คือเคลียร์ jumper ก็แล้วค่ะ ยังเป็นแบบเดิม ค่าใช้จ่ายถ้าซ่อมเองแพงไหมค่ะ แล้วส่งซ่อมที่ไหนได้บ้าง

ผู้มาเยือน
    Guest

วิธีแก้ครับ ใครก็ได้ช่วยแปลที

http://www.driverforum.com/bios5/12404.html
    New Gigabyte boards have a way of saving the current BIOS to an area of the harddrive you cannot access wgich is why formatting will have no effect. You need to enter the BIOS Q Flash utility and set it up to boot from the main BIOS not the backed up image, this is not the default setting so someone has been fiddling with your board before you bought it and if the person who sold it you has never heard of it he has no business reselling anything. Personally I would take it back and demand a refund as its not in a state fit for the purpose for which it was sold on the basis that A)It has been moved from factory settings by someone. B) That seller cannot possibly give you the support he's required by law to give you because he is a pratt. C) Finally I wouldn't mind betting you paid a lot more than the normal retail price, if it was more than ฃ60 you've been ripped off for what is basically a second hand board, once someone has altered the default BIOS settings they must have had a CPU, RAM and a graphics card attached so the board is not new and there's no telling what long term damage may have been done by some idiot not using proper anti static precautions.

ผู้มาเยือน
    Guest

Quote Originally Posted by tik View Post
    พี่ๆค่ะ อย่าซ้ำเติมหนูเลยค่ะ อยากให้ช่วยหาทางแก้ไขหน่อยค่ะ จะขอบคุณมากค่ะ
    ซ้ำเติมที่ไหนหล่ะหนู พี่ก็เคยเป็น ซื้อมาแล้วก็ต้อง OC ให้มันสุดๆ อ่ะดิ มันแก้ไม่ได้หรอกครับ เพราะ Bios มันเสียแล้ว ไม่สามารถที่จะบู๊ต เพื่ออัพเดท Bios หรือ เคลียร์ซีมอส ก็ไม่หายหรอกครับ ทางแก้ที่มีคือ เปลี่ยน Bios ใหม่ ผมก็ไม่รู้นะว่าจะแก้ชัวร์ป่าว คิคิ เพราะผมส่งเคลม ได้ตัวใหม่มาเรียบร้อย

tik
    Guest

พอดี ไปหาใน google มาค่ะ มันเป็นวิธีแก้ ใครแปลได้บ้างค่ะ

http://club.cdfreaks.com/showthread.php?t=98209

มาช่วยครับ
    Guest

เอ้าผมช่วยหาด้วย แปลเองนะ
    http://www.ozzu.com/ftopic36846.html

ผู้มาเยือน
    Guest

DQ6 มันแปลกกว่าชาวบ้านตรงที่มันเป็น dual biosครับ วิธีแก้ไม่ยากครับ dowmload ไบออส ใส่ flash drive แล้วเสียบให้มันbootครับ

tik
    Guest

ใครก็ได้ช่วยแปลให้ด้วยค่ะ

OverclockZone Member pangpang's Avatar

ลองแฟรชไปออสด้วย floppy disk ดู นะคับน่าจะทำได้

OverclockZone Member Comlow's Avatar

อาการนี้แสดงว่า Flash BIOS ไม่ผ่าน อย่าเพิ่งตกกะใจไปครับ เอาแผ่น CD-ROM ที่แถมมากับเมนบอร์ดใส่เข้าไป แล้วรีสตาร์ทใหม่ กด Del เข้า BIOS ได้ไหม ถ้าได้ไปที่ Pheripheral เลือก Boot จาก CD ก่อน จากนั้นไปที่เมนู Q-Flash Utility เลือกหัวข้อ Load Second BIOS จากนั้น Save and Exit น่าจะได้นะ

OverclockZone Member p_rotae's Avatar

ไปให้ร้าน แฟรตไบออสให้ชัวร์กว่านะครับไม่เคยทำเองเด๋วบอร์ดเดี้ยง
    ยอมเสียเงินดีว่า

tik
    Guest

แก้ยังไม่ได้ค่ะ เพราะ boot เข้า biosไม่ได้ มันขึ้น
    scanning bios image in hardrive .... แล้วก็ รีสตาร์ท

OverclockZone Member legendofsud's Avatar
    ไม่มีหลักแหล่ง...

ลองแปลดู คร่าวๆ บอรืด dq6 จะมีฟังค์ชั่นพิเศษ คือการ สำรอง ข้อมูลrom (bios) ไว้ใน hdd แล้ว ค่าเริ่มต้นจากโรงงาน คือ ให้อ่าน ข้อมูล romจาก hdd แล้วที นี้ คุณไมไ่ด้สำรองromไว้ในhdd มันก้อพยายาม จะหานั่นแหละ เลยไม่ยอมให้ผ่าน วิธีแก้คือ ต้องเข้าไปที่โหมด q-flash แล้ว เปลี่ยนการอ่านของboard จาก เรียกromจากhddเป้น จาก mainbiosแทนอ่ะครับ ยังไงลองเข้าไปแก้ดู

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks