Announcement

Collapse
No announcement yet.

งานเข้าครับ ไม่รู้ว่าเ็ป็นอะไร biostar ta790gxb a2+ กับ 7750 ติดขัดช่วยที่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งานเข้าครับ ไม่รู้ว่าเ็ป็นอะไร biostar ta790gxb a2+ กับ 7750 ติดขัดช่วยที่ครับ

สเป็กครับ
    สเป็กนะครัย
    cpu amd 7750 ของใหม่
    m/b biostar ta790gxb a2+ ของใหม่
    vga asus 3870 512 mb ddr4 7เดือน
    supply icut750 titanum 7เดือน
    hd 250g 2ปี
    ram 2g 667 2ปี
    มีอาการดังนี้ครับ

1.ตอนเปิดเครื่อง ติดบ้างไม่ติดบ้าง และ ต้องทิ้งช่วงเปิดด้วย(ตอนเปิดไม่ติด พัดลมcpuหมุ่น ไฟhd ขึ้นค้าง ไฟซับพรายก็ทำงานอยู่อยู่ครับ)

2.พอเปิดเครื่องได้ เล่นไม่นานก็ดับอีก (ตอนดับพัดลม cpu ยังหมุ่นอยู่เลย ไฟที่mbดับ พัดลมvga ก็ดับ ไฟซับพรายก็ทำงานอยู่)

3.ในคู่มือละบุว่า ถ้าไฟled ทั้ง 2ดวงไม่ติดแสดงว่า cpuกับ ชิบเซ็ต เสีย ตัวนี้เป็นไปได้ไหมครับ

ปล.ตอนนี้ผมลองลงwindo ใหม่ และใช่กาดจอ onbord ดูก็ยังเป็นอาการนี้อยู่ครับ
    ใครมีอะไรแนะ นำก็บอกที่ครับ ไม่รู้จะทำไงดี

ขอคำอธิบาย และ เหตุผลด้วยก็ดีนะครับ ขอบคุณมากๆๆครับ
    พึ่งย้ายผั่งมาก็งานเข้าเสียแล้ว5555

เช็คแรม

เอะ รู้สึกจะเหมือนเคยเจอกันมาก่อนปาว นา -..-

Comment

สมมุติว่า ไม่ใช่ แรม แล้วจะเป็นตัวไหน ได้อีกครับ

Comment

Originally posted by arthit_new View Post
        สเป็กครับ
        สเป็กนะครัย
        cpu amd 7750 ของใหม่
        m/b biostar ta790gxb a2+ ของใหม่
        vga asus 3870 512 mb ddr4 7เดือน
        supply icut750 titanum 7เดือน
        hd 250g 2ปี
        ram 2g 667 2ปี
        มีอาการดังนี้ครับ

1.ตอนเปิดเครื่อง ติดบ้างไม่ติดบ้าง และ ต้องทิ้งช่วงเปิดด้วย(ตอนเปิดไม่ติด พัดลมcpuหมุ่น ไฟhd ขึ้นค้าง ไฟซับพรายก็ทำงานอยู่อยู่ครับ)

2.พอเปิดเครื่องได้ เล่นไม่นานก็ดับอีก (ตอนดับพัดลม cpu ยังหมุ่นอยู่เลย ไฟที่mbดับ พัดลมvga ก็ดับ ไฟซับพรายก็ทำงานอยู่)

3.ในคู่มือละบุว่า ถ้าไฟled ทั้ง 2ดวงไม่ติดแสดงว่า cpuกับ ชิบเซ็ต เสีย ตัวนี้เป็นไปได้ไหมครับ

ปล.ตอนนี้ผมลองลงwindo ใหม่ และใช่กาดจอ onbord ดูก็ยังเป็นอาการนี้อยู่ครับ
        ใครมีอะไรแนะ นำก็บอกที่ครับ ไม่รู้จะทำไงดี

ขอคำอธิบาย และ เหตุผลด้วยก็ดีนะครับ ขอบคุณมากๆๆครับ
        พึ่งย้ายผั่งมาก็งานเข้าเสียแล้ว5555
        ถ้าพัดลม CPU หมุน CPU ก็ไม่น่าจะพัง ชิบเซ็ต เสียก็เปิดได้นะ ผมก็เคยพัง เซาท์บิท ไหม้

ถ้ามีเวลาว่างหน่อยยกออกมาเทส นอกเคสดูครับ ลองเข้าไปในไบออส โหลด ค่า default ดูครับ

ถ้าไม่หายลองเคลียร์ CMOS ดูครับ

Comment

Ram 2 GB ยี่ห้ออะไรครับ
          เช็คดูตามนี้เลยครับนอกเหนือจาก List มันจะรวน
          RAM
          Last edited by lakcool; 12 Aug 2009, 20:29:00.

Comment

ใช้อยู่เหมือนกันครับ ปกติดีครับ ไฟ led 2 อันต้องติดครับ ไม่ติดคือมีปัญหา

ว่าแต่แรมยี่ห้อ ชิบไรครับ

Comment

ตอนนี้ผมได้ เทสแรม ของผมแล้วด้วยโปรแกม memtest86 v1.65 ทั้ง 2 ตัว อย่างละ 4 ลอบ ผ่านหมดทุกตัวครับ
              รุ่นที่ใช่ kingston 1g/667 รุ่น kvr667d2n5/1g
              อย่างนี้ยังจะมีปัญหาอีกไหมครับ เรื่องรุ่น หรือ เสป็กนะครับ แนะนำที่

Comment

ผมว่าจะเปลี่ยนแรม มาเป็น 2g/1066 /2แผง ยี่ฮ้ออะไรดีครับถึงจะดี จะได้ไม่ต้องคาใจอีกในภายภาคหน้า
                ตัดไปเลยแรมไม่ ต้องเล่นของดีไปเลย55555

Comment

ดูในรายการลิงค์ที่ให้ไว้เลยครับนอกเหนือจากลิสมันจะรวนๆ
                  Kington 2 GB ก็ไม่ผ่านลองแล้วเหมือนกัน
                  เปลื่ยนเป็น คอแซ 2 GB ผ่านเลย
                  ถ้าไงลองดูละกันครับ

Comment

น่าจะเป็นเพราะแรมครับ

Comment

ดูแล้วครับ ไม่มีแรมรุ่นที่ผมใช่เลยครับ
                      อย่างนี้แสดงว่า เรื่อง ของแรมไม่ตรงกับรุ่น ที่บอดซับผอด
                      มันก็ปัญหาใหญ่เลยสิครับ สามารถ ทำให้เครื่องลวนได้ถึงขนาดนี้ จริงหรือคับ

Comment

เป็นแค่การคาดเดา
                        (โอกาศที่จะเป็นปัญหาที่แรมมากกว่า 80% )

Comment

อย่างนี้ ram ที่มีอยู่ในตลาด หลายๆยี่ฮ้อ ที่ว่าดี และเทพ ก็คงต้องดูดีๆๆ นะสิครับ
                          อย่างนี้นะครับ ใครที่ใช่บอดรุ่นนี้ biostar ta790gxb a2+ อยู่ ใช่แรมอะไรกันบ้างก็แนะนำกันที่นะครับ
                          จะได้เป็นข้อมูลให้เพื่อนๆๆ ที่คิดจะเล่นบอดรุ่นนี้ครับ

Comment

เคยใช้ mb asus M2N68-AM PLUS กับแรม 2 * 2G ของ blackberry เอ๋อเลยครับ เล่นๆไปค้าง จอฟ้าบ้าง ติดตั้งโปรแกรมชอบมี error เปลี่ยน ram เป็นของ nanya แลกเปลี่ยนกับเครื่อง workstation หายขาดเลยครับ ไม่มี error มากวนใจ

Comment

jib
                              4096/1066 OCZ 2P10664G 2500 บาท lt/ไหม้เครมได้
                              4096/1066 OCZ 2RPR10664GK 2950 บาท LT/ไหม้เครมได้

hardware house

G.SkillDDRII RAM 4GB (2GBX2) PC8500 (1066Mhz) F2-8500CL5D-4GBPK ปก/LT 2500

G.SkillDDRII RAM 4GB (2GBX2) PC8500 (1066Mhz) F2-8500CL5D-4GBPQ ปก/LT 2300

ร้าน tk

G.Skill 4GB PI-B /1066 CL5-5-5-15 2800 ปก/LT (ตัวนี้ผมชอบมาก) ไม่รู้จะเขากันได้ไหม
                              Gskill 4PK/1066 4GB(2GBx2) 2650 ปก/LT

อยากให้ช่วยแนะนำที่ครับว่าตัวไหนจะเข้ากับ biostar ta790gxb a2+ ได้ครับ
                              ใตรมีข้อมูลอย่างไรก็บอกที่ พรุ่งนี้จะไปซอยมาครับ

Comment

Working...
                              X