Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากหา HDD สำหรับ raid 0 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากหา HDD สำหรับ raid 0 ครับ

ปัจจุบันมันออกมามีขนาดมากขึ้นเรื่อยๆ และแรงขึ้นเรื่อยๆ

มีที่มันขนาดเล็กๆมั้ยครับ แต่แรงๆ

เพราะผมต้องการแค่ให้มันเป็น system เอาไว้ทำงานอย่างเดียว

ไม่สนขนาดที่จะใช้เก็บข้อมูลเลยครับ

อย่าง seagate ตัวใหม่ ที่เป็น .12 มันใช้จานเดียวได้ที่ขนาด 500G

ซึ่งมันก็ใหม่สุดและแรงสุดของ HDD บ้านของ seagate

แต่ผมไม่รู้จะเอาไปทำอะไรมากมายตั้ง 1000G ถ้าเอามาทำ raid 0

เอาSSDสิคับแรง60กิ๊กของOCZ 8900 เจได
    Last edited by OodZa_B; 12 Aug 2009, 21:38:41.

Comment

Comment

ผมใช้ raptor 74Gb Raid0 ผมไม่โหลดบิต ใช้แค่นี้ยังไม่หมดเลย อิอิ กำ

Comment

แนะนำ ถ้าคิดจะเล่น Raid 0 นะ

หา Harddisk ขนาดที่พอเหมาะ เพื่อ.... ลง OS,Program Apprication,ข้อมูลนิดๆ หน่อยๆ เหตุที่ผมแนะนำเช่นนี้เพราะ Raid 0 มันมีโอกาสล่มง่ายเหมือนกัน หากได้รับการบริหารหรือจัดการไม่ดี และถ้าล่มทีนี่แทบยุ่งเลยครับ แนะนำพวก Hdd ลูกเล็กๆ แบบบ้านๆ เช่นพวก Seagate,WD 80-120-160Gb ทำ Raid จะดีกว่าครับ ส่วนถ้าคิดจะเก็บข้อมูล ค่อยหาพวกลูกใหญ่ๆ สัก 1Tb ไว้ยัดข้อมูลอย่างเดียว มันจะดีกว่าด้วย พอ Windows ล่ม หรือมีปัญหาทีๆ จะได้ง่ายต่อการล้างบางและจัดการระบบของท่าน

ปัจจุบันผมยังใช้ WD 1000rpm 36Gb X2 Raid 0 อยู่ครับ แต่ลูกเก็บข้อมูลผมจะแยกตะหากโดยใช้ WD Green ตัว 1Tb แค่นี้ก็พออยู่แล้วครับ เหลือๆ มันพา Xeon 3220 เหาะได้สบายๆ ครับ

ก็ลองๆ ดูนะ แต่ถ้าจะเล่น SSD ตอนนี้ราคาจะสูงหน่อย ก็ต้องดูว่าสู้ใหม หรือว่าจะไปจับพวก 1000rpm WD ในห้องมือสอง ที่คู่นึงอยู่ราวๆ 3k บาท

Comment

เเน่นำ WD 500 GB ครับเเรงสะใจ

Comment

Working...
            X