overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29
    karas100's Avatar

Default [Preview]Darkest Of The Day Demo Ver. สงครามระหว่างปืนจากโลกอนาคตและดาบ!

เมื่อกี้นี้(จริงๆนะ)ผมได้โหลดเดโมเกม Darkest Of The Day มาลองจนได้ครับหลังตามข่าวมาตั้งแต่ต้นปี2008 สำหรับเกมนี้เนื้อเรื่องก็จะเล่าคร่าวๆได้ว่า เราจะได้รับบทเป็นพระเอกคนหนึ่งซึ่งต้องเข้าร่วมกับองค์กรอะไรสักอย่าง เพื่อใช้ไทม์แมชชีนย้อนเวลาไปในสมัยสงครามเมื่อ1000กว่าปีที่แล้ว เพื่อไปแก้ไขอดีตที่เราได้ทำเอาไว้(ใช่แล้วพระเอกจริงๆแล้วเขากลับชาติมาเกิด)

และในเมื่อคุณได้มีโอกาศย้อนเวลากลับไปแน่นอนว่า งานนี้คุณจะพบว่าคำว่า เสียชีวิต นั้นอยู่ไกลจากความเป็นจริงเสียเหลือเกิน ทำไม ? ทำไมถึงบอกไปเช่นนั้น เพราะในเกมนี้คุณควรจดจำสิ่งหนึ่งเอาไว้นั่นคือถึงคุณจะย้อนไปในสงครามเมื่อพันปีที่แล้ว อาวุธที่คุณใช้ไม่จำเป็นต้องเป็น โล่ ดาบ หอก หรือะนู แต่ผมจะบอกว่ามันเป็นปืนสุดไฮเทคเช่น ปนพ่นไป แกทลิ่งกัน แม้กระทั่ง เครื่องยิงลูกระเบิด ซึ่งหลังจากที่คุณได้เล่นเกมนี้แล้วนั้นจะต้องสนุกไปกับมันอย่างแน่นอนครับ

เล่าประสบการณ์
    สิ่งที่ผมชอบในเกมนี้และทำให้ผมไม่ผิดหวังจนมันคลอดออกมาคือความเร้าใจในการเล่น ใช่แล้วเกมนี้ทำให้ผมรู้สึกสนุกตั้งแต่ฉากเปิดเกมยาว20วินาทีแรก ผมเห็นทหารขี่ม้าและโดนพลธนูฝ่างตรงข้ามสอยตกลงมาจากม้าคล้ายกับหนังคาวบอย นอกจากนั้นผมยังได้มีโอกาศได้ใช้ปืนในยุคนั้น(ยิงนัดแล้วตำปากกระบอกปืน)สู้กับศัตรูที่ขี่มาเป็นสิบๆและพวกผมอีก 5 คนพร้อมปืน 5 กระบอก ณ เวลานั้นบรรยายในเกมก็คล้ายกับหนังชั้นดีเรื่องนึงเลยทีเดียว ทั้งเสียงปืน บรรยาในเกม ก็ล้วนถ่ายทอดออกมาราวกับว่าคุณได้ไปอยู่ตรงจุดนั้นเลยทีเดียว แค่ลำโพงสเตอริโอเปิดเสียงดังๆหน่อยก็ได้รสแล้วครับ ไม่จำเป็นต้องไปหา 5.1หรือ71 ให้เมื่อยตุ้มเลย

สิ่งเดียวที่ผมรับไม่ได้และกังวลว่า จะอดเล่นตัวเต็มนั่นก็คือทัรพยากรณ์เครื่องที่เกมต้องการครับซึ่งทีมงานเขาประกาศออกมาขั้นต่ำ ก็คือเท่านี้

- Processor: 2.0 Ghz
    - Memory: 768 MB RAM
    - Video: nVIDIA GeForce 6600 หรือ ATI Radeon 9800 ที่มีหน่วยความจำบนการ์ดขั้นต่ำ 128MB

แต่สเปคผมคือ
    - Processor:Intel Core2Duo 2.66Ghz
    - Memory:2GB
    -Video:Nvidia Geforce 8600 GTS 256 Mb

ซึ่งทำให้ผมอึ้งกิ่มกี่เพราะเมื่อจจบฉากเปิดตัวเกมความหายนะก็เริ่มมาเยือน ผมรู้สึกได้เลยว่าความกระตุกเข้ามาแทนที่ความลื่นไปหมดแล้ว และเมื่อเข้าเล่นได้ ผมก็ยิ่งช็อคหนักขึ้นไปอีก เพราะเครื่องระดับนี้รันเกมได้แค่ 4 เฟรมเรต!ในฉากตอนริ่มเกม ซึ่งอันนี้ผมเซ็ทค่าทั้งอย่างไว้ที่ Very High เปิด V-sync ปิดลบหยักทั้งหมด ต่อมาก็เริ่มคิดได้ว่าอย่างน้อยต้องลองปรับ Low ดูซึ่งผมก็เลยเปลยี่นค่ากราฟิคเป็น Low และตั้งให้เท็กเจอร์ทำงานโลว และออกเกมแล้วก็เข้าใหม่ซึ่งผลที่ได้คือมันเหมือนเดิม มันรันได้แค่ 4 เฟรมเรตเท่าเดิมครับ แถมกราฟิคก็ไม่ได้ต่างจากตอนแรกเลย ทำให้ผมเอะใจว่าทำไมเกมกราฟิคแค่นี้ถึงกินสเปคเวอร์ขนาดนี้ สุดท้ายนี้ผมอยากจะให้ทุกท่านได้โหลดมาลองแล้วช่วยรายงานผลให้กับผมทีครับจะได้หาทางแก้ไข เพราะเดโมก็ยังเล่นไม่จบเลยครับ

หลังหลุดฉากที่เล่นมาแล้วกลับลื่นขึ้นอย่างผิดหูผิดตา เฟรมเรตพุ่งขึ้นสูงที่ 120-135ครับแต่ Low 8รับ จะลองทนเล่นภพHigh วัดความต่างกราฟิคและเฟรมเรตมาให้อีกทีครับ

หน้าตอนเริ่มเกม เห็นปืนก็อยากเล่นแล้ว!

เข้าสู่แคมเปญแรกกันเลย!

ปืนคู่ใจกระบอกแรก

ด้วยจำนวนกระสุนแค่ 6 นัดถ้ายิงเพลินก็ต้องหมั่นรีโหลด

ความสนุกมันอยู่ตรงนี้แหละครับ(ยิงคนที่มันไม่มีทางสู้555)

ฉากที่ใช้ทดสอบ Benchmark(ซึ่งไม่ว่าอย่างไรก็ได้แค่4-7เฟรมเรตเหมือนตอนเล่น คอมผมนี่กากจริงๆ- -)

ลูกบอลวิเศษ เมื่อปาแล้วมันจะเกาะที่ศัตรูแล้วพอกดคลิกซ้ายก็ บึ้ม!

ได้เวลาบุกแว้ว!

ฉากดวลปืนสุดเข้มข้น ยิงกันหูดับตับไหม้ ขอบอก

แน่ใจนะ ว่าสงครามยุคเก่าๆมันมีปืนกระบอกเนี้ย ?

************************************************หมายเหตุ************************************************
    -ภาพที่1-2-3 เป็นการใช้การตั้งค่าที่ Very High เปิด V-Synce ปิดลบหยักครับ
    -ส่วนภาพที่4โลวทั้งหมด ปิดV-Synce ครับ
    Last edited by karas100; 12 Aug 2009 at 21:01:04.

OverclockZone Member jonoaugi's Avatar

ของปรับ PhysX เป็น low ดูครับ

จากที่ได้ลองมะเมื่อกี้นี้ พบความจริงก็คือ กรตุกมากในฉากแรกฉากเดียวฉากในเกมก็ปกติครับได้มา30กว่าเฟรม แตเครื่องผมได้แค่ภาพ High ครับถ้าปรับ Very จะหนืดนิดหน่อย

พูดกันตามตรงเกมนี้กราฟิคก็ไม่ค่อยอภิรมณ์เท่าไหร่ครับ แต่มันสนุกเพราะเรามีอาวุธที่ล้ำหน้ากว่า

นี่คือตัวอย่างภาพระหว่าง Low และ High ครับ

นี่Low

นี่High ครับ

ในการเล่นจริงๆกราฟิค High เปิด V-Synce ก็เพียงพอครับ ฟิสิกส์แนะนำให้ปรับโลวไปเลยเพราะจะกินเครี่องเปล่าๆ

อัพเดทสกีนช็อตใหม่แล้วนะครับ

OverclockZone Member armyman's Avatar
    ริมคูเมืองโคราช

โอ้ว...ภาพ ลองแล้ว ภาพยังไม่ค่อยงามมากนัก เท็กเจอร์ไม่สวยเลย เรื่องกระตุกนี่ ให้ปรับฟิสิกส์เป็นปานกลางก็หายแล้ว

Last edited by armyman; 12 Aug 2009 at 22:11:59.

OverclockZone Member tanapol191's Avatar

Q6600+8800GT+Ram2GB ปรับVeryHighได้หมดทุกอย่างเลย O_o หน้าจอความละเอียด1920x1080ก็ยังลื่น (ปรับAA 4กับ16xภาพแทบไม่ต่างเลย = =")
    ส่วนตัวคิดว่าเกมยังทำออกมาไม่โดนใจซักเท่าไหร่ ถึงเราจะถืออาวุธเหนือกว่าแต่ศัตรูก็เก่งใช่ย่อย(ทำผมจอแดงบ่อยมาก แถมจอแดงรู้สึกว่ามันนานจังกว่าจะหาย -*-) แถมศัตรูออร่าสีฟ้าที่ต้องใช้บอลวิเศษฆ่าก็ยังไม่รู้ว่ามีมาเพื่ออะไร สรุปเล่นเดโมจบไปแบบงงๆ@_@
    Last edited by tanapol191; 13 Aug 2009 at 11:31:01.

OverclockZone Member heatie's Avatar

เกม High Concept อีกเกม
    เสียวจะแป้กเหลือเกิน พวก High Concept เนี่ย

เกมนี้พอปรับภาพไฮก็สวยอยู่นะแต่เท็กเจอร์เน่า แต่ผมชอบตรงที่มันใช้ภาพเบลอเวลาเราหันหรือมือตัวละครขยับน่ะ

OverclockZone Member Andriod's Avatar

motion blur ก๊อปมาจากcrysisทั้งนั้น

รู้ได้ไงครับ- -* นี่เอนจิ้นเขาเองนะครับเขาทำโมชั่นเบลอใช้ก็ไม่แปลกมั้งครับ

ถ้าก็อปมางี้คงต้องก็อปมาทั้งเอนจิ้น-w-

OverclockZone Member napart0424's Avatar

Quote Originally Posted by karas100 View Post
    รู้ได้ไงครับ- -* นี่เอนจิ้นเขาเองนะครับเขาทำโมชั่นเบลอใช้ก็ไม่แปลกมั้งครับ

ถ้าก็อปมางี้คงต้องก็อปมาทั้งเอนจิ้น-w-
    +100000000 เลยคับ พูดมาได้ไงว่า ก๊อบมาจาก Crysis -*-

เกมส์ที่ใช้ Motion Blur มีถมเถ ไป เวลาซูม ภาพจะมีจุดโฟกัส รอบๆๆจะเบลอ มีหลายเกมส์เลยครับ

OverclockZone Member Penryn007's Avatar

ไอเดียแปลกแหวกแนว

OverclockZone Member Andriod's Avatar

Quote Originally Posted by napart0424 View Post
    +100000000 เลยคับ พูดมาได้ไงว่า ก๊อบมาจาก Crysis -*-

เกมส์ที่ใช้ Motion Blur มีถมเถ ไป เวลาซูม ภาพจะมีจุดโฟกัส รอบๆๆจะเบลอ มีหลายเกมส์เลยครับ
    อะไรๆๆ?? ผมไม่ได้หมายถึงเขาก๊อบเอนจิ้นครายซิสมา ผมหมายถึงเกมส์โมชั่นเบลอส่วนใหญ่

เอาไอเดียมาจากครายซิส มีลอสพลาเน็ตแค่นั้นล่ะที่ไม่ได้ลอกไอเดีย อีกอย่างfpsเวลาเล็งผ่าน

iron sight แล้วภาพเบลออันนั้นเขาไม่เรียกmotion blurนะ ไปศึกษาคำว่าโมชั่นเบลอมาใหม่นะ

ปล.ชักจะเห็นด้วยกับหลายๆคนละที่ไม่ค่อยชอบแนวการโพสของคุณ
    Last edited by Andriod; 16 Aug 2009 at 15:28:12.

Quote Originally Posted by karas100 View Post

นี่อีกคนผมหมายถึงก๊อปไอเดีย

สงสัยต่อไปนี้เวลาพิมพ์อะไรคงต้องอธิบายให้ละเอียดแบบถึงตับไตไส้พุงเลยล่ะมั้ง

พิมพ์สั้นๆลวก เดี๋ยวจะมีบางท่านไม่เข้าใจอีก

โมชั่นเบลอใครจะทำก็ได้นิครับ ไม่ใช่ต้องก็อปจากเกมนั้นเกมนี้มาอย่างเดียวนี่นา

OverclockZone Member DlSASTER's Avatar

โมชั่นเบลอใครจะทำก็ได้นิครับ ไม่ใช่ต้องก็อปจากเกมนั้นเกมนี้มาอย่างเดียวนี่นา
    ผมก็ว่าเกมส์อื่นลอกไอเดียครายซิสมาเหมือนกันนะครับ ถ้าไม่มีเกมส์ชื่อครายซิส เราอาจจะ

ไม่ได้เห็นโมชั่นเบลอในเกมส์fpsต่างๆก็ได้ ใฃ้คำว่าก๊อปอาจจะรุนแรงไป หรือว่าท่านว่ามีเกมส์

อื่นที่ทำโมชั่นเบลอก่อนครายซิสหรือไงหา?

OverclockZone Member CannavaroJ's Avatar
    บนโลกอันกว้างใหญ่ใบนี้...

ผมเห็นเกมแรกก็ NFS อะครับ เวลาขับเร็วๆ ภาพจะเบลอ รู้สึก Function นี้จะมีมาตั้งแต่ DX 8 แล้วมั้งครับไม่แน่ใจเหมือนกันไม่แน่ก็ 6

ส่วน FPS ที่เวลาซูมแล้วภาพเบลอผมเห็น CoD ทำมาก่อนนะครับ แต่ผมมั่นใจว่ามีเกมอื่นทำมาก่อน CoD แน่ๆ

OverclockZone Member napart0424's Avatar

Quote Originally Posted by Andriod View Post
    อะไรๆๆ?? ผมไม่ได้หมายถึงเขาก๊อบเอนจิ้นครายซิสมา ผมหมายถึงเกมส์โมชั่นเบลอส่วนใหญ่

เอาไอเดียมาจากครายซิส มีลอสพลาเน็ตแค่นั้นล่ะที่ไม่ได้ลอกไอเดีย อีกอย่างfpsเวลาเล็งผ่าน

iron sight แล้วภาพเบลออันนั้นเขาไม่เรียกmotion blurนะ ไปศึกษาคำว่าโมชั่นเบลอมาใหม่นะ

ปล.ชักจะเห็นด้วยกับหลายๆคนละที่ไม่ค่อยชอบแนวการโพสของคุณ
    อาราย ของคุณ ผมไม่ได้หมายถึง iron sight ที่ว่า นั้นที่หมายถึง คือ เวลาวิ่งหรือหันไปมา มันจะเบลอๆๆ

แล้วผมไปทำอะไรให้คุณ ผมก็ไม่ได้ไปโพสว่านู้น ว่านี้ ทำตัวเกรียนๆๆ คุณนั้นแหละ ที่มาว่าผม ในกระทู้ ของผม ผมแค่เพียง
    โพสเพื่อแสดงความคิดเห็น แล้วมาว่า นู้นว่านี้ ไม่ต้องมาสอนผมหรอกครับ ไม่ชอบก็ไม่ต้องว่าอ้อมๆๆ ก็ได้ แนวการโพสของผม
    ผมจะทำอะไรมันก็เรื่องของผม หมั่นไส้คนรู้มากหว่ะ โตซะเปล่าไม่อยากใช้อารม กับคนอย่างคุณหรอกครับ ไม่ต้องมาสอน ไม่ต้องมาสั่ง
    ให้ไปศึกษา Motion Blur หรอกครับ ผมไม่สนใจเรื่องนี้อยู่แล้ว เก่งก็ไปเก่งที่อื่น ถ้าไม่ทำอะไรก็เงียบไปเถอะครับ อย่าขวางโลก
    คุณไม่ได้ใหญ่ในบอร์ดนี้หรอกครับ บอร์ดสาธารณะน่ะครับ คิดหน่อยๆๆ โตแล้วๆๆ หรือว่ายังเด็กอยู่

ผมเพียงแค่แสดงความคิดเห็นเท่านั้น

-------------------------------
    Quote Originally Posted by Andriod View Post
    motion blur ก๊อปมาจากcrysisทั้งนั้น
    เกมส์ที่ใช้ motion blur ก่อน crysis อีก คือ Tom Clancy's Rainbow Six Vegas , Gear of Wars อื่นๆๆ
    เพราะ เกมส์พวกนี้มันออก มาปี 2006 แต่ Crysis ออก ปี 2007 คิดก่อน ตอบระวังหน้าแตก
    Last edited by napart0424; 17 Aug 2009 at 01:20:10.

OverclockZone Member spynet's Avatar
    พานทอง, ชลบุรี - ดอนเมือง - รังสิต

เหอะๆ ทำไปทำมา กลายเป็นกระทู้รีวิว Motion Blur ไปซะแล้ว....

ว่าแต่ เกมนี้ ตัวเต็มมีกำหนดออกหรือยังครับ?

OverclockZone Member MaKuBeck's Avatar
    Kmit~L / Bangna

เห็นแล้วไม่เข้าตาเลย เหอๆ รอ RE 5 PES2010 MW2 ต่อไป

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks