Announcement

Collapse
No announcement yet.

เป็นคุณจะเซ็งไหม ซีพียูพัง 2ตัว ใน 1 วัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เป็นคุณจะเซ็งไหม ซีพียูพัง 2ตัว ใน 1 วัน

เนื่องด้วยเมื่อตอนเที่ยงๆ คอมเปิดไม่ติด ก่อนหน้านั้นทั้งวันทั้งคืนก็เล่นมาทั้งคืนโดยไม่มีอาการผิดปกติใดๆ

แต่เมื่อช่วงเที่ยงๆ ปิดคอมแล้วเปิดใหม่กลับไม่ติด ไล่ไปไล่มา มาจับซิ้งซียู ร้อนจี๋(ก่อนเป็นไม่มีอาการอะไรเลย)

ก็เลยคิดว่าบอร์ดพัง เพราะตอนแรกเข้าไบออสไปปรับกะจะลองเปิดหัวสมพรอีกสักทีเผื่อจะติด แล้วก็รีสตาท แล้วก็ไม่ติดอีกเลย

จนมาเจออาการซิ้งร้อน(มากๆๆๆๆๆๆ) ใช้มาทั้งคืนยังไงก็ไม่เกิน31องศาแน่นอน

แต่นี่ไม่ใช่แล้ว จอดำไม่ขึ้นภาพ แต่พวกพัดลมหมุนทำงานปกติ เอามือไปแตะ เฟสจ่ายไฟ ร้อนมากๆๆๆๆๆๆ

ก็เลยว่ะฟันธงไปที่บอร์ดก่อน(ซื้อมาใช้ยังไม่ถึงครึ่งวันเลยครับ Gigabyte GA-MA785GM-US2H)

วันนี้บ่ายๆเลยไปพันทิพอีกรอบ(เมื่อวานก็ไป ฝืนไปๆทั้งๆที่ขาหัก) เพื่อเอาบอร์ดไปเช็คที่ร้าน

ไปถึงร้านเค้าก็พาไปอีกห้องนึงที่ทำการประกอบเครื่องส่งลูกค้า เค้าก็เอาไปลอง มันก็ไม่ติด(เปิดเมื่อไรซิ้งมันจะค่อยๆร้อน จนร้อนจี๋)

เค้าก็เลยไปเอาซีพียูตัวอื่นมาลอง ปรากฏว่าติด!!!!!!!!แล้วเค้าก็ปิดไป เค้าเลยบอกว่าซีพียูเราคงเสีย

อืมเราก็เลยเอาซีพียูขึ้นไปเครมที่DCOM(เพิ่งซื้อมาวันที่9สิงหา) ปรากฏว่าต้องรอ1-2อาทิตเพื่อให้ศูนใหญ่เช็ค(แม่เจ้า-*-)
    ไอเราก็ลืมคิดไปว่ายังไม่ถึง7วันเอาไปเปลี่ยนที่จิ๊บได้(ลืมสนิท)

ไหนๆก็ส่งเครมไปแล้ว ก็เลยไปซื้อใหม่แม่งเลย สมพร ขี้เกียจรอ ร้านจิ้บชั้น4 วีค0922อีกแล้ว

แล้วก็กลับบ้านพร้อมกับบอร์ดตัวเดิมที่เอาไปเช็ค

กลับมาถึงบ้านประกอบปั๊บ เปิดปุ๊บ ลองเปิดหัว ปรากฏว่า เปิดได้วุ้ย บูทมาอีกรอบ ซีพียูกลายเป็น X2 440Eแล้ว อืมโครตดีใจจจจจจจจจเลย

แต่!!!!!!!!!!!!!!!!! พอเข้าไบออสอีกครั้ง ปรับนิดๆหน่อย แล้วก็รีเครื่อง

มันไม่ติดอีกแล้ว!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!1 อาการเดิมมาเลย ซิ้งร้อนจี๊ดดดดดดดด เฟสจ่ายไฟร้อนมากๆๆๆๆๆๆ

ฟังธงพังอีกแล้ว(ซีพียูใหม่ๆๆๆๆๆ เสียบยังไม่ถึง2นาทีเลย พังแล้ว) อะไรกันว่ะเนี่ย แม่งเป็นไรนักหนา

อาการผิดปกติตอนเปิดไม่ติด

1.ซิ้งCPUร้อนมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ(ถ้าไม่เสียบสายไฟ4พินเลี้ยงบอร์ดก็ไม่ร้อน แต่ก็ไม่ติด)
    2.เฟสจ่ายไฟร้อนมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ซึ่งไอ้อาการก่อนหน้านี้ที่เปิดติดเข้าไบออสทำอะไรได้ปกติ มันไม่ร้อน มันก็ธรรมดาอุ่นๆเป้นเรื่องปกติ พอเสจจากหน้าไบออสก็ทำการรีเครื่อง(ไม่ได้ทำการOCใดๆ) แค่นั้นแหละครับ ไม่ติดอีกเลย(อาการเดียวกันCPUทั้ง2ตัว)

CPUเพิ่งซื้อมาหมาดๆเมื่อเย็นนี้ อายุการใช้งาน 2นาที กำ

สาเหตุน่าจะมาจากเมนบอร์ดรวน(เซง)

เลยต้องมาเล่นเครื่องสำรอง เฮ็อ กำ-*-
    Last edited by Peedyy01; 12 Aug 2009, 21:29:13.

Comment

ยืนใว้อาลัย 1 นาที 2 ครั้ง

Comment

อ่าช่วยดันแล้วกัน ต่อชอบ อะ

1.ซิ้งร้อนมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
        2.เฟสจ่ายไฟร้อนมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

อ่านแล้วฮาเหมือนกัน อิอิ

หายไวๆครับ แต่เหมือน พี่ gig ผมก็เคยเจอ อาการเหมือนกันเปิดไม่ติด แต่ ชิบ SB ร้อนมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เลย ก็เลยส่งเครม แต่ตัวนั้นน่าจะโดนฟ้าผ่า(ของลูกค้าตอนฝึกงาน) ไม่แน่ก็เป็นที่บอร์ดครับ ลองเช็คดูครับ

Comment

จากที่อ่านมาผมสงสัยสองเรื่อง

1.ภาคจ่ายไฟของ M/B ท่านมีปัญหาหรือเปล่าครับ

2.ตอนท่าน CPU ไปเคลม เค้าได้ลองเทสให้ดูก่อนหรือเปล่าครับว่า เปิดกับบอร์ดอื่นติดไหม

ตอนนี้ผมชักขยาดๆกับ 785G รู้สึกว่าถ้ามี vga onboard แล้วภาคจ่ายไฟมันจะเพี้ยนๆหรือเปล่า

เกิดมันทำ cpu พังขึ้นมานี่ยุ่งเลย ของผมนี่วีคเทพซะด้วย ต่อให้เคลมได้ก็ไม่เอา -*- (จะเอาตัวเดิม วีคเดิม)

เกิดเป็นว่า cpu ที่ท่านส่ง DCOM ไปมันไม่ได้เสีย แต่มีปัญหาเฉพาะกรณีท่านเปิด ACC แล้วมันบูทไม่เข้าหรือเปล่า
          Last edited by Inspiral; 12 Aug 2009, 21:33:30.

Comment

ยืนไว้อาลัยครับ

Comment

น่าสงสัยซัพพลาย กับ เมนบอร์ด

Comment

sigpic
                -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                งดแรงชั่วคราว

Comment

Originally posted by Inspiral View Post
                  จากที่อ่านมาผมสงสัยสองเรื่อง

1.ภาคจ่ายไฟของ M/B ท่านมีปัญหาหรือเปล่าครับ

2.ตอนท่าน CPU ไปเคลม เค้าได้ลองเทสให้ดูก่อนหรือเปล่าครับว่า เปิดกับบอร์ดอื่นติดไหม

ตอนนี้ผมชักขยาดๆกับ 785G รู้สึกว่าถ้ามี vga onboard แล้วภาคจ่ายไฟมันจะเพี้ยนๆหรือเปล่า

เกิดมันทำ cpu พังขึ้นมานี่ยุ่งเลย ของผมนี่วีคเทพซะด้วย ต่อให้เคลมได้ก็ไม่เอา -*- (จะเอาตัวเดิม วีคเดิม)

เกิดเป็นว่า cpu ที่ท่านส่ง DCOM ไปมันไม่ได้เสีย แต่มีปัญหาเฉพาะกรณีท่านเปิด ACC แล้วมันบูทไม่เข้าหรือเปล่า
                  -ไม่ทราบเช่นกันครับเพราะก่อนที่จะเป็น ก็เปิดเล่นปกติครับ ต่อจากนั้น เข้าไบออส แล้วก็ออกจากไบออสแล้วบูทใหม่ก็ไม่ติดละครับ

-ลองเอาไปเสียบกับบอร์ดตัวใหม่ก็ไม่ติดครับ ซิ้งCPUร้อนเช่นกัน

-เพาเวอซัพพายไม่น่าเกี่ยวครับ ไปที่ร้านเค้าก็เอาตัวแพงๆมาลองก็เป็นเหมือนกันครับ ซิ้งcpuร้อน เฟสร้อน(เค้าไม่ได้จับ แต่ผมรู้อาการมัน)
                  แล้วตอนแรกเค้าก็ลองแค่เอาซีพียูใหม่มาเสียบมันก็ติดแล้วเค้าก็ปิดไป แล้วก็เอาซีพียูเราไปเสียบบอดอื่นก็ไม่ติด เลยฟันธงว่าซีพียูเราเสีย
                  แต่จริงๆเมนบอดก็รวนด้วยแหละครับ(เพิ่งมารู้สึกก็ไอ้ตอนซียูที่เพิ่งซื้อมาเปิดได้2นาทีเนี่ยแหละ
                  Last edited by Peedyy01; 12 Aug 2009, 21:39:34.

Comment

Originally posted by tor_za View Post
                    รูปมันยังไงครับพี่ต่อ รูเสียบไฟเลี้ยงบอร์ด อยากให้ใช้แบบ 8pin เหรอครับ อิอิ งง
                    Last edited by kingmax; 12 Aug 2009, 21:43:06.

Comment

เสียไม่เท่าไรครับ

แต่ที่เซ็งก็ไอ้เรื่องเดินทางไปพันทิพเนี่ยแหละครับ ถ้าผมเดินได้ปกติเหมือนคนทั่วๆไปมันก็ไม่เท่าไร

แต่ผมขาหักเข้าเฝือก ถามว่าเดินได้มั้ย เดินได้ครับ แต่มันลำบาก ค่อยๆก้าวไปทีละนิด ขึ้นรถลงรถก็ลำบากนิดๆ

แต่ที่แน่ๆ มีแต่คนมองผมครับ ไม่รู้จะมองกันทำไม เค้ามองเฝือกขาผม แล้วก็มามองหน้าผมครับ มันหมายความว่ายังไง กำ-*-

Comment

ใจร่มๆไว้ก่อนครับ คิดว่าท่านน่าจะไปขอเปลี่ยนบอร์ดตัวใหม่ไปด้วยเลยดีกว่า

(ตอนไปเคลมก็ไปบอกร้านว่า เนี่ยเปลี่ยน cpu ใหม่มาแล้วก็ยังพังอยู่ดี )

เพราะว่าจะได้ตัดปัญหาว่า ภาคจ่ายไฟรวนหรือเปล่าไปด้วยเลย

ผมว่าท่านน่าจะต้องไปซื้อหวย หรือทำบุญซะละ

เห็นท่านตั้งกระทู้ว่าบอร์ดพังตั้งแต่เที่ยงละ ก็ไม่นึกว่าท่านจะขาหักซะงั้น แถมยังถ่อไปอีก

น่าเห็นใจจริงๆครับ ซวยซ้ำซ้อน

Comment

Originally posted by kingmax View Post
                          รูปมันยังไงครับพี่ต่อ
                          ไปที่ร้านที่เค้าเอาเพาเวอมาเทสก็เสียบแค่4พิน เหมือนกันอะครับ(รูปนั้นของผมเอง)

Comment

โทรคุยกับร้านแล้วครับ บอกเค้าไปว่า บอดที่เอาไปลองวันเนี้ย มันทำซีพียูผมพังไป2ตัวแล้ว เค้าก็บอกว่าพรุ่งนี้ให้เข้ามาที่ร้าน

แล้วผมก็จะเอาซีพียูไปเปลี่ยนที่ร้านจิ้บด้วย(เห็นบอกภายใน7วัน มีปัญหาเปลี่ยนได้)

ปล..เสียดาย อุตส่าเปิดหัวสมพรได้ทั้งที แต่ดันมีอะไรมาขวางอีกกำ...

Comment

ผมว่านะ ถ้าซื้อ Athlon II x2 240 ตั้งแต่ทีแรกก็คงไม่ต้องเสียเวลาเสียค่ารถ และเสียความรู้สึกกับการเปิดคอร์ยายสมพรให้ยุ่งยาก (ไม่รู้เค้าคัดCPUมาเปิดโชว์หลอกเด็กหรือเปล่า?)

Comment

Working...
                              X