overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member fuan's Avatar

Default ถามเรื่องไมค์คับ

ถามเรื่องไมค์คับ ไมค์โครโฟนมีวิธีดูอย่างงั้ยว่าไมค์ยี้ห้อไหนดีที่สุด คุณภาพดี ทนๆ คับ เห็นเขาบอกว่าไมค์ดีๆต้องมีน้ำหนักมากๆจริงเปล่าคับ และยี้ห้อไหนคุ้มและดีๆบ้างคับ (เพราะว่าจะเอาไปใช้ที่ทำงานคับ ที่ใช้อยู่มันไม่ค่อยดีเท่าไรเห็นเขาบอกว่าหัวไมค์ไม่มีคุณภาพ) รบกวนหน่อยคับ...

OverclockZone Member putcefe's Avatar

ไมค์สายพันธุ์ เยอรมัน ของ Shure คับ เป็นคำตอบสุดท้ายสำหรับผม

OverclockZone Member fuan's Avatar

ไมค์สายพันธุ์ เยอรมัน ของ Shure คับ เป็นคำตอบสุดท้ายสำหรับผม
    ขอบคุณคับ ราคาประมาณเท่าไรคับ?....

OverclockZone Member

อยากรู้เหมือนกันครับ

อิอิ

อยากร้องให้ได้เหมือน คังอิน

อยากสวยให้เหมือน แทยอน

เอ๊ะ!!! ยังใง ^^

OverclockZone Member yuttavete's Avatar

Quote Originally Posted by fuan View Post
    ถามเรื่องไมค์คับ ไมค์โครโฟนมีวิธีดูอย่างงั้ยว่าไมค์ยี้ห้อไหนดีที่สุด คุณภาพดี ทนๆ คับ เห็นเขาบอกว่าไมค์ดีๆต้องมีน้ำหนักมากๆจริงเปล่าคับ และยี้ห้อไหนคุ้มและดีๆบ้างคับ (เพราะว่าจะเอาไปใช้ที่ทำงานคับ ที่ใช้อยู่มันไม่ค่อยดีเท่าไรเห็นเขาบอกว่าหัวไมค์ไม่มีคุณภาพ) รบกวนหน่อยคับ...
    ถูกต้องแล้วครับ ไมค์ดีหรือไม่ดีอยู่ที่หัวไมค์ ที่เรียกว่าวอยส์ครับ ส่วนด้ามถือไม่มีผลต่อเสียง
    ท่านเปลี่ยนเฉพาะวอยส์ก็ได้ครับ เสียเงินไม่มาก

แนะนำ วอยส์ทีร้านอมร ยี่ห้อ BOCK ราคา 280- เสียงดี กินไมค์ราคาพันกว่าสบายสบาย
    หรือ ณัฐพงษ์ ตัวละ180 ถามพนังงานได้เลยว่าตัวไหน

ถอดมาเปลี่ยนวอยส์แล้วเปลี่ยนสายภายในให้เป็นสายเงินไปด้วยเลยก็แจ่มขึ้นครับ

OverclockZone Member phokha's Avatar
    นั่งอยู่หน้าคอมฯ

ขอนิดนึง
    ไมค์ ที่มีขายทั่วไป แบ่งง่ายๆตามชนิดได้ 2ชนิดคือ
    1. dynamic ไมค์ อย่างเช่นไมค์ shure SM58 หรือ ไมค์ที่มีขายทั่วๆไป
    2. Condenser ไมค์ แบบที่ใช้ในสตูดิโอ ตัวใหญ่ๆอ้วนๆ หรือบางทีพวกไมค์โต๊ะประชุม (gooze neck) ก็ใช่ พวกนี้มีความไว สูงกว่า รับย่านเสียงได้กว้างกว่า แต่ก็ต้องมีไฟเลี้ยง

ถ้าเอาถึก ทน ก็ไมค์ไดนามิกนั่นแหละครับ
    shure sm58 ก็ถือว่าเป็นมาตรฐานดี ตัวละประมาณ 4พันกว่ามั้ง
    ถ้าของจีนก็ไม่เกินพัน
    แต่ต้องรู้สักนิด ว่าเจ้าตัวนี้ต้องการปรีแอมป์มาขยายสัญญาณเยอะหน่อย
    ไม่งั้นไม่ค่อยจะดัง

ที่ว่าใช้ที่ทำงานใช้ทำอะไรครับ

OverclockZone Member putcefe's Avatar

Quote Originally Posted by fuan View Post
    ขอบคุณคับ ราคาประมาณเท่าไรคับ?....
    ไมค์ Shure SM58 Made in Germany คับ ทนสุดๆ คับ ราคาก็ตามด้านบนเลยคับ
    http://www.oknation.net/blog/print.php?id=94854

Quote Originally Posted by phokha View Post
    ขอนิดนึง
    ไมค์ ที่มีขายทั่วไป แบ่งง่ายๆตามชนิดได้ 2ชนิดคือ
    1. dynamic ไมค์ อย่างเช่นไมค์ shure SM58 หรือ ไมค์ที่มีขายทั่วๆไป
    2. Condenser ไมค์ แบบที่ใช้ในสตูดิโอ ตัวใหญ่ๆอ้วนๆ หรือบางทีพวกไมค์โต๊ะประชุม (gooze neck) ก็ใช่ พวกนี้มีความไว สูงกว่า รับย่านเสียงได้กว้างกว่า แต่ก็ต้องมีไฟเลี้ยง

ถ้าเอาถึก ทน ก็ไมค์ไดนามิกนั่นแหละครับ
    shure sm58 ก็ถือว่าเป็นมาตรฐานดี ตัวละประมาณ 4พันกว่ามั้ง
    ถ้าของจีนก็ไม่เกินพัน
    แต่ต้องรู้สักนิด ว่าเจ้าตัวนี้ต้องการปรีแอมป์มาขยายสัญญาณเยอะหน่อย
    ไม่งั้นไม่ค่อยจะดัง

ที่ว่าใช้ที่ทำงานใช้ทำอะไรครับ
    ขอบคุณคับ พอดีที่ทำงานใช้เกี่ยวกับการห้องสอบสวน มีของเก่า 2 ตัว อีกตัวนึงเสียงปกติ อีกตัวเสียงมันจะเบามากๆ และทั้งสองตัวเนี้ยเวลาพูดจำต้องเอาไมค์ไปจ่อที่ปากถึงจะดัง ถ้าไม่จ่อที่ปากเสียงมันจะเบามาก
    คืออยากได้ประมาณว่า เวลาพูดไม่จำเป็นจะต้องเอาไมค์ไปจ่อที่ปาก เสียงดังๆ
    ถ้าเอา shure sm58 มันจะคุ้มไหม? จะต้องเพิ่มอะไรหรือเปล่าคับ พอดีไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้เท่าไร

OverclockZone Member fenderfree's Avatar

ไมค์ดีแค่ไหนเสียงก้อแป็กได้ครับถ้าไม่มีปรีไมค์ แล้วเสียงจะเบาด้วยครับ ถ้าต้องการแบบว่าไม่ต้องจ่อที่ปากแนะนำเป็นไมค์คอนแดนเซอร์ครับเอาแบบใส่ถ่านครับสะดวกดี ถ้าแค่บักทึกเสียงพูดไม่ต้องใช้ปรีไมค์ก้อได้

OverclockZone Member samartz's Avatar
    ปิ่นเกล้า,บางใหญ่

อยู่แถวไหนครับท่าน ถ้าใกล้ๆกันให้ยืม Shure SM58 ไปลองได้
    ผมมี 2 ตัวไว้ร้องคาราโอเกะ
    ของผมมันเขียนว่า Made in Mexico ครับ

Default ขาย แอมป์ มิกเซอร์ TADA YAMAHA ไมค์ SHURE ลำโพง ตู้ลำโพง ลำโพงกลางแจ้ง สเตอริโอ

ขาย แอมป์ มิกเซอร์ TADA YAMAHA ไมค์ SHURE ลำโพง ตู้ลำโพง ลำโพงกลางแจ้ง สเตอริโอ ทุกยี่ห้อ ทั้งส่งและปลีก ราคาถูก

สามารถโทรหรือส่งEmail มาสอบถามราคาก่อนได้

143 ถ.อัษฎางค์ แขวงวังบูรพา เขตพระนคร กรุงเทพฯ 10200

โทร: 080-947-5533 (คุณ วิกรม) หรือ 085-134-3440(คุณ ยุวดี)

Email: B.G.Sound@hotmail.com

ขาย แอมป์ มิกเซอร์ TADA YAMAHA ไมค์ SHURE ลำโพง ตู้ลำโพง ลำโพงกลางแจ้ง สเตอริโอ ทุกยี่ห้อ ทั้งส่งและปลีก ราคาถูก

สามารถโทรหรือส่งEmail มาสอบถามราคาก่อนได้

143 ถ.อัษฎางค์ แขวงวังบูรพา เขตพระนคร กรุงเทพฯ 10200

โทร: 080-947-5533 (คุณ วิกรม) หรือ 085-134-3440(คุณ ยุวดี)

Email: B.G.Sound@hotmail.com

ขายไมค์เเต่ยี่ห้อ SHURE นะครับ ร้านอยู่เเถวบ้านหม้อ ปากคลองตลาด

ลองมาดูมาสอบถามก่อนได้ครับ

ราคาไม่เเพง ไม่เชื่อลองเช็คราคาก่อนได้ครับ

Bookmarks

Bookmarks