overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member nongsam's Avatar

Arrow รบกวนเทพ อยากรู้เรื่อง ค่าไฟ/ชั่วโมง AMD+Intel

CPU 7750+ 95W
    MB ECS 740
    LCD 17"

1 ชั่วโมง ประมานกี่บาทคับ

แล้ว CPU ของ Intel มันไม่เห็นบอก Watt เลย อะท่าน หรือว่ามัน กินไฟน้อยกว่า AMD คับ !!!

OverclockZone Member Zocartis's Avatar

โอ้แม่เจ้า...ปัญหาระดับชาติ รอท่านผู้รู้จริงด้านล่างแล้วกันครับ T-T

OverclockZone Member Peedyy01's Avatar
    รามอินทรา กม.5 (กองบินตำรวจ)

อยากรู้เหมือนกัน เห็นที่บ้านบ่นเราจัง เปิดคอมทั้งวัน(โหลดบิท) ว่าเปนต้นเหตุค่าไฟบาน(จะสักแค่ไหนเชียว)

sempron140 v core1.2v
    m/b gig ga-ma785gm-us2h vga-on
    ram ddr2 2x1gb
    hdd 200gb+500gb
    พัดลม8cm 4ตัว
    +lcd 20"(นอนก็ปิดจอ)

OverclockZone Member rck_devil's Avatar

มีเครื่องมือไว้วัด วัตต์ มั้ยคับอยากรุเหมือนกัน

OverclockZone Member

ตีไปซะ 4 ชม. 1 หน่วย

ไม่ได้ใช้อะไรมาก การ์ดออนบอร์ด ก็อาจจะแค่ 6 - 8 ชม. / 1 หน่วย

รวมจอแล้วนะครับ ลำโพงคอมด้วย

ค่าไฟต่อหน่วยไม่เท่าไหร่ เจอค่า FT พี่ท่านเล่น อ่วม อิอิกำ จ่ายถูกไม่มี มีแต่จ่ายแพง... เฮ้อ
    Last edited by Leim; 13 Aug 2009 at 10:45:43.

เราว่า จริงๆไม่ต้องมีมิเตอร์แบบ plug-in ก็ได้นะ

ใช้คีปแอมป์ก็ได้ครับ แบบ AC นะ หรือถ้าให้ดีก็ หาแบบที่วัดได้ทั้ง AC - DC เลยก็ดี เผื่ออยากวัด DC สาย 12 - 5 อะไรพวกนี้ไป จะได้เช็กว่า มันdrop ไปขนาดไหน... ตัวละไม่กี่ตังค์ ความแม่นยำพอใช้ได้

แล้วก็ดูว่า ไฟบ้านจ่ายมาตามสายให้เท่าไหร่ ก็คำนวณคิดค่าออกมากันได้แล้วครับ
    Last edited by Leim; 13 Aug 2009 at 11:00:25.

คำนวนคร่าว ๆ ครับ เอาค่า watt ของ psu (หน่วย กิโลวัตต์) คูณกับเวลาที่ใช้งานต่อวัน (หน่วย ชั่วโมง) จะได้จำนวนหน่วยค่าไฟขึ้นมา
    ของผม psu 550 watt เต็ม ใช้วันละ 6 ชั่วโมง ค่าไฟ = (550/1000) x 6 = 3.3 kWHr ต่อวัน อันนี้ประมาณเอานะครับ ใช้จริงระบบผมคงจ่ายไม่ใช้เต็ม 550 watt หรอก น่าจะสักประมาณ 400 วัตต์ ค่าไฟก็ตกประมาณ 2.4 หน่วยต่อวัน หนึ่งเดือนก็ตกอยู่ประมาณ 72 หน่วย แต่ค่าำไฟก้ไม่ต้องเสียเนื่องจากใช้ไม่ถึง 90 หน่วยต่อเดือน อิอิ รัฐจ่ายไปซะ
    Last edited by ilite; 14 Aug 2009 at 12:24:10.

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

ผมว่ามันไม่น่าต่างกันมากหน่า มันต้องดูองค์ประกอบอื่นด้วยหรือเปล่า

OverclockZone Member boyzaa's Avatar

Quote Originally Posted by Zocartis View Post
    โอ้แม่เจ้า...ปัญหาระดับชาติ รอท่านผู้รู้จริงด้านล่างแล้วกันครับ T-T
    หึหึ

OverclockZone Member hipnote's Avatar

ผมไม่รู้ว่าค่าไฟเท่าไหรแต่บ้านผมไม่ต่ำกว่า2000

OverclockZone Member sabayjoo_'s Avatar
    EC#20_Tech_com_TechNo_KoRat_!

5555+

OverclockZone Member daa's Avatar

อยากรู้ด้วยเหมือนกัน ผมใส่เพาว์เวอร์ไปซะ 2 ตัว 600W กะ450W อันนี้ไว้ขับระบบระบายความร้อน กลัวมันไม่พอ อิอิ

Quote Originally Posted by ilite View Post
    คำนวนคร่าว ๆ ครับ เอาค่า watt ของ psu (หน่วย กิโลวัตต์) คูณกับเวลาที่ใช้งานต่อวัน (หน่วย ชั่วโมง) จะได้จำนวนหน่วยค่าไฟขึ้นมา
    ของผม psu 550 watt เต็ม ใช้วันละ 6 ชั่วโมง ค่าไฟ = (550/1000) x 6 = 3.3 kWHr ต่อวัน อันนี้ประมาณเอานะครับ ใช้จริงระบบผมคงจ่ายไม่ใช้เต็ม 550 watt หรอก น่าจะสักประมาณ 400 วัตต์ ค่าไฟก็ตกประมาณ 2.4 หน่วยต่อวัน หนึ่งเดือนก็ตกอยู่ประมาณ 72 หน่วย แต่ค่าำไฟก้ไม่ต้องเสียเนื่องจากใช้ไม่ถึง 90 หน่วยต่อเดือน อิอิ รัฐจ่ายไปซะ

แล้วทั้งบ้านใช้แค่นี้หลอไงครับ

ไม่มีไรเลยนอกจากคอมเลยหลอ

จ่ายเองอยู่ดี

อุอุ

Quote Originally Posted by m.16 View Post
    แล้วทั้งบ้านใช้แค่นี้หลอไงครับ

ไม่มีไรเลยนอกจากคอมเลยหลอ

จ่ายเองอยู่ดี

อุอุ
    อิอิ คนจนอะครับ ทั้งบ้าน มีพีซีตัวนึง โน้ตบุคตัวนึง ดูทีวีผ่านพีซีเอา พัดลมอีกตัวนึงอะครับ
    สรุปแล้วค่าไฟไม่ถึงเก้าิสิบหน่วยเลยแม้แต่เดือนเดียว มากสุดแค่เกือบ ๆ เจ็ดสิบหน่วย ชีวิตมนุษย์เงินเดือน+โสด ก็งี้แหละครับ 555

OverclockZone Member SaintAthen's Avatar

เดือนละ 3300 + เป็นปกติ ><"

แพงค่า FT ทีุ่สุด !!

hulk777
    Guest

ผมว่าถ้าไม่ได้จ่ายเอง ก็อย่าไปสนเลย เอิ๊กๆ(ล้อเล่นนะครับ อิอิ)

OverclockZone Member kenshirou's Avatar
    มือทำรวย VS ค ว ย ทำจน

อันนี้ไม่เคยลองคำนวนแต่ส่วนตัวเปิดคอมพ์แล้วเผลอหลับนอนแทบทุกวันถึงเช้าเลยบางครั้งเปิดเกิน24 ช.ม.เสียอีกจอก้ไม่ได้ปิด ไฟห้องก็สว่างโล่งคิดดูว่ามันเปลืองแค่ไหน ต้องแก้นิสัยใหม่แล้วตัวเรา55555

OverclockZone Member amppeter's Avatar

อยากให้เค้าทำ ปลั๊กพ่วงที่มี จานหมุนๆ และมีตัวเลขวิ่งเหมือนที่ติดไว้หน้าบ้านเวลา พนักงานเค้ามาจดตัวเลขค่าไฟอะครับ

จะได้เอามาวัดเฉพาะคอมชุดของเราเลยว่า มันใช้วันละกี่หน่วยกันแน่อยากรู้
    มีขายมะ

Bookmarks

Bookmarks