overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member Zocartis's Avatar

Default รบกวนขอคำแนะนำจากผู้รู้ชาวAMDนิดนึงครับ

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกคำแนะนำและทุกข้อเสนอแนะจากทุกๆท่านไว้ ณ ที่นี้ก่อนเลยครับเพราะผมจะนำคำแนะนำและข้อเสนอแนะต่างๆของทุกๆท่านมาประกอบการตัดสินใจครับผม

ขอเข้าเรื่องเลยนะครับพอดีว่าผมไปได้งบประมาณมาเพิ่มเติม 12,000 บาท เลยอยากที่จะนำเงินตรงนี้มาอัพเกรด PC ที่ผมใช้อยู่ครับซึ่งผมคิดไว้ว่าอยากจะเปลี่ยนแค่ 3 อย่างต่อไปนี้ครับ
    SPEC: เป็นของเดิมที่ใช้อยู่ครับ
    CPU: Althon II X2 250 3.0 GHz.
    M/B: MA770-US3
    RAM: OCZ Reaper 800MHz. 4GB(2GBX2)

SPEC: ที่ผมคิดไว้ว่าจะเปลี่ยนครับ
    CPU: PHENOM II X2 550 BE 3.1 GHz: 3,990
    M/B: GIGABYTE MA790XT-UD4P: 4,650
    RAM: KINGSTON HYPER-X 4GB 1600 MHz: 2,990(เห็นบอร์ดสีฟ้าเลยอยากได้แรมสีฟ้าอิอิ)
    Total: 11,630

ความต้องการของผมตอนนี้นะครับคืออยากได้เซ็ท Dragon Platform+DDR3 ครับ

สิ่งที่ผมอยากจะได้คำแนะนำจากท่านผู้รู้ทุกๆท่าน
    1.SPEC ที่ผมคิดเอาไว้ว่าจาซื้อในงบประมาณ 12,000 บาท มันโอเคไหมหรือในทางกลับกันถ้าเป็นท่านมีงบประมาณเท่าผมท่านจะปรับหรือเปลี่ยนส่วนไหน ตรงนี้ผมรบกวนขอคำแนะนำจากทุกๆท่านด้วยครับเพราะทุกๆความคิดเห็นของท่านจะเป็นประโยชน์ต่อผมเป็นอย่างมากครับ
    2.พอดีว่าผมได้เข้าไปอ่านจากทางเว็บของ AMD ว่า Dragon Platform จะประกอบไปด้วย
    AMD PHENOM II+ATI Radeon HD 4870+AMD 790GX
    เว็บไซต์อ้างอิงครับ: http://game.amd.com/us-en/landings/dragon.aspx
    ตรงส่วนนี้ผมเลยเกิดข้อสงสัยเกิดขึ้นครับ จากที่ผมเคยเข้าใจว่า VGA มันก็แค่เป็น 4800 Series ก็ถือว่าใช้แล้วตรงนี้ยังไงขอคำแนะนำด้วยครับ แล้วส่วนของ Chipset 790GX ซึ่งที่ผมคิดไว้ว่าจะเปลี่ยนมันเป็น 790XT ตรงส่วนนี้ตามที่ผมเข้าใจถ้าเป็นตระกูล X-Series มันก็ถือว่าเป็นเซ็ท Dragon Platform ผมเข้าใจถูกไหมรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

รบกวนทีครับเพราะอยากจะเปลี่ยนให้ได้เป็นเซ็ท Dragon Platform จริงๆถ้าเปลี่ยนแล้วมันยังไม่ใช้ผมก็รู้สึกเสียดายถ้าเปลี่ยนครับ
    ปล.ถ้าผมตั้งกระทู้ผิดหมวดยังไงต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับเพราะอยากได้ความคิดเห็นจากชาว AMD ครับ

OverclockZone Member Inspiral's Avatar
    โลตัสพระราม4,คลองเตย,สุขุมวิท,ทองหล่อ

ถ้าอยากเล่นจริงๆ dragon platform ท่านต้องพกดวงมาด้วยถ้าจะใช้ 550be มาทำ

เพราะการเปิดหัวได้มันต้องอาศัยดวงครับ -*-

- CPU จับได้ตัวดี เปิดหัวได้ เปิดได้แล้วใช้งานได้ปกติไม่เอ๋อ OC ได้

- บอร์ด ต้องได้บอร์ดที่ ACC ไม่เอ๋อ

(ถ้างบไม่จำกัดก็ข้ามไปเล่น Phenom II X4 ไปเลยครับ)

คำว่า AMD Dragon จริงๆก็เป็นแค่ชื่อทางการค้าเฉยๆครับ คล้ายๆกับ Intel Centrino อะไรเทือกนั้น

คือเป็นชื่อเรียกให้ดูเท่ๆเวลา มีองค์ประกอบที่ทำงานร่วมกันได้ครบ

ดราก้อนแพลตฟอร์มก็คือ ชุดที่ประกอบด้วย CPU Phenom II X4 + M/B ที่ใช้ชิพเซท 790GX + VGA HD4800series

จะเห็นได้ว่า มันก็คือ ชุดที่ AMD ATI จัดมาให้ทำงานร่วมกันเฉยๆครับ ไมได้หมายความว่าใช้พร้อมกันแล้วจะแรงขึ้นกว่าปกติ

ข้อดีก็คงเป็นเรื่องของความเข้ากันได้ของอุปกรณ์ และชิพเซทครับ เพราะ ถ้่าอุปกรณ์ทั้งหมดเป็น AMD ATI มันก็เหมือนกับสร้างขึ้นมาบนพื้นฐานของคนพัฒนา เท่านั้นเอง

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ของเดิมยังแรงอยู่เลยครับ ไม่คุ้มที่จะเปลี่ยนครับ ก็ยตั้งไว้ดีกว่าครับ มีของดีมาให้เลือกกันอีกไม่นานหรอกครับ

OverclockZone Member niCe_guY's Avatar

อืม ไม่คุ้มครับ ของเดิมยังแรงอยู่เลยครับ แต่ถ้าเปลี่ยนจากเดิมไปเป็น PHENOM II X4 955BE หรือ 965BE ก็พอได้ครับ

ผมเองอยากเปลี่ยน จาก บักน่อม II ไปเป็น Athlon II ครับ

>>>
    Last edited by niCe_guY; 13 Aug 2009 at 00:31:08.

OverclockZone Member volkswagen2007's Avatar

มันไม่ต่างกันมากหรอกคับ

OverclockZone Member Zocartis's Avatar

Quote Originally Posted by Inspiral View Post
    ถ้าอยากเล่นจริงๆ dragon platform ท่านต้องพกดวงมาด้วยถ้าจะใช้ 550be มาทำ

เพราะการเปิดหัวได้มันต้องอาศัยดวงครับ -*-

- CPU จับได้ตัวดี เปิดหัวได้ เปิดได้แล้วใช้งานได้ปกติไม่เอ๋อ OC ได้

- บอร์ด ต้องได้บอร์ดที่ ACC ไม่เอ๋อ

(ถ้างบไม่จำกัดก็ข้ามไปเล่น Phenom II X4 ไปเลยครับ)

คำว่า AMD Dragon จริงๆก็เป็นแค่ชื่อทางการค้าเฉยๆครับ คล้ายๆกับ Intel Centrino อะไรเทือกนั้น

คือเป็นชื่อเรียกให้ดูเท่ๆเวลา มีองค์ประกอบที่ทำงานร่วมกันได้ครบ

ดราก้อนแพลตฟอร์มก็คือ ชุดที่ประกอบด้วย CPU Phenom II X4 + M/B ที่ใช้ชิพเซท 790GX + VGA HD4800series

จะเห็นได้ว่า มันก็คือ ชุดที่ AMD ATI จัดมาให้ทำงานร่วมกันเฉยๆครับ ไมได้หมายความว่าใช้พร้อมกันแล้วจะแรงขึ้นกว่าปกติ

ข้อดีก็คงเป็นเรื่องของความเข้ากันได้ของอุปกรณ์ และชิพเซทครับ เพราะ ถ้่าอุปกรณ์ทั้งหมดเป็น AMD ATI มันก็เหมือนกับสร้างขึ้นมาบนพื้นฐานของคนพัฒนา เท่านั้นเอง
    ชัดเจนมากครับขอบคุณมากครับผม

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    ของเดิมยังแรงอยู่เลยครับ ไม่คุ้มที่จะเปลี่ยนครับ ก็ยตั้งไว้ดีกว่าครับ มีของดีมาให้เลือกกันอีกไม่นานหรอกครับ
    ขอบคุณมากครับคุณวิกรที่มาแนะนำครับ

Quote Originally Posted by niCe_guY View Post
    อืม ไม่คุ้มครับ ของเดิมยังแรงอยู่เลยครับ แต่ถ้าเปลี่ยนจากเดิมไปเป็น PHENOM II X4 955BE หรือ 965BE ก็พอได้ครับ

ผมเองอยากเปลี่ยน จาก บักน่อม II ไปเป็น Athlon II ครับ

>>>
    ขอบคุณมากครับผม

Quote Originally Posted by volkswagen2007 View Post
    มันไม่ต่างกันมากหรอกคับ
    ขอบคุณมากครับผม

Bookmarks

Bookmarks