overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member designoot's Avatar

Default ใช้ win 7 แล้วเครื่องดับเองช่วยที

ใช้ win 7 แล้วเครื่องดับเองช่วยทีใช้ไปประมาณ2 ชม แล้วก็ดับไปเฉยๆครับงงมากมายช่วยทีนะครับใครเคยเจออาการนี้มั้งเพิ่งซื้อแผ่นมาลงครับตอนลงก็ไม่มีปัยหาอะไรแต่ไม่มี key ให้อะครับหรือเป็นกับที่เราไม่ได้ แอคทีบ ครับ
    Last edited by designoot; 13 Aug 2009 at 11:50:58.

OverclockZone Member

ท่านเข้าไปที่ control panel -->power options ตรง Balance กับ power saver กด change plan setting เลือก Never ให้หมด ทุกอัน แล้ว กด save ส่วนการแอ็คทีพ เช็ค PM ล่ะกัน

OverclockZone Member designoot's Avatar

Quote Originally Posted by mirc View Post
    ท่านเข้าไปที่ control panel -->power options ตรง Balance กับ power saver กด change plan setting เลือก Never ให้หมด ทุกอัน แล้ว กด save ส่วนการแอ็คทีพ เช็ค PM ล่ะกัน

เจอกันอีกแล้วนะขอบคุณมากครับพี่เซียนแต่ถ้าปรับ Never หมดทุกอันแล้วยังดับละเพราะเมื่อคืนผมก็เข้าไปดูมาก็ Never ทุกอัน แต่เดียวไปดูอีกทีพอดีอยู่ที่ทำงาน แต่ผมไม่รู้ว่าเป็น win7 ตัวไหนมันเขียนว่า win7 ultimate

Quote Originally Posted by designoot View Post
    เจอกันอีกแล้วนะขอบคุณมากครับพี่เซียนแต่ถ้าปรับ Never หมดทุกอันแล้วยังดับละเพราะเมื่อคืนผมก็เข้าไปดูมาก็ Never ทุกอัน แต่เดียวไปดูอีกทีพอดีอยู่ที่ทำงาน แต่ผมไม่รู้ว่าเป็น win7 ตัวไหนมันเขียนว่า win7 ultimate

ในช่อง run พิมพ์ winver หรือ slmgr.vbs -dlv ไปจะได้รู้ว่าตัวไหน บิลไหน?
    Last edited by mirc; 13 Aug 2009 at 12:43:48.

OverclockZone Member mengchanchai's Avatar

ปล่อยไว้เฉยๆ ไม่ทำอะไรเลย แล้วดับ....น่าจะมาจาก windows เข้า sleep mode
    แต่ถ้าเล่นๆ อยู่แล้วดับนี่ สงสัยจะเป็นที่ hardware แล้วละครับ.....

Quote Originally Posted by mengchanchai View Post
    ปล่อยไว้เฉยๆ ไม่ทำอะไรเลย แล้วดับ....น่าจะมาจาก windows เข้า sleep mode
    แต่ถ้าเล่นๆ อยู่แล้วดับนี่ สงสัยจะเป็นที่ hardware แล้วละครับ.....
    แต่ตอนใช้ xp sp3 ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับแต่พอลง win 7 ใช้ๆอยู่ก็ดับเหมือนชัตดาวอะครับคือหน้าจอจะมืดไปก่อนแต่ไฟยังไม่ดับซักพักไฟก็ดับแล้วก็จะเป็นตอนเปิด win ได้ประมาณ 2 ชม แล้วก็ดับอีก

OverclockZone Member !HaNaMi!'s Avatar

พอจะรู้แล้วว่าเป็นเพราะอะไร แต่ไม่เคยใช้วินโดว์ seven เลยไม่รู้จะบอกว่่ายังไงดี

บอกเท่าที่พี่รู้ก็ได้ครับ

Quote Originally Posted by designoot View Post
    แต่ตอนใช้ xp sp3 ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับแต่พอลง win 7 ใช้ๆอยู่ก็ดับเหมือนชัตดาวอะครับคือหน้าจอจะมืดไปก่อนแต่ไฟยังไม่ดับซักพักไฟก็ดับแล้วก็จะเป็นตอนเปิด win ได้ประมาณ 2 ชม แล้วก็ดับอีก
    น่าจะมาจากแผ่นติดตั้งที่มีการแคร็กมาแล้ว ยังงัยลองแอพทีพให้ผ่านก่อนแล้วดูว่าเป้นใหม่ หรือไม่ก็

ดาวน์โหลดตัวใหม่มาลง ตัวที่ไม่ผ่านการแคร็กมาน่ะ

ครับผม

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ของผมก็เป้นนะ แต่ผมไม่ค่อยใช้ ส่วนมากใช้ XP เลยไม่ได้ตามดูอ่ะ เปิดไว้ กลับมาดูอีกทีเครื่องดับไปแล้ว ไม่แน่ใจว่านานเท่าไรถึงดับ ไม่ได้แครก ใช้คีย์ของ MS เลย

ถ้าเปิดเครื่องไว้เฉยๆ แล้วดับ น่าจะเป็นที่ windows นะ

ถ้าพึงลงใหม่ ลองหา windows 7 ใหม่ลง

ผมก็พึงลง windows 7 เมื่อวาน เปิดทิ้งไว้ก็ไม่เห็นเป็นอะไรเลย

ใช้ oem นะ

ผมก็มีปัญหา เดียวกัน คือ เล่นเเกมสือยุ่ แล้ว หน้าจอ ดับไปเฉยๆ เครืองยังเปิดอยุ่ ใช่ไหมคับ ผมใช้ win7 32bit ultimate อยุ่ เป็นมาหลายวันและ เด่วผมจะลองแก้ปัญหาโดยการ ลง ใหม่ดู ว่าหายไหม เด่วจะมารายงานผล

OverclockZone Member heroin's Avatar

ผมใช้ win 7 7600 32 bit เปิดทั้งวันคืนเป้นอาทิตย์ไม่ดับนะ ลองลงใหม่

ลองลง เรียบร้อย เล่น cod6 ได้ 20 นาที ดับ เหมือนเดิม เด่วลอง เปลี่ยนเปน xp ดุ - -

Whree there is life,there is hope

ดับแล้ว มัีน รีสตาร์ทเองหรือเปล่า

หรือดับไปเฉยๆ มันไม่ได้เกีี่ยวกับ การไม่ได้ Active หรอกนะคิดว่า

อันนี้ควรตรวจดูพวกความร้อนของ Cpu

ลองใช้โปรแกรมนี้ดูค่าความร้อนของ Cpu ดู

hwmonitor หาง่าย จาก กูเกิลนะ

OverclockZone Member Katahara's Avatar

ถ้าดับเพราะเล่นเกมส์
    คาดว่าน่าจะเกิดจากความร้อนล่ะครับ

ของผมเวลาเล่นเกมหรือโหลดบิททัิ้งไว่ประมาณ 2-3 ชม.เครื่องก็รีสตาร์ทเองครับ ความร้อน cpu ใช้งานปกติประมาณ67องศา ครับ

Bookmarks

Bookmarks