overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29
    Banned

Default คำถามง่ายๆๆ ทำไมไทยไม่มียี่ห้อ hardware ของตัวเอง

จะวาเราไม่มีความรู้ทางด้าน chip semiconducture ต่างๆก้ไม่ใช่ เพราะกระบวนการผลิตแต่ล่ะตัวมันก็สั่งชิ้นส่วนจากโน่นนี่มาประกอบกัน อยากเห็นบ้างผมว่าก็ไม่น่าจะยากน่ะ เรายังมีโรงงานผลิตเครื่องเล่น cd ได้เลย pcb คอมก็อาจจะเยอะกว่าแค่นั้นเอง

OverclockZone Member kingzeeza's Avatar

ไม่มีเทคโนโลยีเป็นของตัวเองครับ ได้เเต่ผลิต เเล้วจะติดเเบนได้อย่างไร
    made in thailand ไปก่อนไหม

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

รัฐไม่ส่งเสริมครับ คนไทยได้แชมป์ออกบ่อยแข่งขันทำนองนี้ แต่.....คนเก่งไม่มีเงิน
    คนมีเงิน คิดผลกำไร ฉะนั้นมักไม่ยอมจ่ายก่อน เริ่มแรกต้องเจ็บตัวสูงครับ

OverclockZone Member goba13324's Avatar

คนไทย บุญมีแต่กำบังครับ

OverclockZone Member arito's Avatar

แรงกำลังไม่พอ ต้องพึ่ง บ.จากต่างประเทศ เสียงบประมาณเยอะ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    สงบสุข & สันโดษ

ขนาดรัฐสภายังโดนยึดง่ายเหมือนปอกกล้วย

ประสาอะไรกับโรงงานเซมิคอนที่ต้องการความปลอดภัย , เป็นความลับสูงสุด

OverclockZone Member นานาจิตตัง's Avatar

ประเทศไทยมันไกล้ถึงทางตันแล้วมั๊ง.... เอ้อ

OverclockZone Member

เก่งแต่จน หม่นหมองใจ
    เก่งโกงกิน สิ้นชาติไทย
    ว่าแล้วไป กินม่าม่ากัน

OverclockZone Member masteraz's Avatar
    Phrae - Chiangmai

Quote Originally Posted by chainarong_g View Post
    เก่งแต่จน หม่นหมองใจ
    เก่งโกงกิน สิ้นชาติไทย
    ว่าแล้วไป กินม่าม่ากัน
    ขอมาม่าหมูสับเน้ออ - -

OverclockZone Member

หมูสับต้มยำ ใส่ไข่ด้วย

Banned

รสซีฟู๊ดดิ ออกทะเลแล้วนี่

OverclockZone Member devilshura's Avatar

มี "ธานินทร์" อยู่อันนึง ที่ยังพอขายได้

OverclockZone Member nests's Avatar

รู้สึกจะมี การ์ดจอ แบนด์ ไทย อยู่นะครับ Spark อะ

OverclockZone Member polppol's Avatar

Quote Originally Posted by masteraz View Post
    ขอมาม่าหมูสับเน้ออ - -
    ก็ไทยทำ มาม่า ส่งออกไงครับ
    ขายดีด้วย 555+

OverclockZone Member noomkorat's Avatar
    Nakronrajchasima

การสร้างแบรนด์ เป็นเรื่องยาก ใช้เวลา รวมถึงการสนับสนุนจากภาครัฐ
    ลองไปดูเงื่อนไขการจัดซื้อของรัฐแต่ละครั้งเถอะ แบรนด์ไทยยากเข้าเจาะได้
    ยิ่งเรื่องเซมิคอนดัคเตอร์ เราไม่มีโรงงานต้นน้ำ (ผลิตเวเฟอร์เอง) อุตสาหกรรมด้านนี้เราจึงสู้อีกประเทศยาก
    เคยมีคนไทยใจถึงจะทำโรงงานเวเฟอร์ แต่หุ้นส่วนต่างประเทศถอนตัว เปลี่ยนมาขอให้รัฐบาลไทยสนับสนุนหาแหล่งเงินกู้ให้ รัฐบาลสมัยนั้นบอกว่าไม่ควรลงทุน เพราะเป็นสิ่งที่คนไทยไม่ถนัด ควรจับจอบจับเสียมเช่นเดิมจะดีกว่า ผู้ลงทุนรายนั้นก็เลยหงายหลังไม่เป็นท่า ทั้งที่สร้างโรงงานบางส่วนไปแล้ว ลูกหลานไทยก็เลยขาดโอกาสแสดงฝีมือทางด้านนี้ไปอีก เสียดาย............ภาค....ที่เท่าไรก็ไม่รู้

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

คงไม่ต้องบอกถึงคุณภาพนะครับถ้ามี = =

OverclockZone Member es_ciro's Avatar

ถ้ามี แล้วจะใช้มั้ยล่ะครับ
    ไม่ได้ดูถูกนะครับ ของอาจจะดี ดีจริงๆก็ได้
    แต่ต้องถามอีกครั้ง ถ้ามีจะใช้มั้ยล่ะครับ
    ถ้าจะบอกว่าเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ความดี? กว่าจะถอนทุนได้ก็รากเลือดแล้ว ไหนจะต้องคิดเทคใหม่ๆไล่ทันคู่แข่งอีก
    เงินไม่มา สภาพคล่องไม่มี ขายก๋วยจี๊ดีกว่า...

ถ้าจะสำเร็จ อย่างน้อยต้องมีตลาด ผมว่า ไม่พ้นราชการน่ะแหล่ะที่ต้องโดนบังคับใช้เป็นกลุ่มแรก
    (ผมว่านี่คือ ทางรอดทางเดียวที่ผมคิดออก)

ps000000
    Guest

เทคโนโลยีพวกนี้ไม่ใช่ง่ายๆนะคร้าบ

OverclockZone Member kahung's Avatar
    พันธ์ทิพย์ ประตูน้ำ,BTSพญาไท

Quote Originally Posted by es_ciro View Post
    ถ้ามี แล้วจะใช้มั้ยล่ะครับ
    ไม่ได้ดูถูกนะครับ ของอาจจะดี ดีจริงๆก็ได้
    แต่ต้องถามอีกครั้ง ถ้ามีจะใช้มั้ยล่ะครับ
    ถ้าจะบอกว่าเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ความดี? กว่าจะถอนทุนได้ก็รากเลือดแล้ว ไหนจะต้องคิดเทคใหม่ๆไล่ทันคู่แข่งอีก
    เงินไม่มา สภาพคล่องไม่มี ขายก๋วยจี๊ดีกว่า...

ถ้าจะสำเร็จ อย่างน้อยต้องมีตลาด ผมว่า ไม่พ้นราชการน่ะแหล่ะที่ต้องโดนบังคับใช้เป็นกลุ่มแรก
    (ผมว่านี่คือ ทางรอดทางเดียวที่ผมคิดออก)
    นั่นสิกลัวทำออกมาแล้วไม่มีคนใช้

Yossi
    Guest

ผมว่าถ้าเป็น Product อย่าง MB VGA RAM พวกนี้ไม่มีคนซื้อหรอก
    เพราะคนซื้อยังต้องการความน่าเชื่อถือเยอะ

แต่ผมว่าคนไทย น่าจะลองทำ เคส ดูนะครับ
    คิดว่า คนไทยเก่งๆมีเยอะ วัสดุเราก็ไม่น่าจะแพง
    ค่า R&D ก็ไม่น่าสูง จริงๆก็ เลียนๆแบบเขามาก็ได้
    คุณภาพสัก 7-80% แต่ราคาสักครึ่งนึง รับรองมีคนซื้อแน่

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks