Announcement

Collapse
No announcement yet.

(cpu)มีงบ 30,000บาท เกินได้นิดหน่อย ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• (cpu)มีงบ 30,000บาท เกินได้นิดหน่อย ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

หน้าจอ อุปกรณ์ มีหมดแล้ว จะซื้อแทน com ที่กำลังเสีย(มันไปหลายทีแล้ว เปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง)

มีงบ 30,000บาท เกินได้ไม่เกิน 4,000-5,000 บาทครับ

จริงๆแล้ว เอามาเล่นเกมส์นั้นแหละครับ - -"

core 2 Q งบเท่านี้จะไหวรึเปล่าครับ??

DDR3 มันแรงกว่า DD2 มากรึเปล่าครับ (อาจจะเป็นคำถามที่น่า้เบื่อแต่ช่วยหน่อยนะครับ)

แล้วPSU นี้จำเป็นต้องซื้อรึเปล่าครับ?? (ผมยังสับสนว่า USP กับ PSU ตัวเดียวกันT-T)

จะ Intel หรือ AMD หรือ ATI หรือ Nvidia ก็รับได้ทุกอย่างครับ

บางทีload bit ทิ้งไว้2-3วัน(โดยไม่พักเครื่อง) จำเป็นต้องซื้ออะไรเสริมไหมครับ??

จะไปซื้อวันเสาร์ตอนเช้าที่ห้างพันทิพย์ใหม่(ชื่อเดิมคือบางลำภู) มีร้านไหนแนะนำรึเปล่าครับ เพราะ พ่อผมไปซื้อ(ผมเองอาจจะไม่ได้ไป)

ขอบคุณที่สละเวลาอ่านกระทู้น่าเบื่อเดิมๆนะครับ แต่อยากได้ข้อมูลไปซื้อเครื่องจริง

Intel Core i7 920 2.66 GHz. 10,400
    GIGABYTE EX58-UD4P : LGA1366/X58/DDR3 8,390
    G.SKILL NQ/1600 3 GB (1GB x 3) Tri-CH. CL 9-9-9-24 2,600
    HIS Radeon HD4890 1 GB GDDR5 256 Bit REF. 7,100
    WD 5000 AADS 500 GB S-ATA II 32 MB 1,950
    Scythe Chou Riki 600W. Modular 3,400
    Case 1,300
    DVD-RW 800
    Last edited by blueforce; 13 Aug 2009, 22:48:13.

Comment

DDR3 มันแรงกว่า DD2 มากรึเปล่าครับ (อาจจะเป็นคำถามที่น่า้เบื่อแต่ช่วยหน่อยนะครับ)

แล้วPSU นี้จำเป็นต้องซื้อรึเปล่าครับ?? (ผมยังสับสนว่า USP กับ PSU ตัวเดียวกันT-T)

ยิ่งเยอะยิ่งแรงครับ สำหรับแรมนะ ส่วนใหญ่ DDR3 ใช้กับบอร์ด i7

ส่วน psu =Power Supply
      usp=Uninterruptible Power Suppy หมายถึงอุปกรณ์ไฟฟ้าที่สามารถจ่ายพลังงานไฟฟ้า สำรองให้กับเครื่องใช้ไฟฟ้า

ส่วนสเปกก็ตามๆท่าน

Comment

ขอบคุณครับ คุณblueforce และคุณ sdang

สำหรับสเป๊กและข้อสงสัยเรื่อง ram กับ USP

Intel Core i7 920 2.66 GHz. 10,400 <------- ตัวนี้คือ cpu ใช่ไหมครับ
        GIGABYTE EX58-UD3R : LGA1366/X58/DDR3 6,790 <-------- อันนี้คือ mainbord
        G.SKILL NQ/1600 3 GB (1GB x 3) Tri-CH. CL 9-9-9-24 2,600 <----- แล้วนี้คืออะไรเหรอครับ?? ผมหาในgoogle เข้าใจว่าเป็น ram แต่ไม่เข้าใจวิธีการใช้+การทำงานซักเท่าไร
        Asus EAH4890 New Sink 1 GB GDDR5 256 Bit 7,650 <----- อันนี้ cardจอใช่ไหมครับ
        WD 5000 AADS 500 GB S-ATA II 32 MB 1,950 <---- อันนี้ HD ใช่ไหมครับ (เห็นมัน500gb+sata)
        Scythe Chou Riki 600W. Modular 3,400 <---- อันนี้ึคืออะไร??? T-T"
        Case 1,300 <---- case ผมเห็นพวกที่ประกอบใสๆนี้ราคาแพงไหมครับ?? เห็นมีพัดลมตัวใหญ่ดี

ผมจะจดสเป๊กตามนี้แล้ว กะว่าจะให้พ่อผมไปซื้อ ที่บางลำภู แนะนำร้านหน่อยได้ไหมครับ?

Comment

มันเรียกว่า UPS ไม่ใช่หรอ??

Comment

Originally posted by ngolf2 View Post
            มันเรียกว่า UPS ไม่ใช่หรอ??

อะจริงด้วย !!

Comment

EX58-UD3R เป็นแรม2ตัวนะคับ มัน โดโอ

Comment

Originally posted by PPK101 View Post
                ขอบคุณครับ คุณblueforce และคุณ sdang

สำหรับสเป๊กและข้อสงสัยเรื่อง ram กับ USP

Intel Core i7 920 2.66 GHz. 10,400 <------- ตัวนี้คือ cpu ใช่ไหมครับ ใช่ครับ
                GIGABYTE EX58-UD3R : LGA1366/X58/DDR3 6,790 <-------- อันนี้คือ mainbord ใช่ครับ
                G.SKILL NQ/1600 3 GB (1GB x 3) Tri-CH. CL 9-9-9-24 2,600 <----- แล้วนี้คืออะไรเหรอครับ?? ผมหาในgoogle เข้าใจว่าเป็น ram แต่ไม่เข้าใจวิธีการใช้+การทำงานซักเท่าไร แรมครับ G.SKILL NQ/1600 DDR3 มี 3 แผง เป็น Tripple Channel ครับ
                Asus EAH4890 New Sink 1 GB GDDR5 256 Bit 7,650 <----- อันนี้ cardจอใช่ไหมครับ ใช่ครับ
                WD 5000 AADS 500 GB S-ATA II 32 MB 1,950 <---- อันนี้ HD ใช่ไหมครับ (เห็นมัน500gb+sata) ใช่ครับ
                Scythe Chou Riki 600W. Modular 3,400 <---- อันนี้ึคืออะไร??? T-T" Power Supply ครับผม
                Case 1,300 <---- case ผมเห็นพวกที่ประกอบใสๆนี้ราคาแพงไหมครับ?? เห็นมีพัดลมตัวใหญ่ดี เคสดีต้องราคาแพงอยู่แล้วครับ เคสใสๆ ส่วนมากคนที่ชอบที่อะไหล่แต่งคอมฯ นิยมใช้กันครับ
                เพื่อได้ให้เห็นตัวอุปกรณ์ได้ชัด ถ้าใช้งานโหลดบิทธรรมดาๆ แนะนำเคส อะลูมิเนียม เนี้ยะแหละครับ

ผมจะจดสเป๊กตามนี้แล้ว กะว่าจะให้พ่อผมไปซื้อ ที่บางลำภู แนะนำร้านหน่อยได้ไหมครับ
                ? ผมคนต่างจังหวัดอ่ะรู้จักแต่ในตัว กทม. ดังๆ ก็มี Jedi , TK พวกนี้แหละครับ
                ตอบให้แล้วนะครับ หวังว่าน่าจะกระจ่าง เนอะ หุหุ

Comment

เงินทองนั้นหายาก ต้องลำบากออกเรือไป...
                  อิอิ

สุดยอดเลยคับ มีเงินซื้อคอมเยอะขนาดนี้
                  ผมงบแค่ไม่กี่บาท ยังเพนเทียมดูโอ้คอ อยู่เลยครับ

Comment

WD 5000 AADS 500 GB ไม ไม่เอา WD 6400 AADS 640G อ่า เพิ่มตังอีกนิดเองครับ

Comment

Originally posted by Gumiller View Post
                      WD 5000 AADS 500 GB ไม ไม่เอา WD 6400 AADS 640G อ่า เพิ่มตังอีกนิดเองครับ
                      ผมเดาว่า Bufferมัน32Mอ่ะคับ

Comment

พรุ่งนี้ก็จะไปซื้อแล้วครับ

ขอบคุณที่มาให้คำตอบนะครับ

ส่วนคุณ narimura ผมอยากจะบอกว่า ที่เก็บเงินได้ขนาดนี้เพราะ ใจจริงจะซื้อ notebook เลยเก็บไว้เยอะ ไม่ได้กะซื้อ PC พอมาเทียบราคากับสเป๊กเลยตัดสินใจซื้อ PC จะดีกว่า

Comment

"WD 640 GB AAKS แรงๆ !!

psu 600w จะไหวหรอกับ 4890+i7

Comment

แล้วต้องเพิ่ม psu รึเปล่าครับ???

MB จำเป็นไหมที่ต้องมีช่องRam6ช่อง?

Comment

Originally posted by PPK101 View Post
                              แล้วต้องเพิ่ม psu รึเปล่าครับ???

MB จำเป็นไหมที่ต้องมีช่องRam6ช่อง?
                              ด้วยงบขนาดนี้ มันก็เต็มแล้วครับ อย่างที่ผมบอก

Comment

Working...
                              X