Announcement

Collapse
No announcement yet.

True Black 120ex ใช้อะไรทำความสะอาดกันหลอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• True Black 120ex ใช้อะไรทำความสะอาดกันหลอครับ

ใช้อะไรทำความสะอาดกันหลอ ของผมมันเก่าจน ฝุ่นเกาะมากๆ แล้ว อยากจะทำความสะอาด แต่ไม่รู้จะใช้อะไรดี

กลัวใช้บัสโซแล้วมันจะลอก อ่ะครับ Y_Y วานเพื่อนๆช่วยบอกกันที

ใช้ Coke ดีป่าวง่ะ มีสูตรยังไง บอกกันมั่งครับ

ใช้น้ำเปล่าล้างครับคือ เอาซิ้งไปแช่ถังน้ำไว้ซักพักแล้วใช้แปรงสีฟันนุ่มๆขัดฟินมันครับ
    เมื่อฝุ่นออกหมดแล้วก็ตากหรือเป่าลมให้แห้ง เมื่อแห้งแล้วท่านจะเห็นว่ามีคราบขาวๆเกาะตรงฟิน
    ขั่นต่อมาคือ ใช้โซแนคฉีดไปที่ซิ้งครับฉีดให้ทั่วแล้วเอาแปรงสีฟันขัดฟินเบาๆ
    ตากให้แห้งเหมือนเดิมแต่คราวนี้ท่านต้องทนกลิ่นน้ำมันหน่อย แต่ซิ้งเงางามเหมือนใหม่เลยครับ

แล้วไอ้พวกวิธีแปลกๆเช่นแช่โซดา อย่าไปลองเลยครับมันเป็นกรดกัดสารที่เคลือบฟิน
    พวกซิ้งที่รมดำมาควรเลี่ยงเป็นอย่างยิ่ง ไม่งั้นจากซิ้งรมดำจะเป็นซิ้งขาวแน่นอน

Comment

Originally posted by BEAM ME06 View Post
      ใช้น้ำเปล่าล้างครับคือ เอาซิ้งไปแช่ถังน้ำไว้ซักพักแล้วใช้แปรงสีฟันนุ่มๆขัดฟินมันครับ
      เมื่อฝุ่นออกหมดแล้วก็ตากหรือเป่าลมให้แห้ง เมื่อแห้งแล้วท่านจะเห็นว่ามีคราบขาวๆเกาะตรงฟิน
      ขั่นต่อมาคือ ใช้โซแนคฉีดไปที่ซิ้งครับฉีดให้ทั่วแล้วเอาแปรงสีฟันขัดฟินเบาๆ
      ตากให้แห้งเหมือนเดิมแต่คราวนี้ท่านต้องทนกลิ่นน้ำมันหน่อย แต่ซิ้งเงางามเหมือนใหม่เลยครับ

แล้วไอ้พวกวิธีแปลกๆเช่นแช่โซดา อย่าไปลองเลยครับมันเป็นกรดกัดสารที่เคลือบฟิน
      พวกซิ้งที่รมดำมาควรเลี่ยงเป็นอย่างยิ่ง ไม่งั้นจากซิ้งรมดำจะเป็นซิ้งขาวแน่นอน
      โซแนคนี่น้ำมันหล่อลื่น กระป๋องส้มๆป่ะครับ (จะลองดูนะ)

เคยเอาโซดา 2 ขวดผสมน้ำ แล้วก็แช่แปปนึง สะอาดดี แต่สีเปลี่ยนครับ แต่เปลี่ยนไม่มาก อิอิ

Comment

ไม่ทำอะไรเลย ใช้ปืนลมเป่าเอา แต่นั่นหล่ะครัล

Comment

Originally posted by fordsupra View Post
          โซแนคนี่น้ำมันหล่อลื่น กระป๋องส้มๆป่ะครับ (จะลองดูนะ)

เคยเอาโซดา 2 ขวดผสมน้ำ แล้วก็แช่แปปนึง สะอาดดี แต่สีเปลี่ยนครับ แต่เปลี่ยนไม่มาก อิอิ
          ใช่ครับ โซแนคกระป๋องส้มขวดละไม่เกิน100บาท ถ้าจะประหยัดหน่อย
          ท่านก็ฉีดลงบนแปรงสีฟันให้ชุ่ม แล้วเอามาขัดซิ้งก็ได้ครับ รับรองเงาเหมือนใหม่

Comment

เอาเบนซินเช็ดได้มั๊ยคับ มันจะกัดผิวมั๊ย

Comment

ปืนฉีดน้ำแรงดันสูงครับ ปรับละอองน้ำให้วงกว้างๆ อัดเข้าไป เกลี้ยง

ที่เหลือ ไม่เงาไม่งาม ก็ วีนอล ขัดบนฟินเข้าไป ก็เหมือนใหม่แล้วครับ

Comment

Working...
              X