overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member JetDo_Craf's Avatar

Default เอา ละ สงสัยมานานละ Nb Sb

คือผมอยากรู้ครับว่า
    1.ไฟ ของNb กับ Sb มีไว้ทำไมหรอคับ คือเห็นค่าเดิมๆ 1.2v
    2. มันมีความสำคัญต่อการ Oc อย่างไร
    3. ถ้าปรับมากเกินไป จะทำให้ส่วนไหนของเมนบอดร้อนมากขึ้น
    4. มันมีผลยังไงกับ ค่าHt Link
    5. นึกไม่ออก

คือเบื้อต้น ผมก็พอรู้คร่าวๆ อะครับแต่ไม่ค่อยเข้าใจมันเ่าไหร่
    ก็เลยอยากรู้ให้มันกระจ่างอะครับ ก็เคยไปอ่านที่ห้องอินเทล และห้อง เอเอ็มดี มาพอสมควร
    แต่สรุปใจความและความสำคัญมันไม่ได้

และการทดลอง ผมก็เคยบองไปปรับมันนะคับ แต่ผลที่ได้ คือไม่มีอะไรเกิดขึ้น

สมมุดว่า ผมOc ได้ที่ 3.870 GHZ อย่างงี้อะครับ แต่ผมอยากได้อีก นิสสส นึงให้ได้เลข ที่ต้องการ
    แต่มันไปไม่ได้ซักที เลยอยากหาความรู้จาก ส่วนนี้ไป ปรับแต่งเพื่อให้มันไหลไปได้อีกสักนิดนึงอะไรประมานนี้ครับ

รบกวน ท่านๆ ผู้ รู้ ช่วยตอบ ปันหาผมหน่อยนะครับ และขอบคุณล่วงหน้าทุกๆ ท่านที่เข้ามาให้ความคิดเห็นและ มาตอบปันหาผม
    มันอาจจะมี ความสำคัญ และเป็นความรู้ให้ท่านอื่นที่เข้ามาอ่านไม่มากก็น้อยครับ

อุปกรณ์นะคับ

Cpu x2 550ิำ
    เมนบอด gama 770ds3 rv 2.0
    vga spark 9600gt
    ram lanfast bus 800 2*1gb (bus1200 @ 2.3V)
    psu เรทแม็ก 530w
    รูป รูป
    Last edited by JetDo_Craf; 14 Aug 2009 at 00:05:35.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    27/10/62 ทริป อุดรฯ , หนองคาย , เวียงจันทน์

น่าจะบอก System ต่างๆ ใว้ให้คนที่จะพอรู้ได้วิเคราะห์ได้ถูก นะ

OverclockZone Member JetDo_Craf's Avatar

ได้ครับ

OverclockZone Member

ออนเอ็มด้วยท่าน

ขอความช่วยเหลือหน่อยคร๊าบบ

sompong99
    Guest

อ่านเลยครับ http://overclockzone.com/tor_za/year...t_nb/index.htm

ถ้าต้องการเล่น HT, NB Frequen ลองเพิ่มไฟ
    1.CPU NB VDDA เป็น +0.275
    2.ไฟ NB +0.1
    แล้วลองปรับ HT ให้วิ่งสัก 2200-2300(1.8 หรือ 2.0), ปรับ NB Frequence สัก 2500-2700(ราวๆ X10)

แล้วลองเทสดูครับ รายละเอียด หรือประสิทธิภาพที่ได้จากการปรับอยู่ในลิงก์กระทู้ท่าน tor_za เข้าใจได้ไม่ยากครับ

ปล. ดูความร้อนด้วยนะครับ อีกอย่าง เวลาเทส ปิด Bit ด้วย คะแนนจะได้ดีขึ้นครับ อิอิ

bffmssss
    Guest

Quote Originally Posted by sompong99 View Post
    อ่านเลยครับ http://overclockzone.com/tor_za/year...t_nb/index.htm

ถ้าต้องการเล่น HT, NB Frequen ลองเพิ่มไฟ
    1.CPU NB VDDA เป็น +0.275
    2.ไฟ NB +0.1
    แล้วลองปรับ HT ให้วิ่งสัก 2200-2300(1.8 หรือ 2.0), ปรับ NB Frequence สัก 2500-2700(ราวๆ X10)

แล้วลองเทสดูครับ รายละเอียด หรือประสิทธิภาพที่ได้จากการปรับอยู่ในลิงก์กระทู้ท่าน tor_za เข้าใจได้ไม่ยากครับ

ปล. ดูความร้อนด้วยนะครับ อีกอย่าง เวลาเทส ปิด Bit ด้วย คะแนนจะได้ดีขึ้นครับ อิอิ
    ขอบคุณครับ ได้ความรู้อีกแล้ว
    เมื่อก่อนก็ไม่ค่อยเข้าใจ HT NB ตอนนี้ก็ไม่เข้าใจ 555
    แต่ดีกว่าไม่ได้อ่าน บทความท่าน tor_za มีประโยชน์มากครับ
    จากลองปรับดูปรับมั่วๆ ยังงงๆอยู่
    HYPER PI เร็วขึ้นมา กว่าเดิมครับ 1 นาทีอิอิ

OverclockZone Member zardozku's Avatar

เอาละ ได้ความรู้มาละ งงอยู่นาน
    มิน่าละ มันตันๆที่บัส240*14.5
    จะลองคล๊อก 245 ดู

คงจะหลักการเดียวกันมั้งครับ ใช่ไหม?

พอเข้าใจหน่อยนึง ถ้าสมมุด ไฟ Nb เดิม 1.2 ลากNb ไปได้ 2400 ถ้ามันวิ่งที่ 2400 ไม่ได้เราก็ต้องเพิ่มไฟให้มัน สักนิดหน่อยเพื่อให้มันทำงานได้และลากไปได้ต่อ
    เหมือนเราเพิ่มไฟให้ Cpu ตอนที่มันต้องการกินไฟ มากกว่าเก่าภายในความเร็วที่สูงกว่าปรกติ

sompong99
    Guest

Quote Originally Posted by bffmssss View Post
    ขอบคุณครับ ได้ความรู้อีกแล้ว
    เมื่อก่อนก็ไม่ค่อยเข้าใจ HT NB ตอนนี้ก็ไม่เข้าใจ 555
    แต่ดีกว่าไม่ได้อ่าน บทความท่าน tor_za มีประโยชน์มากครับ
    จากลองปรับดูปรับมั่วๆ ยังงงๆอยู่
    HYPER PI เร็วขึ้นมา กว่าเดิมครับ 1 นาทีอิอิ

อิอิ ยินดีด้วยครับ

Quote Originally Posted by zardozku View Post
    เอาละ ได้ความรู้มาละ งงอยู่นาน
    มิน่าละ มันตันๆที่บัส240*14.5
    จะลองคล๊อก 245 ดู

คงจะหลักการเดียวกันมั้งครับ ใช่ไหม?
    ครับ ที่ผมเห็นมาส่วนใหญ่จะติดที่ค่า HT กันครับ ถ้าปล่อยให้มันวิ่งสูงๆ ไม่ได้ก็ลดมันลง หันไปเล่น bus กับ nb fre. แทน ก็ได้ครับ ผมว่ายังไงๆ Mhz ก็สำคัญที่สุด แต่ขณะเดียวกันก็ทิ้ง HT กับ nb fre. ไม่ได้เช่นกัน อิอิ งงเหมือนเดิม

Quote Originally Posted by JetDo_Craf View Post
    พอเข้าใจหน่อยนึง ถ้าสมมุด ไฟ Nb เดิม 1.2 ลากNb ไปได้ 2400 ถ้ามันวิ่งที่ 2400 ไม่ได้เราก็ต้องเพิ่มไฟให้มัน สักนิดหน่อยเพื่อให้มันทำงานได้และลากไปได้ต่อ
    เหมือนเราเพิ่มไฟให้ Cpu ตอนที่มันต้องการกินไฟ มากกว่าเก่าภายในความเร็วที่สูงกว่าปรกติ
    ถูกต้องแล้วคร้าบบบบบ

OverclockZone Member sabayjoo_'s Avatar
    EC#20_Tech_com_TechNo_KoRat_!

ความรู้ทั้งนั้นเลย

OverclockZone Member gorly's Avatar

อ่านจบแถบอยากกลับบ้านไปเทส

แต่เสียดาย บอดผม มันเล่นNb ไม่ได้ถ้า มันเกิน 2200 เมื่อไหร่เข้าวินโดวไม่ได้เลย อิอิ กำ

OverclockZone Member gorly's Avatar

มีคำถามครับ ถ้า HT กับ NB ไม่เท่ากันจะมีผลอะไรหรือป่าวครับ

OverclockZone Member nonthanan's Avatar

Quote Originally Posted by gorly View Post
    มีคำถามครับ ถ้า HT กับ NB ไม่เท่ากันจะมีผลอะไรหรือป่าวครับ
    ไม่ีมีผลครับ ผมเล่นHTที่2400 NBที่ 2700 ครับ
    ก็ปกติดีครับ ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่อุณหภุมิ ของNB 60 SB 52 มันร้อนไปมั้ยครับ

OverclockZone Member Sareshiku's Avatar
    [มศก.นครปฐม] [ปิ่นเกล้า] Infractions: 999/999 (999)

Quote Originally Posted by nonthanan View Post
    ไม่ีมีผลครับ ผมเล่นHTที่2400 NBที่ 2700 ครับ
    ก็ปกติดีครับ ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่อุณหภุมิ ของNB 60 SB 52 มันร้อนไปมั้ยครับ
    ยังใช้ บอร์ด DFI อยู่ป่ะ แล้วใช้ตัวไหน Bios เวอร์ชั่นไร

ทำไมของผมลาก NB ไม่ไปเลย

Super Moderator tor_Za's Avatar

ลองลากการบ้านดูก็แล้วกัน 780G ตัวธรรมดาบ้านๆของน้องกิ๊ก

http://overclockzone.com/tor_za/year...s2h/index2.htm

ลองดูที่ผมปรับไบออสเอาไว้

-ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
    -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
    งดแรงชั่วคราว

Bookmarks

Bookmarks