Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอา ละ สงสัยมานานละ Nb Sb

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอา ละ สงสัยมานานละ Nb Sb

คือผมอยากรู้ครับว่า
    1.ไฟ ของNb กับ Sb มีไว้ทำไมหรอคับ คือเห็นค่าเดิมๆ 1.2v
    2. มันมีความสำคัญต่อการ Oc อย่างไร
    3. ถ้าปรับมากเกินไป จะทำให้ส่วนไหนของเมนบอดร้อนมากขึ้น
    4. มันมีผลยังไงกับ ค่าHt Link
    5. นึกไม่ออก

คือเบื้อต้น ผมก็พอรู้คร่าวๆ อะครับแต่ไม่ค่อยเข้าใจมันเ่าไหร่
    ก็เลยอยากรู้ให้มันกระจ่างอะครับ ก็เคยไปอ่านที่ห้องอินเทล และห้อง เอเอ็มดี มาพอสมควร
    แต่สรุปใจความและความสำคัญมันไม่ได้

และการทดลอง ผมก็เคยบองไปปรับมันนะคับ แต่ผลที่ได้ คือไม่มีอะไรเกิดขึ้น

สมมุดว่า ผมOc ได้ที่ 3.870 GHZ อย่างงี้อะครับ แต่ผมอยากได้อีก นิสสส นึงให้ได้เลข ที่ต้องการ
    แต่มันไปไม่ได้ซักที เลยอยากหาความรู้จาก ส่วนนี้ไป ปรับแต่งเพื่อให้มันไหลไปได้อีกสักนิดนึงอะไรประมานนี้ครับ

รบกวน ท่านๆ ผู้ รู้ ช่วยตอบ ปันหาผมหน่อยนะครับ และขอบคุณล่วงหน้าทุกๆ ท่านที่เข้ามาให้ความคิดเห็นและ มาตอบปันหาผม
    มันอาจจะมี ความสำคัญ และเป็นความรู้ให้ท่านอื่นที่เข้ามาอ่านไม่มากก็น้อยครับ

อุปกรณ์นะคับ

Cpu x2 550ิำ
    เมนบอด gama 770ds3 rv 2.0
    vga spark 9600gt
    ram lanfast bus 800 2*1gb (bus1200 @ 2.3V)
    psu เรทแม็ก 530w
    Attached Files
    Last edited by JetDo_Craf; 14 Aug 2009, 00:05:35.

น่าจะบอก System ต่างๆ ใว้ให้คนที่จะพอรู้ได้วิเคราะห์ได้ถูก นะ

Comment

ได้ครับ

Comment

ออนเอ็มด้วยท่าน

Comment

ขอความช่วยเหลือหน่อยคร๊าบบ

Comment

อ่านเลยครับ http://overclockzone.com/tor_za/year...t_nb/index.htm

ถ้าต้องการเล่น HT, NB Frequen ลองเพิ่มไฟ
            1.CPU NB VDDA เป็น +0.275
            2.ไฟ NB +0.1
            แล้วลองปรับ HT ให้วิ่งสัก 2200-2300(1.8 หรือ 2.0), ปรับ NB Frequence สัก 2500-2700(ราวๆ X10)

แล้วลองเทสดูครับ รายละเอียด หรือประสิทธิภาพที่ได้จากการปรับอยู่ในลิงก์กระทู้ท่าน tor_za เข้าใจได้ไม่ยากครับ

ปล. ดูความร้อนด้วยนะครับ อีกอย่าง เวลาเทส ปิด Bit ด้วย คะแนนจะได้ดีขึ้นครับ อิอิ

Comment

Originally posted by sompong99 View Post
              อ่านเลยครับ http://overclockzone.com/tor_za/year...t_nb/index.htm

ถ้าต้องการเล่น HT, NB Frequen ลองเพิ่มไฟ
              1.CPU NB VDDA เป็น +0.275
              2.ไฟ NB +0.1
              แล้วลองปรับ HT ให้วิ่งสัก 2200-2300(1.8 หรือ 2.0), ปรับ NB Frequence สัก 2500-2700(ราวๆ X10)

แล้วลองเทสดูครับ รายละเอียด หรือประสิทธิภาพที่ได้จากการปรับอยู่ในลิงก์กระทู้ท่าน tor_za เข้าใจได้ไม่ยากครับ

ปล. ดูความร้อนด้วยนะครับ อีกอย่าง เวลาเทส ปิด Bit ด้วย คะแนนจะได้ดีขึ้นครับ อิอิ
              ขอบคุณครับ ได้ความรู้อีกแล้ว
              เมื่อก่อนก็ไม่ค่อยเข้าใจ HT NB ตอนนี้ก็ไม่เข้าใจ 555
              แต่ดีกว่าไม่ได้อ่าน บทความท่าน tor_za มีประโยชน์มากครับ
              จากลองปรับดูปรับมั่วๆ ยังงงๆอยู่
              HYPER PI เร็วขึ้นมา กว่าเดิมครับ 1 นาทีอิอิ

Comment

เอาละ ได้ความรู้มาละ งงอยู่นาน
                มิน่าละ มันตันๆที่บัส240*14.5
                จะลองคล๊อก 245 ดู

คงจะหลักการเดียวกันมั้งครับ ใช่ไหม?

Comment

พอเข้าใจหน่อยนึง ถ้าสมมุด ไฟ Nb เดิม 1.2 ลากNb ไปได้ 2400 ถ้ามันวิ่งที่ 2400 ไม่ได้เราก็ต้องเพิ่มไฟให้มัน สักนิดหน่อยเพื่อให้มันทำงานได้และลากไปได้ต่อ
                  เหมือนเราเพิ่มไฟให้ Cpu ตอนที่มันต้องการกินไฟ มากกว่าเก่าภายในความเร็วที่สูงกว่าปรกติ

Comment

Originally posted by bffmssss View Post
                    ขอบคุณครับ ได้ความรู้อีกแล้ว
                    เมื่อก่อนก็ไม่ค่อยเข้าใจ HT NB ตอนนี้ก็ไม่เข้าใจ 555
                    แต่ดีกว่าไม่ได้อ่าน บทความท่าน tor_za มีประโยชน์มากครับ
                    จากลองปรับดูปรับมั่วๆ ยังงงๆอยู่
                    HYPER PI เร็วขึ้นมา กว่าเดิมครับ 1 นาทีอิอิ

อิอิ ยินดีด้วยครับ

Originally posted by zardozku View Post
                    เอาละ ได้ความรู้มาละ งงอยู่นาน
                    มิน่าละ มันตันๆที่บัส240*14.5
                    จะลองคล๊อก 245 ดู

คงจะหลักการเดียวกันมั้งครับ ใช่ไหม?
                    ครับ ที่ผมเห็นมาส่วนใหญ่จะติดที่ค่า HT กันครับ ถ้าปล่อยให้มันวิ่งสูงๆ ไม่ได้ก็ลดมันลง หันไปเล่น bus กับ nb fre. แทน ก็ได้ครับ ผมว่ายังไงๆ Mhz ก็สำคัญที่สุด แต่ขณะเดียวกันก็ทิ้ง HT กับ nb fre. ไม่ได้เช่นกัน อิอิ งงเหมือนเดิม

Originally posted by JetDo_Craf View Post
                    พอเข้าใจหน่อยนึง ถ้าสมมุด ไฟ Nb เดิม 1.2 ลากNb ไปได้ 2400 ถ้ามันวิ่งที่ 2400 ไม่ได้เราก็ต้องเพิ่มไฟให้มัน สักนิดหน่อยเพื่อให้มันทำงานได้และลากไปได้ต่อ
                    เหมือนเราเพิ่มไฟให้ Cpu ตอนที่มันต้องการกินไฟ มากกว่าเก่าภายในความเร็วที่สูงกว่าปรกติ
                    ถูกต้องแล้วคร้าบบบบบ

Comment

ความรู้ทั้งนั้นเลย

Comment

อ่านจบแถบอยากกลับบ้านไปเทส

Comment

แต่เสียดาย บอดผม มันเล่นNb ไม่ได้ถ้า มันเกิน 2200 เมื่อไหร่เข้าวินโดวไม่ได้เลย อิอิ กำ

Comment

มีคำถามครับ ถ้า HT กับ NB ไม่เท่ากันจะมีผลอะไรหรือป่าวครับ

Comment

Originally posted by gorly View Post
                              มีคำถามครับ ถ้า HT กับ NB ไม่เท่ากันจะมีผลอะไรหรือป่าวครับ
                              ไม่ีมีผลครับ ผมเล่นHTที่2400 NBที่ 2700 ครับ
                              ก็ปกติดีครับ ไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่อุณหภุมิ ของNB 60 SB 52 มันร้อนไปมั้ยครับ

Comment

Working...
                              X