overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26
    OverclockZone Member Night_Time's Avatar
    กรุงเทพฯ พระราม 3 ช่องนนรี ยานนาวา สา

Default ช่วยดูปัญหาของผมทีครับ(คอมร้อน(รึเปล่า))

คือผมไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับที่คอมมันร้อนๆเลย เครื่องเก่าผมใช้เปิดฝาเคสแล้วเอาพัดลมเป่าเอา ไม่มีปัญหาเลย

แต่ตอนนี้เพิ่งถอยเครื่องใหม่มา(ยังไม่ถึง2เดือน) กำลังเจอปัญหาเกี่ยวกับความร้อน (รึเปล่า) ช่วยดูให้ทีนะครับ

มันเริ่มต้นที่ผมเล่นCall of Duty4 แล้วเกมค้าง ค้างแบบภาพค้างไปเลยอะครับ ลองกด Task Manager ดู ก็พบว่าเกมเออเร้อไปแล้ว ผมเลยลองสังเกตที่ระบบความร้อนดู โดยใช้โปรแกรมEVERESTดู ซึ่งผมก็ดูไม่เป็นอะครับว่าดุยังไงว่าร้อนหรือไม่ร้อน เอารูปมาให้ดูครับ

นี่เป็นรูปขณะที่กำลังตั้งกระทู้อยู่ตอนนี้อะครับ ก่อนถ่ายรีคอมแล้ว1ที

แล้วมีช่วงนี้ที่เล่นCall of Duty4อยู่นั้น ตอนที่มันค้าง ผมได้รันEVEREST แล้วได้สังเกตเห็น GPU Diode มันขึ้นถึง80กว่า(ร้อนรึเปล่าอ่ะ)
    คือผมไม่แน่ใจว่าตกลงปัญหามันมาจากOS รึเปล่า เพราะวินโดว์ที่ร้านโกสมาให้มันมีเอ๋อๆอยุ่บ่อยๆ

หรือว่าอาจจะเป็นที่จุดที่ผมวางเคส มันอับไปรึเปล่า เอารูปมาให้ดูครับ(อีกแล้ว)

แต่ที่ผมไม่คิดว่าปัญหามาจากความร้อน ก็เพราะว่า เคสมันเป็นแบบนี้
    คือเห็นว่ามันมีระบบระบายความร้อนที่ฝาข้าง มีทั้งดูดเข้าและระบายออก เอารูปมาให้ดู(อีกทีครับ)

เคสผมเป็นของGviewอะครับ และที่เคสยังมีสติ๊กเกอร์แปะโม้ไว้อีกว่า NO.1 PC CASE ครองแชมป์อันดับ1 2ปีซ้อน(แชมป์ว่าวป่าวไม่รู้)

ผมเองก็ยังสรุปไม่ได้ว่าปัญหาเป็นที่OS หรือเป็นที่เครื่อง ใจก็อยากจะลงOSใหม่แต่ก็เสียดาย
    เกมออนไลน์ที่ร้านลงมาให้(มีเกือบทุกเกม)

จึงอยากให้ท่านผู้เชี่ยวชาญช่วยสรุปให้ผมทีนะครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

สเปคเครื่อง
    CPU AMD Athlon64X2 5200+
    แรม DDR2 800 2Gb
    บอร์ด AsRock N68S
    VGA NVIDIA GeForce 9600GT ของสปาค อะครับ

นี่รูปเพิ่มเติมครับ

รบกวนช่วยผมสรุปทีนะครับ

ขอบคุณครับ

ปล. ผมใช้รูปเยอะไปไม่ว่ากันน่ะ อยากให้ข้อมูลให้ได้มากที่สุดน่ะครับ >_<
    Last edited by Night_Time; 17 Aug 2009 at 01:16:51.

OverclockZone Member Night_Time's Avatar
    กรุงเทพฯ พระราม 3 ช่องนนรี ยานนาวา สา

เหอๆ ดันก่อนนอน ไม่ไหว ตั้งไว้ตั้งแต่ตี5 นี่9โมงละ ง่วงมากกก

OverclockZone Member ppily's Avatar

การ์ดจอ ร้อนไปหน่อยครับ หาพัดลมช่วยเป่าหน่อยก็ดี EN9600 GT ผม idel: 48 - 50 , full 60

OverclockZone Member kagira's Avatar

ค่อยๆทำทีละข้อดีกว่าครับ เริ่มจากง่ายๆ ไม่เสียตังค์ไปก่อน
    1.ลองเปิดฝาข้างเคส เอาพัดลมตั้งพื้นเป่าอัดเข้าไปดูก่อน ถ้าไม่หายแสดงว่าไม่เกี่ยวกับความร้อน
    2.หา windows ลงใหม่ driver การ์ดจอล่าสุด ถ้ายังไม่หาย แสดงว่างานเข้าแล้ว
    3.อาจเป็นที่การ์ดจอ หรือ psuไม่พอ (450w เอง) บอร์ด ,แรม ลองยกไปให้ร้านดูให้จะง่ายกว่า
    แต่ถ้ากลัวร้านมั่ว ก็ต้องหาเครื่องคนอื่นถอดไปลองทีละชิ้นจนเจอ ก่อนจะเลยประกัน
    โชคดีครับ

ตอนนี้ลองเปิดฝาแล้วเอาพัดลมเป่าอัดไปแล้ว ตอนเอาพัดลมเป่า GPUมันอยู่ที่ 54-56 พอปิดพัดลมก็ 60+ ถึง68

OverclockZone Member Satanu's Avatar

น่าจาเกิดจากปัญหาอย่างที่ข้างบนกล่าวมาครับ คือการที่การ์ดจอมีแรงไฟส่งน้อยไปหน่อยนะคับ เพราะตัวเพาเวอร์ตัวนี้วัตต์ไม่น่าแท้แล้วก็แค่ 450 วัตต์เองด้วย

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยนะครับ

Quote Originally Posted by Satanu View Post
    น่าจาเกิดจากปัญหาอย่างที่ข้างบนกล่าวมาครับ คือการที่การ์ดจอมีแรงไฟส่งน้อยไปหน่อยนะคับ เพราะตัวเพาเวอร์ตัวนี้วัตต์ไม่น่าแท้แล้วก็แค่ 450 วัตต์เองด้วย
    ถ้า้เป็นอย่างที่ท่านว่า ผมก็ต้องเปลี่ยนPSUใหม่สิครับเนี่ย ซะงั้น ตอนที่ผมไปประกอบทางร้านมันแนะนำตัวนี้มาอะ แล้วอย่างนี้ทางร้านมันจะเปลี่ยนให้มั้ยครับเนี่ย ซื้อมายังไม่ถึง2เดือนเลย

ปล. เมื่อกี้โทรไปถามทางร้าน ผมบอกไปว่าการ์ดจอมันร้อนถึง 62-63 เค้าก็บอกให้ถอดไปเปลี่ยนได้เลยครับ แต่เขาไม่ได้พูดถึง PSUนะครับ
    Last edited by Night_Time; 14 Aug 2009 at 19:35:48.

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

ถ้า Full 62-63 นะปกติครับแต่...idle62 นี้สิ ลองปรับพัดลมเป็น 80%-100% ดูก่อนครับ

Quote Originally Posted by sacoolza View Post
    ถ้า Full 62-63 นะปกติครับแต่...idle62 นี้สิ ลองปรับพัดลมเป็น 80%-100% ดูก่อนครับ
    62-63 เป็นระดับที่ยังไม่Fullอะครับ มันเป็นระดับที่ผมกำลังนั่งดูเวปละคุยMอยู่เนี่ยครับ แต่ถ้าตอนเล่นCall of Duty4 มันถึง80เลยครับ
    Last edited by Night_Time; 14 Aug 2009 at 20:39:41.

ตอนนี้ปรับพัดลม100% idle61-62 ครับ
    Last edited by Night_Time; 14 Aug 2009 at 22:04:38.

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ตามเสปคผม80+ยังเล่นได้ครับ
    แล้วการ์ดจอ ต้องต่อไฟเพิ่มมั้ยครับ

Quote Originally Posted by Nero Angel View Post
    ตามเสปคผม80+ยังเล่นได้ครับ
    แล้วการ์ดจอ ต้องต่อไฟเพิ่มมั้ยครับ
    ต่อครับ

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

ลองถอดฝาเคสออกอุณภูมิลดลงเปล่าครับ

OverclockZone Member makill's Avatar
    ไปๆกลับๆอุดร-มหาสารคาม

ใจเย็นครับอย่าพึ่งไปซื้อpsuใหม่ของเพื่อนผม450วัตกาก กาดจอ9600gt hdd80*1 hdd500*1 dvd*2
    พัดลม12cm*4 9cm*2 ยังเล่นได้แต่เหมือนไฟมันจะปริ้มๆocไม่ได้จะดับทันที ที่เข้าไปปรับมัน

ลองเอากาดจอไปเปลี่ยนก่อน แล้วให้ท่านลองกาดจอที่ร้านเลยว่าตัวเก่ากะตัวใหม่อันไหนร้อนกว่ากันถ้าตัวเก่าร้อนก็เปลี่ยนซะ(จะได้ไม่เสียเวลามาอีก )ถ้าไม่ร้อนไม่แตกต่างกัน ต้องกลับมาดูปัญหาอื่นต่อไป
    เรื่อง psu ถ้ามีเพื่อนขอยืมมารองดูว่าจะเกียวไหมกับการไฟไม่พอแล้วร้อน ถ้าใช้ตัวใหม่แล้วเย็นลง ซื้อเถอะครับ ถ้าไม่ร้อนไม่แตกต่าง ต้องกลับมาดูปัญหาอื่นต่อไป
    ผมมีความรู้แค่นี้ครับ ไม่รู้ถูกผิดหรือผิด รอเทพๆมาตอบอีกทีนะครับ

Quote Originally Posted by sacoolza View Post
    ลองถอดฝาเคสออกอุณภูมิลดลงเปล่าครับ
    ลองเปิดฝาแล้วเอาพัดลมตั้งพื้นเป่า idle 54-55ครับ

Quote Originally Posted by makill View Post
    ใจเย็นครับอย่าพึ่งไปซื้อpsuใหม่ของเพื่อนผม450วัตกาก กาดจอ9600gt hdd80*1 hdd500*1 dvd*2
    พัดลม12cm*4 9cm*2 ยังเล่นได้แต่เหมือนไฟมันจะปริ้มๆocไม่ได้จะดับทันที ที่เข้าไปปรับมัน

ลองเอากาดจอไปเปลี่ยนก่อน แล้วให้ท่านลองกาดจอที่ร้านเลยว่าตัวเก่ากะตัวใหม่อันไหนร้อนกว่ากันถ้าตัวเก่าร้อนก็เปลี่ยนซะ(จะได้ไม่เสียเวลามาอีก )ถ้าไม่ร้อนไม่แตกต่างกัน ต้องกลับมาดูปัญหาอื่นต่อไป
    เรื่อง psu ถ้ามีเพื่อนขอยืมมารองดูว่าจะเกียวไหมกับการไฟไม่พอแล้วร้อน ถ้าใช้ตัวใหม่แล้วเย็นลง ซื้อเถอะครับ ถ้าไม่ร้อนไม่แตกต่าง ต้องกลับมาดูปัญหาอื่นต่อไป
    ผมมีความรู้แค่นี้ครับ ไม่รู้ถูกผิดหรือผิด รอเทพๆมาตอบอีกทีนะครับ
    ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำ ^^

OverclockZone Member makill's Avatar
    ไปๆกลับๆอุดร-มหาสารคาม

เอาพัดลมตั้งพื้นเป่า idle 54-55 ร้อนจังงับ

OverclockZone Member mambobeer's Avatar
    โรงไฟฟ้า-สระบุรี-งามวงศ์วาน-ลพบุรี

+ +

cpu 17-20 เท่าผมเลย ทำไมมันวัดไม่ได้เหมือนคนอื่นหนอเปลี่ยนหลายVละ Checkที่CPUอย่างเดียว ก็พอๆกับท่านแหละครับ

ส่วนการ์ดจอผมต้องตั้งManaulค่าพัดลมเอาครับบางทีผมตั้งให้เร่งความเร้วพัดลมช้าเกินไปร้อนเกิน

ผมก็ราวๆ60ต้นๆFull load

ว่าแต่ว่า80นี่ถ้ายังไม่ได้เล่นอะไรแล้วพุ่งไปขนาดนั้นก็เคลมเถอะครับ

OverclockZone Member assassin's Avatar

คิดว่าปัญหาไหนมันจะแก้ได้ก็ทำไปครับ อยากลงวินโดว์ใหม่ก็ลงลองดู หรือถามอากู๋มั่งก็ได้ ลองผิดลองถูกมั่ง อย่างบอร์ดผม งมอยู่สองอาทิตย์ ถามใครก็ไม่มีใครช่วยได้ เราเองรู้ปัญหาเองแก้ได้เองครับ สุดปัญญาก็ส่งเคลม

เจอปัญหาเองผมก็แก้เอง http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=524976

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks