overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    OverclockZone Member kasileone's Avatar

Default อยากรู้ว่าควรเปลี่ยน intel ใหม

คือพอดีใช้คอมทำงานด้านกราฟฟิคอะคับพวก adobe ทั้งตระกูล
    เเละมีเเววว่าอนาคตน่าจะได้ใช้พวกโปรเเกรม 3dmax or maya

จึงอยากถามว่าคอมผมจะไหวมัยหรือควรเปลี่ยนใหมคับ

สเปคที่ใช้อยู่

Intel core2duo e7400
    m/b p5kpl/1600
    ram ใส่เต็มที่ 4gb
    vga en9800gt

อยากรู้ว่าสเปคนี้จะไหวมัย พอดีคอมที่มหาลัย ใช้ intel core2quad กะ vga quadro
    เลยกลัวว่าจะไม่ไหวคับ

สิ่งที่คิดว่าน่าจะไม่ไหวคือ intel กะ m/b(กะจะเพิ่มเเรม)

เลยกะใส่ core2quad กะ asus p5q pro tubro

ขอความเห็นด้วยคับ

ขอบคุณคับ

OverclockZone Member MacOS's Avatar
    BTS วงเวียนใหญ่

ลองเทียบกับคอมที่ ม. ถ้ารู้สึกช้ากว่ามากจนรำคาญ ก็ดูงบแล้วเล่น 4 คอร์นไปเลยโดยเฉพาะ 3D เวลาเรนเดอร์
    แต่พวก adobe สเปคเดิมสบายครับ

OverclockZone Member kasileone's Avatar

ขอถามต่อนะคับ

พอดีไม่ได้เข้าเว็ปนี้นาน

core i5 น่าสนมัยคับ

เเล้วอีกนานมัยคับกว่าจะมาไทย

ขอบคุณมากคับ

ทำใจเปลี่ยนเลยคับช้ากว่าครึ่งๆ โดนเฉพาะตอน rander งานคับ

OverclockZone Member Dark-Master's Avatar

CPU ก่อนนะครับ
    เห็นพิมพ์มาว่า Quad Core ผมเองก็ไม่มั่นใจว่าคุณ kasileone หมายถึงรุ่นไหน ถ้าใช้ตระกูล Q9x50 เอามา OC นิดหน่อยน่าจะช่วยได้เยอะครับ ใช้ Cooling เดิมๆก็ได้ ลองหาจับมือสองดูถ้าเอาประหยัด ถ้าเป็น Q6600 ในความเห็นของผมผมคิดว่าถ้าเป็นงานหนักแล้วยัง Multitask อีกคงเอาไม่ค่อยอยู่ครับ ผมใช้แล้วหงุดหงิดพอสมควร ผมเองก็พึ่งเปลี่ยนคอมที่บ้านจาก Q6600 เป็นรุ่นอื่นเหมือนกัน แต่ถ้าอีกมุมผมว่าจริงๆแล้วมันอยู่ที่ตัวคนใช้ว่ารับได้แค่ไหนมากกว่า ผมก็บอกได้แค่ในแบบของผมอะครับ ลองหาของคนรู้จักมาทดสอบงานที่เราจะใช้ก่อนจะดีที่สุด เพราะสำหรับผมแล้วเวลาค่อนข้างมีค่าครับ งานเสร็จไวกว่าย่อมดีกว่า แต่ต้องไม่ฝืนงบประมาณด้วย

ส่วนเรื่อง Motherboard ผมไม่มีความเห็นครับ

ปล. ถ้าไม่รีบซื้อ i5 น่ารอครับ ไม่เกินเดือนเห็นในไทยแน่นอน แต่ผมคิดว่าไม่แรงกว่า Q9450 หรือ Q9550 หรอกครับ ต้องดูราคากันอีกที

OverclockZone Member MacOS's Avatar
    BTS วงเวียนใหญ่

ผมเคยใช้ atlon64 3200+ render 3D งานเล็กๆ รูปเดียวใช้เวลา 1 นาที แต่พอเปลี่ยนเป็น Q6600 เดิมๆ เหลือ 5 วิ คุณก็ลองเทียบความอดทนว่ารอได้แค่ไหนดูครับ

ส่วน i5 น่ารอมากๆ ถ้ายังไม่เคยใช้ cpu 4 core เพราะราคาเริ่มที่ 6000-7000 ได้ความเร็ว 2.40 เป็น 32 nm แต่ต้องดูราคาเมนบอร์ดอีกทีว่าแพงเกินเหตุมั้ย
    Last edited by MacOS; 14 Aug 2009 at 12:25:36.

ขอบคุณมากคับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    27/10/62 ทริป อุดรฯ , หนองคาย , เวียงจันทน์

ไม่เป็นไร ^^

OverclockZone Member Firewars's Avatar
    ดอนเมือง, รังสิต

มหาลัยไหนอ่าครับ แรงจับใจมากกก

คอม ม. ผม แค่ DELL computer set Dual-core On board VGA และ ใช้ window 2000 OS

OverclockZone Member ittipatakk's Avatar
    กทม. ถนนกาญจนาภิเษก

Quote Originally Posted by Firewars View Post
    มหาลัยไหนอ่าครับ แรงจับใจมากกก

คอม ม. ผม แค่ DELL computer set Dual-core On board VGA และ ใช้ window 2000 OS
    โรงเรียนตอนผมประถม(ตอนนี้ม.2)
    ใช้วินโดว์98 การ์ดจอออนบอร์ด เน็ตไม่มี cpuน่าจะpentium2 350 GHz
    - -* อนาถแท้ๆ

เข้าเรื่องดีก่า
    ถ้าทำพวก adobe 2หัวยังเหลืออยู่นะครับ
    แต่ถ้าทำพวก 3D เวลาrenderงาน 4หัวดีเร็วกว่าครับผม
    (ทำไมวันนี้ตัวหนังสือบอร์ดมันเล็กๆอะงง)

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

สาวๆที่นั่นสวยปะ

ABAC คับเฉพาะคณะผมเท่านั้นที่เเรงคับ

เค้าใช้คอมค่าย DELL อะคับตัว work station เเล้วก็จะเป็นพวก i-mac กะ mac G5 ส่วนใหญ่คับ

OverclockZone Member

โอ้เด็ก NM แน่เลยๆ

OverclockZone Member GTR 35's Avatar

มหาลัยผมมี G5 ก็หรูแล้วครับ

ทำคอมมาเพื่อเรียน NM เลยคับเเต่ดันเต่มก่า - -

OverclockZone Member tontan's Avatar

ไหนๆก็จะเปลี่ยนทั้งcpu+mbทั้งทีทำไม่ไม่เปลี่ยนเป็นi7ไปเลย หรือไม่งั้นก็รอi5

รอ i5 อยู่คับ

ดีจังของผมนี่ยัง E7300 อยู่เลยอยากเปลี่ยนมั่งแต่ไม่มีงบ
    ผมเด็ก ABAC Adver ครับ

ไม่เป็นไร ^^

OverclockZone Member nonmd's Avatar

ผมว่าเปลี่ยนเป็น vga quadro หรือ FireGL จะมีผลมากกว่านะ งาน3D อ่ะ

แต่คงเกินงบ

OverclockZone Member ppily's Avatar

Q9550: ไม่ต้องรอ i5 ครับ รับรอง ผมทำงานอยู่ทุกวัน คุ้มค่าแรงครับ

Bookmarks

Bookmarks