Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้ว่าควรเปลี่ยน intel ใหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้ว่าควรเปลี่ยน intel ใหม

คือพอดีใช้คอมทำงานด้านกราฟฟิคอะคับพวก adobe ทั้งตระกูล
    เเละมีเเววว่าอนาคตน่าจะได้ใช้พวกโปรเเกรม 3dmax or maya

จึงอยากถามว่าคอมผมจะไหวมัยหรือควรเปลี่ยนใหมคับ

สเปคที่ใช้อยู่

Intel core2duo e7400
    m/b p5kpl/1600
    ram ใส่เต็มที่ 4gb
    vga en9800gt

อยากรู้ว่าสเปคนี้จะไหวมัย พอดีคอมที่มหาลัย ใช้ intel core2quad กะ vga quadro
    เลยกลัวว่าจะไม่ไหวคับ

สิ่งที่คิดว่าน่าจะไม่ไหวคือ intel กะ m/b(กะจะเพิ่มเเรม)

เลยกะใส่ core2quad กะ asus p5q pro tubro

ขอความเห็นด้วยคับ

ขอบคุณคับ

ลองเทียบกับคอมที่ ม. ถ้ารู้สึกช้ากว่ามากจนรำคาญ ก็ดูงบแล้วเล่น 4 คอร์นไปเลยโดยเฉพาะ 3D เวลาเรนเดอร์
    แต่พวก adobe สเปคเดิมสบายครับ

Comment

ขอถามต่อนะคับ

พอดีไม่ได้เข้าเว็ปนี้นาน

core i5 น่าสนมัยคับ

เเล้วอีกนานมัยคับกว่าจะมาไทย

ขอบคุณมากคับ

ทำใจเปลี่ยนเลยคับช้ากว่าครึ่งๆ โดนเฉพาะตอน rander งานคับ

Comment

CPU ก่อนนะครับ
        เห็นพิมพ์มาว่า Quad Core ผมเองก็ไม่มั่นใจว่าคุณ kasileone หมายถึงรุ่นไหน ถ้าใช้ตระกูล Q9x50 เอามา OC นิดหน่อยน่าจะช่วยได้เยอะครับ ใช้ Cooling เดิมๆก็ได้ ลองหาจับมือสองดูถ้าเอาประหยัด ถ้าเป็น Q6600 ในความเห็นของผมผมคิดว่าถ้าเป็นงานหนักแล้วยัง Multitask อีกคงเอาไม่ค่อยอยู่ครับ ผมใช้แล้วหงุดหงิดพอสมควร ผมเองก็พึ่งเปลี่ยนคอมที่บ้านจาก Q6600 เป็นรุ่นอื่นเหมือนกัน แต่ถ้าอีกมุมผมว่าจริงๆแล้วมันอยู่ที่ตัวคนใช้ว่ารับได้แค่ไหนมากกว่า ผมก็บอกได้แค่ในแบบของผมอะครับ ลองหาของคนรู้จักมาทดสอบงานที่เราจะใช้ก่อนจะดีที่สุด เพราะสำหรับผมแล้วเวลาค่อนข้างมีค่าครับ งานเสร็จไวกว่าย่อมดีกว่า แต่ต้องไม่ฝืนงบประมาณด้วย

ส่วนเรื่อง Motherboard ผมไม่มีความเห็นครับ

ปล. ถ้าไม่รีบซื้อ i5 น่ารอครับ ไม่เกินเดือนเห็นในไทยแน่นอน แต่ผมคิดว่าไม่แรงกว่า Q9450 หรือ Q9550 หรอกครับ ต้องดูราคากันอีกที

Comment

ผมเคยใช้ atlon64 3200+ render 3D งานเล็กๆ รูปเดียวใช้เวลา 1 นาที แต่พอเปลี่ยนเป็น Q6600 เดิมๆ เหลือ 5 วิ คุณก็ลองเทียบความอดทนว่ารอได้แค่ไหนดูครับ

ส่วน i5 น่ารอมากๆ ถ้ายังไม่เคยใช้ cpu 4 core เพราะราคาเริ่มที่ 6000-7000 ได้ความเร็ว 2.40 เป็น 32 nm แต่ต้องดูราคาเมนบอร์ดอีกทีว่าแพงเกินเหตุมั้ย
          Last edited by MacOS; 14 Aug 2009, 12:25:36.

Comment

ขอบคุณมากคับ

Comment

ไม่เป็นไร ^^

Comment

มหาลัยไหนอ่าครับ แรงจับใจมากกก

คอม ม. ผม แค่ DELL computer set Dual-core On board VGA และ ใช้ window 2000 OS

Comment

Originally posted by Firewars View Post
                  มหาลัยไหนอ่าครับ แรงจับใจมากกก

คอม ม. ผม แค่ DELL computer set Dual-core On board VGA และ ใช้ window 2000 OS
                  โรงเรียนตอนผมประถม(ตอนนี้ม.2)
                  ใช้วินโดว์98 การ์ดจอออนบอร์ด เน็ตไม่มี cpuน่าจะpentium2 350 GHz
                  - -* อนาถแท้ๆ

เข้าเรื่องดีก่า
                  ถ้าทำพวก adobe 2หัวยังเหลืออยู่นะครับ
                  แต่ถ้าทำพวก 3D เวลาrenderงาน 4หัวดีเร็วกว่าครับผม
                  (ทำไมวันนี้ตัวหนังสือบอร์ดมันเล็กๆอะงง)

Comment

สาวๆที่นั่นสวยปะ

Comment

ABAC คับเฉพาะคณะผมเท่านั้นที่เเรงคับ

เค้าใช้คอมค่าย DELL อะคับตัว work station เเล้วก็จะเป็นพวก i-mac กะ mac G5 ส่วนใหญ่คับ

Comment

โอ้เด็ก NM แน่เลยๆ

Comment

มหาลัยผมมี G5 ก็หรูแล้วครับ

Comment

ทำคอมมาเพื่อเรียน NM เลยคับเเต่ดันเต่มก่า - -

Comment

ไหนๆก็จะเปลี่ยนทั้งcpu+mbทั้งทีทำไม่ไม่เปลี่ยนเป็นi7ไปเลย หรือไม่งั้นก็รอi5

Comment

Working...
                              X