ความเป็นมา

จะจัดสเปคให้ญาติผมนะครับ คือว่าญาติผมคนนี้เพิ่งจบ Ph.D. มาจากอเมริกาไม่นานนัก ซึ่งสาขาที่เรียนเป็นสาขาที่จะต้องใช้คอมพิวเตอร์ในการทำ finite element ทางเครื่องกลน่ะครับ ตอนเรียนที่เมกาอยู่เขาไม่ยี่หระในเรื่องราคา (พูดง่าย ๆ ก็คือว่างบไม่อั้น) ใช้ของเทพทุกอย่างยกเว้นการ์ดจอ (GeForce 6200 มั้ง ก็เอาไว้ทำวิจัยนี่) spec เดิมที่ใช้ก็คือ Core 2 Quad จำ MHz ไม่ได้ น่าจะ 2.4 หรือ 2.6 เนี่ย RAM DDR2 6GB ไม่ทราบbus Harddisk อันนี้ผมคงบอกไม่ถูกเหมือนกัน เพราะท่านมีเยอะมาก เยอะจริง ๆ ครับทั้งแบบ internal external ขนาดตั้งแต่ 200 GB 500 GB 1 TB 1.5 TB ซึ่งรวม ๆ กันแล้วเกือบสิบลูก ถอดสลับใช้งานตามความเหมาะสม มีข้อมูลกระจัดกระจายอยู่ทั่วไป คอมพิวเตอร์เครื่องนี้อายุน่าจะประมาณปีนึง หลังจากที่เรียนจบแล้วเครื่องนี้ก็ได้ยกให้เพื่อนสนิทที่อยู่อเมริกาไป คิดว่าจะไม่ใช้แล้ว และน่าจะตกรุ่นด้วยเมื่อใส่เรือกลับไทย

มารู้ทีหลังว่ากลับมาไทยแล้วยังต้องการเครื่องแรง ๆ ใช้อยู่ ก็ต้องมาซื้อกันใหม่ แต่ติดว่าเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีงบแล้ว (เรียนจบไม่มีทุน พ.ก. = พ่อกู อุดหนุน) ได้ข่าวว่าต้องไปรับเช็คช่วยชาติด้วย

Spec ที่ต้องการ

มารู้ทีหลังว่ากลับมาไทยแล้วยังต้องการเครื่องแรง ๆ ใช้อยู่ ก็ต้องมาซื้อกันใหม่ แต่ติดว่าเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีงบแล้ว (เรียนจบไม่มีทุน พ.ก. = พ่อกู อุดหนุน) ได้ข่าวว่าต้องไปรับเช็คช่วยชาติด้วย

งบประมาณ 20,000 บาท ไม่เกิน 25,000 ไม่เอาจอ (จอเขาก็มีเป็นโหลเหมือนกันครับ)

1.อยากติด Core i7 แต่ปรากฏว่าด้วยราคา CPU อันละ 10,000 บาท แถมต้องใช้แรม DDR3 ทำให้ต้องล้มเลิกความคิดนี้ไป

2.การใช้งาน เน้นใช้งานด้าน finite element โปรแกรมพวก ABAQUS, MATLAB, MAPLE เป็นโปรแกรมที่ใช้ประจำ สำหรับตอนนี้เครื่องไม่จำเป็นต้องแรงเวอร์แบบเมื่อก่อนแล้ว (สมัยเรียนขอแรงเต็มสูบเพราะอยากจบไว ๆ กว่าจะจบ Ph.D. เลือดตาแทบกระเด็น) แต่ก็ไม่ควรห่วยไปกว่าที่เคยเครื่องเก่า (ฉะนั้นอย่าจัด Core 2 Duo มาให้ แต่จัด AMD สี่หัวมาก็ได้ไม่ว่ากัน)

3.ดังนั้น CPU ขอแบบสี่หัวเหมือนเดิม แต่ไม่ได้ระบุว่าต้องเป็น Intel หรือ AMD ปกติญาติผมเคยใช้แต่ Intel แต่ถ้า AMD มีอะไรน่าสนใจก็เสนอมาได้ครับ

4.RAM ญาติผมขอขยับขึ้นเป็น 8 GB อยากทราบว่าต้อง เอา bus เท่าไรดี แล้วถ้าจะเอา DDR3 bus 1333 จะเร็วขึ้นเยอะมั้ย ราคาจะยังรับได้รึเปล่า ต้องเตรียมงบเพิ่มอีกเท่าไร

เคยได้ยินว่า bus RAM กับ FSB จะต้องหารให้ได้ลงตัว ไม่งั้นเครื่องจะช้า เช่น quad core bus 1333 ถ้า ram bus 667, 1333 ถือว่าok แต่ถ้า ram bus 800, 1066 ถือว่าไม่ลงตัว

5.Graphics จัดเผื่อเล่นเกมหน่อยก็ดี เพราะตั้งแต่เรียนมาญาติผมรู้สึกอยากเล่น Yuri ขึ้นมาเหมือนกัน ไม่รู้จะเล่น Redalert 3 หรือ C&C 3 ด้วยรึเปล่า ส่วนแฟนเค้าน่าจะเล่นเกมพวก FEAR, FEAR2 ประมาณนั้น แต่ไม่เน้นเล่นเกมมาก ถ้างบไม่พอก็ลดได้

6.แต่ต้องต่อ monitor 2 ตัวได้เพราะพี่แกชอบ 2 จอมากเลย ใช้ 2 จอตลอด

7.HDD ความจุรวมกัน 500GB – 1 TB หรือถ้างบเหลือเยอะจะเป็น 2 TB ก็ได้ ควรจะเอา hdd 1 ตัว แบ่ง 2 partition ดี หรือ hdd 2 ตัวดี จะแยก drive windows กับ drive ข้อมูล

8.PSU มีเคสเก่าตัวนึงอยู่เป็นเคสเปล่า ๆ มี DVD ติดมาอันนึงด้วย ไม่ทราบว่ากี่วัตต์ วัตต์แท้ด้วยหรือเปล่า แต่คิดว่าคงเป็นอันถูก ๆ ราคา 300-400 บาท ต้องเปลี่ยนมั้ย แล้วควรจะซื้อ PSU กี่วัตต์ดี ต้องวัตต์แท้ด้วยมั้ย เพราะพี่ผมชอบเปิด run ข้ามวันข้ามคืน และเดี๋ยวจะมี harddisk ตัวอื่น ๆ ของเขามาสมทบด้วย คาดว่าในเครื่องอาจจะมี hdd ถึง 4 ตัว

9.mainboard ไม่ได้กำหนดยี่ห้อ จะอะไรก็ได้ ไม่ทราบว่าพวก run finite ควรต่อ RAID0 มั้ย ตอนนี้ญาติผมยังไม่เห็นความจำเป็นของ RAID แต่ถ้าเห็นว่าต่อ RAID แล้วจะไวขึ้นอีกมาก และงบเหลือก็จะจัด M/B ที่มี RAID ด้วยก็ได้

10.ถ้าเอา M/B ที่มีช่อง sata 6 ช่องนี่จะซักเท่าไร เผื่อจะได้เอา hdd ตัวอื่น ๆ มาใส่รวมด้วย แต่ไม่เน้นตรงนี้ ถ้าเปลืองงบก็ถอดเสียบกับ enclosure เอาก็ได้

11.สุดท้ายถ้าอยากจับ i7 ต้องเตรียมงบเท่าไรเหรอครับ เผื่อจะเสนอเขาใหม่ได้ อ้อ RAM 8 GB เหมือนเดิมด้วยนะครับ (อันนี้ถามเผื่อไว้เฉย ๆ ครับ)

ที่อยากจะเน้นก็มีแค่ CPU ให้เป็น quad-core กับให้แรมมีความจุถึง 8 GB น่ะครับ นอกนั้นตัด ๆ ออกได้