Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมนบอรด์ เข้า AVR HK155

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมนบอรด์ เข้า AVR HK155

ตอนนี้ผมใช้ xonar D1 ต่อเข้า AVR อยู่ ถ้าเกิดผมเอา soundcard ออกไปขาย แล้วผมจะให้ออนบอรด์ ส่งพวกเสียง dolby dts ออกทางช่องไหนครับเข้าAVR บนเมนบอรด์ ผมมีขา ให้เสียบ spdif 3 ขา แต่จะต่อพวก oticp cox ออกไปได้อย่างไรครับ มันมีหัวแปลงขายหรือไม่ครับ ถ้ามีหัวละเท่าไรครับ แล้วมันเป็นแบบไหนพอจะมีรูปหรือไม่ครับ

หรือ ต่อ spdif จากเมนบอรด์ เข้า VGA(มีHDMI) จาก VGA เข้า AVR โดยผ่านสาย HDMI แบบนี้ได้หรือไม่ครับ (หัวเสียบมีขายหรือไม่ครับ ที่เมนบอรด์มันมี3ขา)
    ผมใช้เมนบอรด์ GA G31 ES2L ครับ
    ขอบคุณมากครับ

ทำได้ครับ ส่งแบบ passthrough (สกดถูกป่าวไม่รู้อ่ะ)

ผ่าน spdif ออกไปที่ avr ให้ avr เป็นตัวถอดรหัส

spdif มีแบบ optic และ coxial ราคาสาย ผมไม่รู้อ่ะ

ถ้าไม่เข้าใจ รอท่านอื่นมาขยายน๊ะครับ ^^

Comment

อยากรู้ด้วย

Comment

ถ้า MB มีช่อง coax ใช้สาย coax ต่อจาก เมนบอร์ดเข้าไป avr ได้เลยครับ

ผมทำวิธีนี้อยู่ ซาวน์การ์ดไม่ต้องใช้เลย

Comment

เสียงจาก sound card กับ ออนบอร์ด ที่ทำการต่อเข้า AVR อันไหนเสียงดีกว่าครับ
          Last edited by katawut; 14 Aug 2009, 15:46:19.

Comment

ถ้าดูหนัง ยังไง ก็ใช้ avr เป็น ตัวถอดรหัสครับ

ซาวน์การ์ด หรือออนบอร์ด ผมว่ามันแค่ทางผ่าน มีไม่มีผมว่า มีค่าเท่ากัน (ความคิดผมคนเดียวนะ)

Comment

เมนบอรด์ไม่มีช่อง coax หรือ optic ครับ จะต้องทำอย่างดีครับ รอท่านที่ใช้มาแนะนำเพิ่มเติมครับ

Comment

Originally posted by cleaning View Post
                เมนบอรด์ไม่มีช่อง coax หรือ optic ครับ จะต้องทำอย่างดีครับ รอท่านที่ใช้มาแนะนำเพิ่มเติมครับ
                สงสัยต้องหาซาวด์การ์ด ว่าแต่ตัวบอร์ดมีช่อง s/pdif มั๊ยครับ

Comment

xonar D1 มันก็มีช่อง coax ไม่ใช่หรือครับ สงสัยจะไม่ได้ขาย 5555

Comment

Originally posted by leahlover View Post
                    ถ้าดูหนัง ยังไง ก็ใช้ avr เป็น ตัวถอดรหัสครับ

ซาวน์การ์ด หรือออนบอร์ด ผมว่ามันแค่ทางผ่าน มีไม่มีผมว่า มีค่าเท่ากัน (ความคิดผมคนเดียวนะ)

คิดเหมือนกันเลยครับ เรื่องซาวน์การ์ด ผมก็ยังไม่เคยเล่นเลย

Comment

555สงสัยจะอดขาย xonar d1 มันมีช่องoptic ครับและต่อใช้อยู่ครับ แต่เคยเห็นกระทู้แต่จำไม่ได้แล้วหาไม่เจอ ท่านเรือ บอกให้ถอดทิ้งไปได้เลยใช้ออนบอรด์ได้ เสียงเหมือนกันเพราะว่าให้ AVR เป็นตัวถอด แต่ผมยังหาวิธีต่อ spdif จากบอรด์ ให้เป็นหัว optic/coax ไม่ได้ครับก็เลยอดขายเลย

Comment

ใช้บอร์ด อะหยั่ง ไม่มีสักช่องเลยรึ

Comment

ถ้าด้านหลังบอร์ดไ่ม่มีช่องเสียบเลย ไม่ว่าจะเป็น optical หรือ coxial

ไปส่องเมนบอร์ด บางทีอาจจะเจอ ช่อง spdif

ใช้อุปกรณตามนี้เลย จะโมเองก็ได้

Comment

Originally posted by dimensions View Post
                            ถ้าด้านหลังบอร์ดไ่ม่มีช่องเสียบเลย ไม่ว่าจะเป็น optical หรือ coxial

ไปส่องเมนบอร์ด บางทีอาจจะเจอ ช่อง spdif

ใช้อุปกรณตามนี้เลย จะโมเองก็ได้

รูปแบบที่สองครับน่าจะใช้ได้เพราะมี3รูบนตัวบอรด์มีช่องให้เสียบ spdif ครับ แล้วแบบรูปทีสองนี้หาได้ที่ไหนครับ ให้ทำเองคงทำไม่ได้ครับ ขอบคุณครับ

Comment

อยากรู้ด้วยคับว่าแบบในรูปซื้อจากใหนได้

Comment

Working...
                              X