Announcement

Collapse
No announcement yet.

core2duo กับ core(tm)2 cpu ต่างกันไหมคับ และยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• core2duo กับ core(tm)2 cpu ต่างกันไหมคับ และยังไง

ตามชื่อกระทู้คับ

core2duo กับ core(tm)2 cpu ต่างกันไหมคับ และยังไง

ข้อแตกต่าง ระหว่าง Core Duo กับ Core 2 Duo

ก่อนอื่นก็ขอทำความเข้าใจก่อนว่า Core Duo เนี่ยเป็นชื่อ CPU ของ Notebook นะครับ เทียบกับ PC ก็จะเป็น Pentium D ส่วน Core 2 Duo จะใช้ชื่อเดียวกันทั้ง Note และ PC และความสามารถส่วนใหญ่ของคู่ Core Duo-Pentium D และ Core2Duo-Core2Duo จะคล้ายๆ กันนะครับ ซึ่ง Core2Duo นั้นเป็น CPU Duo-Core รุ่นต่อจาก Core Duo นั้นเอง เพราะฉะนั้นก้อน่าจะมีประสิทธิภาพสูงกว่าอยู่แล้วอ่ะนะครับ แต่ CPU ทั้งคู่ก้ออยู่ใน รุ่น Duo-Core เหมือนกันนะครับ โดยผมจะอธิบายถึงแต่ส่วน CPU ของ โน๊ตบุ๊คเท่านั้นนะครับ ว่าแล้วก้อลุย..
    เริ่มที่ส่วนที่เราเห็นชัดๆ ก่อนเลยนะครับว่ามีอะไรบ้างที่เปลี่ยนไป
    1.รหัสของ CPU ที่เปลี่ยนไปจากเดิม Core Duo จะใช้ T2xxx เปลี่ยนมาเป็นใช้ T7xxx(cache 4MB) ,T5xxx(Cache 2 MB)
    2.Cache เพิ่มจาก 2M เป็น 4MB
    3.Power(TDP-ค่าพลังงานที่ใช้) ที่ใช้ของ Core2Duo 34W ส่วน CoreDuo 31W
    4.Core2Duo เปลี่ยนชื่อ สถาปัตยกรรม เป็น Merom ส่วน Core Duo ใช้ชื่อ Yonah
    ต่อมาในส่วนของ เทคโนโลยีภายในเพิ่มขึ้นมาสำหรับ CPU ตัวใหม่นี้ Optimized Performance Technologies (เทคโนโลยีที่ใช้เพิ่มประสิทธิภาพ)
    1.Dual-Core Architecture : คือเป็น CPU ที่ออกแบบให้มี คอร์ในการประมวลผล 2 คอร์ภายใน หน่วยประมวลผลตัวเดียว เพื่อเพิ่มประสิทธิภาพ และยังช่วยในการประหยัดพลังงาน โดยในส่วนของ Core Duo นั้นจะเป็นการ เอา หน่วยประมวลผล 2 ตัวมารวมเข้าด้วยกัน บนชิพ 1 ตัว (เหมือนกับการเอา Pentium M จำนวน 2 ตัวมารวมกันให้)
    2.Intel® Wide Dynamic Execution : เป็นการเพิ่มความสามารถในการประมวลผล โดยแต่เดิม นั้น จะสามารถทำการคำนวน ได้ 3 คำสั่งใน 1 Clock แต่ Core2Duo สามารถทำการคำนวนเพิ่มได้เป็น 4 คำสั่งต่อ 1 Clock
    3.Intel® Advanced Smart Cache : คือ Core 2 Duo ได้ทำการเพิ่ม Cache จากเดิมที่มีแค่ 2MB เป็น 4MB ทำให้มีประสิทธิภาพเพิ่มมากขึ้น และแน่นอนว่าประหยัดไฟเพิ่มขึ้นด้วย
    4.Intel® Advanced Digital Media Boost : คือ Core2Duo นั้นได้ทำการเพิ่มประสิทธิภาพในการคิดคำนวนทางด้าน video, speech and image, photo processing, encryption, financial, engineering and scientific เร็วขึ้นกว่า Core Duo ถึง 2 เท่า
    5.Intel® Smart Memory Access : เทคโนโลยีนี้ช่วยพัฒนาประสิทธิภาพโดยการ ปรับปรุง Bandwidth บัสระบบ และหน่วยความจำ ซึ่งมันจะลดความล่าช้าในการเข้าถึงข้อมูล ที่อยู่ใน Memory เมื่อ CPU ต้องการ
    6.Intel® 64 : Core2duo นี้สามารถใช้ประโยชน์จาก โปรแกรมที่เป็น 64-bit และ Microsoft Window Vista OS
    Intelligent Power Capability (ความสามารถในการจัดการพลังงานอย่างชาญฉลาด) <--- แปลออกมาแล้ว งงๆ ไหม
    1.Advanced Power Gating : เป็นการอนุญาตให้บางส่วนของ CPU สามารถถูกปิดลงไปได้ระหว่างการประมวลผลระดับสูง เพื่อปรับปรุงอัตราส่วน ประสิทธิภาพ/พลังงานที่ใช้
    2.Enhanced Deep C4 Sleep State : เป็นความสามารถในการประหยัดพลังงาน โดยลด Votage ของ CPU ลงเมื่อ L2cache หยุดทำงาน
    3.Split Bus Array : สามารถนำข้อมูลที่ไม่ต้องการไปอยู่ในสถานะใช้พลังงานต่ำเพื่อ ปรับปรุงการประหยัดพลังงาน
    4.Intel&#174; Dynamic Power Coordination : คอร์แต่ละคอร์สามารถทำการเปลี่ยนแปลงตัวเองไปอยู่ ในสถานนะการใช้พลังงานปริมาณต่ำ หรือหลับไปได้เลย
    Dynamic Cache Sizing : Cor2Duo สามารถทำการผลักข้อมูลทั้งหมดใน Cache ไปยัง Memory เพื่อการประหยัดพลังงาน จะเห็นว่าเทคโนโลยีที่ Intel เพิ่มเข้าไปใน CPU รุ่นใหม่นี้นั้น ล้วนแล้วแต่เป็นการเพิ่มประสิทธิภาพ ในขณะเดียวกันก็พยายาม ลดการใช้พลังงานที่ไม่จำเป็นออกไป ทำให้ค่า ประสิทธิภาพ/พลังงานที่ใช้ มีค่าสูงขึ้น
    เพื่อเหมาะแก่การเป็น CPU ของโน๊ตบุ๊คที่สามารใช้งานได้เป็นเวลานาน โดยไม่ต้องเสียบปลั๊ก และได้งานออกมารวดเร็ว จากบทความจากเว็บไซต์ Intel เองและการทดสอบจากเว็บไซต์คอมพิวเตอร์ต่าง นั้นเห็นด้วยกับคำอ้างที่ว่า Core2Duo นั้นสามารถทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ มากกว่า Core Duo ถึงประมาณ 40% และยังสามารถประหยัดพลังงานได้มากกว่าเดิมอีกด้วย CPU ตัวนี้ของอินเทลจึงกำลังเป็นที่ต้องการ และจ้องเป็น spec แรกๆของผู้ที่จะซื้อโน๊ตบุ๊คใหม่หลายๆคน ส่วนจำเป็นหรือไม่นั้นมันขึ้นอยู่กับการใช้งานของแต่ละคนว่า เอา Notebook ไปใช้งานด้านไหนบ้าง เพราะว่า ตัว Core2Duo ที่ออกมาใหม่นี้ก็มีราคาค่อนข้างสูง ในขณะที่ CPU ร่นเก่ากว่า เช่น Core Duo ,Pentium M ก็ลดราคาลงมากันเป็นหลักหมื่น จึงนับว่าเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจทีเดียว ก็ขึ้นอยู่กับผู้ใช้แต่ละคนนะครับว่า เราต้องการโน๊ตบุ๊คไปทำอะไร ถ้าตัดสินใจไม่ได้จริงก็สามารถโพสไว้ในเว็บบอร์ด และบอกความต้องการของตนเองไว้ได้นะครับ ทางเว็บจะมีเจ้าหน้าที่คอยช่วยเหลือทางด้านนี้อยู่แล้วครับ

ที่มา:Bloggang

Comment

ไม่ต่างครับ เป็น core 2 เหมือนกัน แต่อันหลัง ที่มีคำว่า tm เป็นแค่ตัวบอกว่า นี่เป็นเครื่องหมายการค้าเฉยๆครับ

Comment

Originally posted by masterbasr View Post
        ตามชื่อกระทู้คับ

ผมไม่รู้จัก core(tm)2 cpu มาก่อนเลยแฮะ
        core2cpu ไปเอามาจากไหนหรอครับท่าน

Comment

ตามที่ท่าน tassapon กล่าวมาครับ

Comment

tm มันเป็นสิ่งที่บ่งบอกว่า ชื่อที่อยู่ก่อนหน้า tm เป็นเครื่งอหมายการค้าจดทะเบียนนะครับ คล้ายๆกับเครื่องหมาย R ที่อยู่ในวงกลมอ่ะครับ

Comment

Originally posted by Dekslam View Post
              ผมไม่รู้จัก core(tm)2 cpu มาก่อนเลยแฮะ
              core2cpu ไปเอามาจากไหนหรอครับท่าน

พอดีผมพึ่งซื้อ nb มาคับ ที่ตัวเครื่องติดว่า intel centrino duo
              แต่...ตามรูปคับ

Comment

ลองใช้ cpuz มันก็ขึ้น core(tm) 2 cpu เหมือนกันครับ สำหรับ core2duo

tm = trademark เครื่องหมายการค้า

Comment

Working...
                X