Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่่วยด้วยครับ biostar TA790GXB-A2+ยัดLE-140 เปิดไม่ติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่่วยด้วยครับ biostar TA790GXB-A2+ยัดLE-140 เปิดไม่ติด

คือตอนแรกได้ของแล้วก็จัดการเทสเลย แต่ลืมเสียบสาย4พินลงบอร์ดไปเส้นนึง ก็คิดว่าเป็นเพราะสาเหตุนี้ แต่พอต่อสายครบปุ๊บ เปิดมาก็ไม่ติดเหมือนเดิม ลองเอาแรมเครื่องเก่าใส่ก็เหมือนเดิม ตอนนี้เหลือแต่เอาซีพียูเก่ามาลองเท่านั้นเอง(เดี่ยวพักมันไว้ก่อนพรุ่งนี้จะไปลองอีกที) ตอนเทสก็ใส่แค่ บอร์ด+ซีพียู+แรม แค่นั้นแต่ไม่ขึ้นจออะไรเลย ไฟแรมก็ขึ้นว่าเจอนะครับ
    สเปค
    -biostar TA790GXB-A2+
    -sempron LE-140
    -kingtons(800)2G

ลองดูครับ เครียไบออส ขอให้ติดไวๆนะครับ อย่าลืมเปิดหัวล่ะ อุอุ

Comment

ไฟ สถานะติด 2 ดวงมั้ยครับ

ลองหา CPU อื่นใส่ดูครับ

Comment

ไฟ สถานะติด 2 ดวงมั้ยครับ

ลองหา CPU อื่นใส่ดูครับ
        ติด led_d1 ดวงเดียวครับ

Comment

Originally posted by devilshura View Post
          ติด led_d1 ดวงเดียวครับ
          1. งั้นดู คู่มือเลยครับ มันจะมีบอก ไฟติด ดวงบน ดวงล่าง ไม่ติดเป็นยังไง ปัญหาที่อะไร ดูอันนี้ก่อนน่ะครับ

2. แต่ผมเคย flash ผ่าน dos ดันเปิดไม่ติด มีคนเป็นเหมือนผมเหมือนกัน ไฟ ขึ้น 1 ดวงเท่านั้น flash ก็ผ่าน งงเปิดไม่ติดเครม อิอิ

Comment

ช่วยส่งกำลังใจ ผมเคยลืมเสียบสาย 4 ปิน หาวาเหตุที่เปิดไม่ติดไม่เจอเลยถอดประกอบใหม่โชคดีติด

Comment

เอาใจช่วยครับ เลยมาคอยหาข้อมูลว่า le 140 ใช้ m/b ตัวใหนเปิดได้

Comment

เพิ่งดูมาครับ
                d1=ไม่ติด / d2=ไม่ติด : cpu หรือชิพเซต error
                d1=ติด / d2=ไม่ติด : memory error
                d1=ไม่ติด / d2=ติด : VGA error
                d1=ติด / d2=ติด : ok
                งั้นอาจเป็นที่ RAM ก็ได้ แต่ไม่รู้ว่าแรมมันเสียหรือแค่เข้ากันไม่ได้ แล้วเวลาเคลมจะขอเปลี่ยนเป็นตัวอื่นได้หรือป่ลาว ใครรู้มั่งว่าแรมถูกๆที่ใช้กับบอร์ดตัวนี้ได้มีตัวไหนมั่ง ..ขอบคุณครับ

Comment

กำ LE-140 ไม่มีใน list มีแต่

http://www.biostar.com.tw/app/en/t-s...t.php?S_ID=379

แรมของอะไรครับ จะได้ช่วยสืบๆ

Comment

เคยลองแล้วครับ ไม่ติดเหมือนกันครับ (มันติดนะ แต่ค้างหน้าวินโด ทั้งๆที่เดิมๆ) น่าจะเป็นที่ไบออสครับ (แต่ถ้าอัพก็เปิดหัวไม่ได้ ^^")

Comment

ใช้แรมตัวนี้ครับ

kington ddr2(800) 2gb
                      เคยลองแล้วครับ ไม่ติดเหมือนกันครับ (มันติดนะ แต่ค้างหน้าวินโด ทั้งๆที่เดิมๆ) น่าจะเป็นที่ไบออสครับ (แต่ถ้าอัพก็เปิดหัวไม่ได้ ^^")
                      ของผมไม่ติดไรเลยครับเหมือนแรมเสียนั่นแหละ คือพัดลมซีพียูหมุนตลอดจนกว่าจะกดปิดเพาเวอร์หน้าจอไม่ขึ้นอะไรเลย เดี่ยวพรุ่งนี้จะลองคุยกับช่างของadviceดู

Comment

สมพรทำเหตุแล้ว กรรมจริงๆ

Comment

มาแปะเป็นกำลังใจครับ

Comment

สมพรทำเหตุ

Comment

เปนที่ซีพียูหรอ - -a

Comment

Working...
                              X