overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member Zocartis's Avatar

Default รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำผมนิดนึงครับ

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ล่วงหน้าก่อนเลยครับเพราะทุกความคิดเห็นและทุกๆข้อเสนอแนะจะเป็นประโยชน์ต่อผมเป็นอย่างยิ่งครับ

ขอเข้าเรื่องเลยนะครับคือพอดีว่าตอนนี้ผมกำลังให้ความสนใจเกี่ยวกับเรื่อง Sound Card ครับแต่ด้วยความที่ยังเป็นมือใหม่ทางด้านนี้มากพอสมควรผมจึงอยากมาขอคำแนะนำจากผู้รู้นิดนึงครับ
    ความต้องการของผมตอนนี้คือกำลังมองหา Sound Card ดีๆซัก 1 ตัวมาใช้ครับเพราะผมเป็นคนที่ชอบดูหนัง+ฟังเพลงเป็นกิจวัตรประจำวันอยู่แล้วครับ เลยอยากที่จะเปลี่ยนบรรยากาศในการดูหนัง+ฟังเพลงของผมให้มันได้อรรถรถมากยิ่งขึ้นครับเพราะเคยใช้แต่ On Board มาโดยตลอดผมจึงเกิดข้อเปรี่ยบเทียบเกิดขึ้นในใจครับผม ว่าขนาด VGA ยังมีแบบแยกออกมาจากบอร์ดแล้วได้คุณภาพที่ดีกว่าแล้วถ้า Sound Card ละถ้าแยกออกมาจากบอร์ดจะได้คุณภาพที่ดีกว่าไหม

สิ่งที่ผมต้องการคำแนะนำครับผม
    1.จากที่ผมได้ทำการลองหาข้อมูลดูนะครับ Sound Card ของ Creative เป็นยี้ฮ้อที่ได้รับการพูดถึงค่อนข้างเยอะซึ่งตรงจุดนี้ทำให้น่าใช้มากที่สุดหรือเปล่า เพราะจากแต่ก่อนที่ผมเคยเข้าใจว่าถ้าจะหา Sound Card ซักตัวก็ควรจะเป็นยี้ฮ้อนี้ตรงจุดนี้ผมรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
    2.เสียงที่ได้จาก Sound Card On Board กับ Sound Card แบบแยกมีคุณภาพที่ต่างกันมากจนรู้สึกได้เลยไหมครับ เพราะจากที่ลองหาข้อมูลดู Sound On Board ก็มีคุณภาพที่ได้รับการยอมรับในระดับหนึ่งตรงส่วนนี้รบกวนขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยครับ
    3.ผมมีงบประมาณสำหรับ Sound Card อยู่จำนวน 12,000 บาท แต่ผมก็คงไม่คิดจานำเงินทั้งหมดนั้นมาทุ่มตรงนี้ขนาดนั้นนะครับแค่อยากจะให้ช่วยแนะนำผมนิดนึง โดยความคิดเห็นส่วนตัวก็ไม่อยากที่จะได้ Sound Card ที่ดีมากหรือมีราคาสูงมากมายขนาดนั้นในใจคิดไว้ว่าไม่เกิน 3,000 บาทนี้ก็น่าจะได้ Sound Card ที่ดีในระดับหนึ่งผมรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

อุปกรณที่เกี่ยวข้องที่ผมใช้อยู่ครับ
    1.M/B: MA770-US3(OS:Vista SP2)
    2.ชุดเครื่องเสียงบ้าน SONY(มีลำโพงเดิมๆ2ตัวลำโพงเสริมอีก2ตัวรวมแล้ว4ตัวครับ)

ปล.ยังไงรบกวนขอคำแนะนำจากทุกๆท่านด้วยครับ บางคำถามของผมอาจจะดูแล้วถามแบบโง่ๆแต่ด้วยความที่ผมไม่รู้เกี่ยวกับส่วนนี้จริงๆครับเลยรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ สุดท้ายนี้ผมหวังว่าจะได้รับข้อเสนอแนะและคำแนะนำดีๆจากผู้รู้ทุกๆท่านนะครับ ผมเคารพและยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นและทุกๆข้อเสนอจากทุกๆท่านครับ ขอขอบคุณทุกๆคำแนะนำจากใจจริงๆครับ ขอบคุณครับผม

OverclockZone Member Zocartis's Avatar

Dun.....

OverclockZone Member Ammer's Avatar

ความคิดผมนะ
    1. ก็เพราะมันเหลือแต่ยี่ห้อนี้ที่ยังทำขายอยู่นี่นา ยี่ห้ออื่น่ในบ้านเราก็มีแค่ Asus อีกยี่ห้อ ยี่ห้ออื่นก็ระดับสูงเวอร์เกิน
    2. ขึ้นอยู่กับลำโพงด้วยนะ ถ้าฟังจากลำโพงถูกๆ คงแยกไม่ออก แล้วก็ขึ้นอยู่กับหูด้วย onboard รุ่นใหม่ๆก็เสียงดีขึ้นเยอะแล้วนะ ถ้าไม่ใช้หูฟังดีๆ แยกไม่ค่อยออก อีกอย่างนึงคือ character ของเสียงมันเปลี่ยนไปด้วยถ้าใช้การ์ด
    3. ขึ้นอยู่กับความพอใจของแต่ละคนนะ ค่อยๆไต่ระดับไปเรื่อยๆจากถูกๆกลางๆก่อนดีกว่า

Quote Originally Posted by Ammer View Post
    ความคิดผมนะ
    1. ก็เพราะมันเหลือแต่ยี่ห้อนี้ที่ยังทำขายอยู่นี่นา ยี่ห้ออื่น่ในบ้านเราก็มีแค่ Asus อีกยี่ห้อ ยี่ห้ออื่นก็ระดับสูงเวอร์เกิน
    2. ขึ้นอยู่กับลำโพงด้วยนะ ถ้าฟังจากลำโพงถูกๆ คงแยกไม่ออก แล้วก็ขึ้นอยู่กับหูด้วย onboard รุ่นใหม่ๆก็เสียงดีขึ้นเยอะแล้วนะ ถ้าไม่ใช้หูฟังดีๆ แยกไม่ค่อยออก อีกอย่างนึงคือ character ของเสียงมันเปลี่ยนไปด้วยถ้าใช้การ์ด
    3. ขึ้นอยู่กับความพอใจของแต่ละคนนะ ค่อยๆไต่ระดับไปเรื่อยๆจากถูกๆกลางๆก่อนดีกว่า
    ขอบคุณมากครับผม Character ของเสียงจะเปลี่ยนไปถ้าใช้การ์ด ความรู้ใหม่ครับขอบคุณอีกครั้งครับผม
    Last edited by Zocartis; 14 Aug 2009 at 21:40:47.

Dun.....

OverclockZone Member Eskudozz's Avatar

Sound Card รายละเอียดดีกว่าแน่นอน แต่จะชอบไหมอีกเรื่อง

ส่วนตัวนะผมชอบทำอะไรแยกๆกันเป็นอย่างๆไป

ฟังเพลง = DAC
    ดูหนัง = AVR
    เล่นเกม = Sound Card

Quote Originally Posted by Eskudozz View Post
    Sound Card รายละเอียดดีกว่าแน่นอน แต่จะชอบไหมอีกเรื่อง

ส่วนตัวนะผมชอบทำอะไรแยกๆกันเป็นอย่างๆไป

ฟังเพลง = DAC
    ดูหนัง = AVR
    เล่นเกม = Sound Card
    ขอบคุณมากครับผม

Bookmarks

Bookmarks