overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member SorANET's Avatar

Default AUZENTECH X-Fi Prelude + Klipsch Pro Media THX 2.1

AUZENTECH X-Fi Prelude + Klipsch Pro Media THX 2.1

เซ็ตเพื่อการดูหนัง Hi-Def โดยเฉพาะ ฟังเพลงเป็นรองครับ

อยากถามว่าสามารถเปลี่ยน OP-AMP เพื่อให้เสียงดีขึ้นได้มั้ยครับ

อย่างเช่นที่มีเพื่อนๆในเวปแนะนำให้เปลี่ยนเป็น OPA637BM x 2 แล้วใส่ Adapter เอา มันจะมีแนวเสียงเป็นอย่างไร ดูหนังดรขึ้นหรือไม่

หรือว่าถ้าดูหนังเนี่ย ใช้ต OP-AMP ตัวเดิมๆดีอยู่แล้ว

ขอบคุณมากๆครับ

OverclockZone Member E6420's Avatar

OPA637BP ครับ ดีกว่า LM4562 ( ของเดิม ),และ AD8620 เคยเอา OPA602BP X 2 เสียงก็ยังดีกว่า LM4562 ของเดิม เพราะเบอร์ OPA เหล่านี้ให้รายละเอียดเสียงประเภท ดีด-สี-ตีเป่า เสียงกลางดีมากรายละเอียดค่อยข้างที่จะครบและนุ่ม+การปรับแต่ง+สายดี ๆ หน่อย อันนี้หูผมนะครับ

Banned

Review Op-Amp เบอร์ LME49720HA จากทาง National ครับ

ตัวนี้หลังจากได้มาไม่นาน ก็ได้จับแปลงลง Adaptor เป็น DIP8 ซะ แล้วก็มาเสียบลองกันเลย ผลเป็นอย่างไรลองติดตามอ่านดูครับ

ครั้งแรกที่ได้เห็นเจ้าตัวนี้ก็ Oh my GOD!! ตัวถังเหล็ก ไม่เคยลองฟังเสียงมันเลยว่าจะ ทุเรศ หรือ สุดยอด ขนาดไหน แต่ที่คิดไว้ก็คือ

เสียงมันต้องดีมากแน่ๆ เพราะว่ามันแพงนั่นเอง

หลัง จากบิดเร่งโวลลุ่มครั้งแรกโดยยังไม่ผ่านการเบิร์นใดๆทั้งสิ้นนอกเสียจาก เบิร์นก่อนหน้านี้ด้วยหัวแร้งแล้ว เสียงที่รู้ึสึกได้อย่างแรกเลย

ก็คือเสียงกลางที่ได้มันช่างเด่น นุ่มนวล และหวานอะไรขนาดนี้ และที่สำคัญตอนฟังเสียงร้องแบบเพรียวๆเหมือนเสียงร้องมันจะนูน

ออกมาข้างนอกให้ได้ เหมือนกับการใส่แว่น 3 มิติ เพื่อดูหนังสามมิติที่มันนูนออกมาจากจอยังไงยังงั้นเลย (พิมพ์ถูกป่าวไม่รู้ 55)

เรื่องรายละเอียดเจ้าตัวนี้ทำได้ดีมาก เสียงแหลมที่มีความใส แต่เป็นใสแบบไม่บาดหู ให้รายละเอียดที่คมชัดเป็นเม็ดๆ ไม่ฟุ้งกระจาย

เสียงเบสที่ได้มีความหนักแน่น ให้ได้ทั้งกระแทก และลึกอย่างกับทะเลสาบไบคาลประเทศรัสเซียที่ลึกที่สุดในโลกยังไงยังงั้น

สเตจที่ได้มีความกว้าง และให้ตำแหน่งของมิติเสียงที่ดี สามารถนำไปฟังได้หลายๆแนวได้อย่างสบายๆ

หลัง จากได้ดูที่ผมได้โม้แบบเวอร์ๆกันมาแล้วหลายๆท่านก็คงสงสัยว่ามันดีจริงอย่าง ที่โม้มั้ยเนี่ย ซื้อไปเสียงจะแตกมั้ย ซื้อไปแล้วจะกลับ

มาขว้างหัวผมมั้ย หรือซื้อไปแล้วไม่พอใจเอาไปเผาทิ้ง(อันนี้ผมยินดีซื้อคืนในกรณีนี้ )ผมก็คงไม่สามารถบอกโดยใช้ไมค์เทพๆ

อัดเสียงที่ผมฟังจากลำโพงส่งต่อไปให้ท่านๆที่สนใจได้ จะส่งผ่านทาง 3G ก็คงไม่ได้ เพราะโทรศัพท์ของผมโทรออกได้ก็เป็นบุญมาก

แล้ว นอกเสียจากต้องลองสั่งซื้อไปทดสอบฟังด้วยหูทองของท่านๆเอง แล้วจะรู้ว่าสิ่งที่ผมได้โม้ๆไว้นั้นมันอาจจะเป็นความจริงก็ได้เด้อครับ

ไม่ลองไม่รุ้นะคร้าบบบบ ขอบคุณทุกท่านที่แวะอ่านรีวิวเล็กๆน้อยๆห่วยๆจากความคิดเห็นส่วนตัวของผมเพื่อเป็นแนวทางนะคร้าบบ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Review Op-Amp เบอร์ OPA827AI โดยท่าน HeadphoneGuru ครับ

เสียงที่ได้สัมผัสหลังจากฟังไปได้พักใหญ่ OPA827AIมีส่วนผมของ op amp 3ตัวครับ ได้แก่ 627AP 2107AP 627BP
    รายละเอีียดนั้นเทียบเท่า 627BP มีความเด่นด้านเสียงกลางแบบ 2107AP และได้ deepbassแบบ627AP(แต่ก็ยังไม่เท่า)
    เสียงอคูสติกต่างๆทำได้ดีกว่า 627APอยู่มาก ให้ความชัดของเครื่องสายได้ดี hi-hat,percussion ละเีอียดคมชัด ไล่ระดับดี
    upperbassแรงกว่า 627APแต่ deepเป็นรองเล็กน้อย กลางพุ่งมาข้างหน้าแบบ2107AP เวทียังไม่ลึก ออกแบนๆไปหน่อยแต่การแยกชั้นเสียงโดยเฉพาะเสียงร้องทำได้ชัดเจนเด็ดขาด เสียงออกเร็วกว่าทุกตัวไม่นุ่มนวลแบบ627AP รวมๆแล้วจัดเล็กน้อยบางความถี่ แต่ก็ไม่จัดยกกระดานอย่าง627BP

หลังจากเบิร์นไปกว่าสิบชั่วโมง ซึ่งผมคิดว่าสำหรับ op amp คงพอแล้ว
    เสียง มันแทบจะไม่เปลี่ยนเลยครับ แค่เบสมาเพิ่ม ลงลึกเท่า 627APแล้ว ความสดใสของเสียงกลางลดลงบ้าง เสียงสูงช่วงปลายๆแผ่วลงเหมือนถอยไปข้างหลัง

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ผมใช้ตัวนี้

อยากได้ Klipsch Pro Media THX 2.1

OverclockZone Member SorANET's Avatar

อืม... น่าคิดๆ

อ่านที่เพื่อนได้ส่งมาให้ดูแล้วครับ

ตอนนี้ก็มีเข้ารอบอยู่ 3 ตัวคือ

1. OPA637BP
    2. LME49720HA <<< ตัวนี้ราคาเท่าไหร่ และสามารถหาซื้อได้ที่ไหนครับ
    3. OPA827AI <<< เช่นกัน ตัวนี้ราคาเท่าไหร่

แล้วตัวไหนจะเหมาะสมกับเคสของผมที่สุดครับ

เน้น... ดูหนัง... HiDef , DVD เสียส่วนใหญ่

ขอบคุณมากครับ

เอนเอียงไปทาง LME49720HA (TO-99) นะ แต่ยังไม่เคยฟังเสียงแฮะ

ไม่รู้จะเหมาะกับดูหนังมั้ย...

แนะหน่อยครับ

Banned

LME49720HA ซื้อมา 900 ครับของ cefinos

OverclockZone Member soravisk's Avatar

Quote Originally Posted by soniqer View Post
    LME49720HA ซื้อมา 900 ครับของ cefinos
    ไหนๆก็จะซื้อLME49720HA
    ติดLM6172 ไปซักตัวครับตัวนี้ สลูเรตสูง ดูหนังเสียงเอฟเฟคจะออกเต็มๆ ไม่มีบันยะบันยังคุ้มราคาเกินค่าตัวมาก ฟังเพลงก็ดี ส่วนตัวผมว่ากิน4562

OverclockZone Member E6420's Avatar

Quote Originally Posted by soravisk View Post
    ติดLM6172 ไปซักตัวครับตัวนี้ สลูเรตสูง ดูหนังเสียงเอฟเฟคจะออกเต็มๆ ไม่มีบันยะบันยังคุ้มราคาเกินค่าตัวมาก ฟังเพลงก็ดี ส่วนตัวผมว่ากิน4562
    งั้น LM 6172 ที่ส่งไปขอคือแล้วกัน ( ล้อเล่น ) แต่ National ก็คือ National ครับคุณเสี่ยตุ้ม เสาไห้ ขาใหญ่ DIY

Banned

Quote Originally Posted by soravisk View Post
    ติดไงอ่ะ งง

แต่ สายท่านเนี่ย เพิ่มที่เส้นแบบนี้ เทพขึ้นเยอะเลย อิอิ

วันนี้ของกำลังมาละ อยากกลับบ้านไปลองเร็วๆจังเลย

สั่ง LME49720HA กะ OPA827AI มาอ่ะครับ

Bookmarks

Bookmarks