overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 43
    OverclockZone Member arintonkla's Avatar

Default มี SoundCard กับไม่มี เสียงต่างกันมากไหมครับ

มี SoundCard กับไม่มี เสียงต่างกันมากไหมครับ จะได้ไม่ต้องซื้อซาวการ์ด

OverclockZone Member mellon's Avatar
    อยู่ในใจเสมอ...

อยุ่ที่ลำโพงด้วยครับ ถ้าลำโพงดีๆ ต่างไม่มากครับเห็นเทพๆเขาว่า แต่ลำโพงป๋องแป๋ง ต่างมากจนรู้สึกได้

เทียบที่ soundcard รุ่นบ้านๆนะครับกับลำโพงยอดนิยม saag +sb0100 ของผม แต่เดี๋วยนี้ใช้ mms 430 แล้ว
    Last edited by mellon; 15 Aug 2009 at 22:58:00.

OverclockZone Member

หุหุ คุณใช้ออนบอร์ดรุ่นไหนหล่ะ realtek alc889 หรือป่าว ถ้าเป็นอันนี้ก็ดีพอได้อยู่แล้ว

ถ้าไม่ใช่ คุณลองไปหา ct4810 ถูกๆ ตัวละ 50บาท อายุเกิน 10ปีและมั้ง มาลองเทียบดูก็ได้ คุณจะรู้ว่ามันต่าง อย่างเห็นได้ชัด

ct4810 อย่าลงไดรเวอร์ vibra เพราะมันห่วย ต้องลง pci128 อันนี้เยี่ยมเลย

OverclockZone Member sierra's Avatar

Quote Originally Posted by mellon View Post
    อยุ่ที่ลำโพงด้วยครับ ถ้าลำโพงดีๆ ต่างไม่มากครับเห็นเทพๆเขาว่า แต่ลำโพงป๋องแป๋ง ต่างมากจนรู้สึกได้

เทียบที่ soundcard รุ่นบ้านๆนะครับกับลำโพงยอดนิยม saag +sb0100 ของผม แต่เดี๋วยนี้ใช้ mms 430 แล้ว
    ผมว่าตรงกันข้ามนะ ลำโพงยิ่งดีมันยิ่งขี้ฟ้อง

ต่างครับ ออนบอร์ดกากมาก

Quote Originally Posted by sierra View Post
    ผมว่าตรงกันข้ามนะ ลำโพงยิ่งดีมันยิ่งขี้ฟ้อง
    เห็นด้วยครับ ฟ้องดีจริงๆ ขนาดเอาออนบอร์ด มาฟังเพลงที่ดีๆ หากใช้ลำโพงดี จะแยกแยะเสียงได้ดีกว่าครับ

OverclockZone Member indytrade's Avatar

ตอนนี้ผมก็ใช้ออนบอร์ด ฟังกับ A600II อยู่ครับ

คือผมเริ่มขยับ Step แบบบ้านๆไปครับ

1. ออนบอร์ด ลำโพง 2.0
    2. ออนบอร์ด ลำโพง 2.1 SAAG
    3. ออนบอร์ด ลำโพง 2.1 EACAN A600II
    4. ซาวการ์ด อะไรดี ? ? ? กับ ลำโพง 2.1 EACAN A600II

ตอนนี้ผมอยู่อันที่ 3 ครับ อยากเห็นความพัฒนาของเสียง

OverclockZone Member jenjj69's Avatar

ผมก็ออนบอร์ดอยู่ พี่ชายมาเล่นเกม บอกเสียงอั้นมาก มันไม่ออก เล่น Point Blank เสียงไม่ค่อยออกเลย ออกไม่ครบงี้ ผมเลยคิดเลย ว่าจะหาซื้อซาวการ์ดมาใช้บ้าง แต่ยังไม่มีตังหรอก ต้องรอเดือนหน้า และก็ไม่รู้ว่าจะซื้อแบบไหนดีด้วย กำ

OverclockZone Member Anubizy_GOLD's Avatar

ออนบอร์ดตัวไหนเจ๋ง มีด้วยเหรอ?

หาการ์ดตัวสัก 400-500 มาใส่ แค่เสียงบูธวินโดว์ส ยังต่างเลย

OverclockZone Member 159753's Avatar

น้านดิิ
    ของเราต่างนะ
    ฟัง Onboard ไม่กระตุกใช้ Itune ฟัง
    แต่ Soundcard อันละ 280 เมื่อ 5 ปีก่อน ใช้ Itune ฟังแล้วกระตุกอุอุเลยฟังกับ Onboard เอาไม่รู้ว่าตอนจัดเขาเมาหรือมันแถมเหอๆ

OverclockZone Member CannavaroJ's Avatar
    บนโลกอันกว้างใหญ่ใบนี้...

ต่างอย่างเห็นได้ชัด....

OverclockZone Member hotboyz's Avatar
    ปากเกร็ด นนทบุรี

ต่างกันอย่างมาก แรก ๆ ก็ใช้ออนบอร์ด เล่น PB พอเปลี่ยนมาใช้ X-Fi Titanium ซึ่งใช้หูฟังตัวเดิมไม่ได้เปลี่ยน เสียงเปลี่ยนไปมากรู้สึกได้ ได้ยินอะไร ๆ ชัดขึ้น

Super Moderator

ใช้ Audigy Value กับ EACAN 600II ก็รู้สึกต่างล่ะครับ
    ตอนกลับไปใช้ Realtek ALC888 ทำใจไม่ได้
    เป้าหมายต่อไปคงเป็น ASUS Xonar

ผมว่าต่างนะ ตอนแรกก็ใช้ onbroad นี่แหละ กับลำโพง altec atp ไรซะอย่างจำไม่ได้แร๊ะ แรก ๆ ก้ ok แหละ แต่อยากลองเล่น sound card บ้างเลยไปถอย x-fi music มา พอใส่ปุ๊บ โหคนละเรื่องกันเลย แจ่มกว่าเห็น ๆ รับประกันครับเปลี่ยนมาเห็นความแตกต่างแน่นอน ถ้าเน้นฟังเพลงลองไปเล่น DAC ดูสิครับ เค้าว่ากันว่าเสียงดีกว่า sound card นะในเรื่องของ ฟังเพลง ลองตัดสินใจก่อนครับว่าที่เรามีอยู่มันเพียงพอสำหรับเราหรือยัง

OverclockZone Member Wizardmans's Avatar

Quote Originally Posted by sierra View Post

OverclockZone Member jeurboy's Avatar

ไม่มี soundcard ก็ไม่มีเสียงสิ ตึง!!!!!

ถ้ามีแล้วห่วยอีกเรื่องนึง

ลำโพงยิ่งดียิ่งขี้ฟ้องนะครับ ลำโพงชุดเป็นล้านถึงต้องหาสายเส้นละแสน

OverclockZone Member bank8520's Avatar
    Klongsan ,Bangkok

soundcard เทพ แต่ลำโพงกระป๋อง
    ยังไงก็ไม่ดีขึ้นหรอกคับ

OverclockZone Member vivahot's Avatar

^ ขึ้นมานิดจริงๆ ขนาดลำโพง 200 บาท ยังฟังต่างกับ มีกับไม่มี ยิ่งลำโพงเทพๆไม่ต้องพูดถึง รอคน ปล่อย 2ZS สภาพดีๆอยู่ ^^ 4121 จะได้ ออกแสง กะเขามั่ง

OverclockZone Member marguy3412's Avatar
    COMPUTER ENGINEERING VII : NARESUAN UNIVERSITY

อยุ่ที่หูด้วยแหละครับ

บางคนก็ฟังไม่ออก

ถ้าหากเป็นคนประเภทนั้น การ์ดซาวด์ ก็เปล่าประโยชน์ ครับ

ต้องลองดูสักครั้งครับ ฟังเองกับหูชัวว์สุดครับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks