overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23
    OverclockZone Member

Thumbs down PSU Tagan BZ 800Watt กับ ToughPower 750Watt ตัวไหนดี

ท่าเอามาเล่นเกมส์เนี่ย เอามา SLI 275 สองตัวนี้ ตัวไหนลงตัวที่สุด (จริงรึเปล่าที่เค้าบอกBZแค่สวย การจ่ายกระแสไฟสู้ Thermatech ไม่ได้)
    แล้ว ท่าหากเรา เปิดเครื่องทิ้งไว้โหลดบิท โดย ปิด Morniter ไว้ มันจะกินไฟ เท่ากับตอนที่เราเปิด Moniter ใช้งานทั่วไปรึเปล่า? หรือ ใครมี เคล็ดลับ ประหยัดไฟ โดย ใช้ Psu สองตัวนี้(ตัวไหนก้อได้) มาแนะนำ ทีครับ

OverclockZone Member maxx2007's Avatar

ToughPower 850Watt

OverclockZone Member OTARO's Avatar

Tagan BZ ไม่ห่วย สวยแรงครับ
    ปิด Morniter จะกินน้อยลงครับ
    ก่อนโหลด Bit แบบประยัด ปรับ Bios เป็น AUTO ให้หมด ถ้า M/B มี EPU CPU ของคุณจะกินไฟไม่เกิน 30W
    แล้วแต่ m/B (ของผมกิน 13w-14W) ชิปต้างต่างๆก็จะกินไฟน้อยลง รวมถึงแรมด้วย ลดความแรงของพัดลมลงหรือใช้ให้น้อยตัวให้มากที่สุด
    ส่วนการ์ดจอให้ลด Core/MEM ลงสุดทั้งสองอัน
    ไม่ประยัดก็ไม่รู้ว่าไงแล้ว

แล้ว มันปรับยังไง หรอ คับ Bios หน่ะ ผม ไม่เก่ง คอม ช่วยแนะนำทีครับ ต้องเข้าที่ตัวไหนบ้างหงะ

OverclockZone Member OTARO's Avatar

Quote Originally Posted by hecterkupe View Post
    แล้ว มันปรับยังไง หรอ คับ Bios หน่ะ ผม ไม่เก่ง คอม ช่วยแนะนำทีครับ ต้องเข้าที่ตัวไหนบ้างหงะ
    เสดงว่าไม่ได้ OC ละดิ งั้นก็ไม่ต้องไปยุ้งมัน AUTO ไป

แล้ว ท่า ผม ไม่ได้ OC PSU จะรับไหว? ไหม แค่ 750Watt อะ หรือเล่น ตัว BZ800 Watt ไปเลย ยังไง ดี หงะ คือไม่ OC อยุ่แล้ว กัวเครื่อง จิเน่า ก่อนวัยอันควร

แต่ทุกวันนี้ก้อ จ่ายค่าไฟ เฉพาะ ตัว Enermax 460Watt เนี่ย เปิดมา 7 เดือนติดกันแล้ว ไม่เคย ShutDow เลยสักครั้ง ก้อจ่ายค่าไฟ เดือนละ 800บาท อันนี้คิดแค่ ค่าไฟคอม นะ ผมไม่เคยปิดเครื่องเลยเพราะ โหลดบิท ด้วยแหละ....... อันนี้ คือประกอบไหม? ไง เลยถามเพื่อเป็นการตัดสินจัยได้ ง่ายขึ้น ขอบคุณสำหรับคนที่มาแนะนำ นะครับ เอาไว้เป็นความรู้ดี มากครับ

OverclockZone Member MXdeFunk's Avatar

BZ800 ผมใช้อยู่ จะ 2 ปีละ ยังนิ่งอยู่เลยครับ

OverclockZone Member vibe's Avatar

Quote Originally Posted by maxx2007 View Post
    ToughPower 850Watt
    +1 ตัวนี้เอาอยู่แน่

OverclockZone Member nonthanan's Avatar

เพื่อนผมทำงานอยู่HWH มันบอกว่า BZ มาเครมบ่อยมากครับ สำหรับผม แนะนำเล่นTT ดีกว่าครับ นิ่งมากเลยครับ พอๆกับ enhance เลยครับ

Quote Originally Posted by hecterkupe View Post
    แต่ทุกวันนี้ก้อ จ่ายค่าไฟ เฉพาะ ตัว Enermax 460Watt เนี่ย เปิดมา 7 เดือนติดกันแล้ว ไม่เคย ShutDow เลยสักครั้ง ก้อจ่ายค่าไฟ เดือนละ 800บาท อันนี้คิดแค่ ค่าไฟคอม นะ ผมไม่เคยปิดเครื่องเลยเพราะ โหลดบิท ด้วยแหละ....... อันนี้ คือประกอบไหม? ไง เลยถามเพื่อเป็นการตัดสินจัยได้ ง่ายขึ้น ขอบคุณสำหรับคนที่มาแนะนำ นะครับ เอาไว้เป็นความรู้ดี มากครับ
    เรื่ิองของเรื่องท่านจะเปลียน Psu ทำไมละครับ ถ้าเอาไว้โหลด bit
    แล้วท่านถามแต่ไม่บอกสเปค ของท่านมาเลยแล้วจะรู้กันไหม
    cpu Ram Hdd M/B VGA Psu
    เปลียนการ์ดจอสูงขึ้นกินไฟมากขึ้น เปลี่ยน PSU สูงขึ้นจายค่าไฟมากขึ้นเป็นของธรรมดา

Thumbs down

ก้อ ที่ในเครื่องผมมีตอนนี้ ก้อ I7 920 / RamPageII / DDR3 4Gb / Lighter 3 EA /
    WD 1TB ทำ Raid 2 EA
    คาดการไว้ว่าอีก สองเดือน จะ CF GTX275
    (เพราะผมมันบ้าเกมส์ ขั้นรุนแรง โตและแต่ยังติดเกมส์)
    (อีกเหตุผลนึงที่ใช้ 1TB มาทำ Raid กัน เพราะผม มันบ้าหนังด้วยโหลดหนังไว้ดูเล่นเยอะแยะ)

ยังไงก้อช่วยรบกวนดูให้ทีนะครับบบบบบบบ

ดัน ของ ตัวเองงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

ดัน ดันน ดันนน

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

ก้อ ที่ในเครื่องผมมีตอนนี้ ก้อ I7 920 / RamPageII / DDR3 4Gb / Lighter 3 EA /
    WD 1TB ทำ Raid 2 EA
    คาดการไว้ว่าอีก สองเดือน จะ CF GTX275
    (เพราะผมมันบ้าเกมส์ ขั้นรุนแรง โตและแต่ยังติดเกมส์)
    (อีกเหตุผลนึงที่ใช้ 1TB มาทำ Raid กัน เพราะผม มันบ้าหนังด้วยโหลดหนังไว้ดูเล่นเยอะแยะ)

GTX275 มัน CF ไม่ได้ครับ

CF มันเป็นของค่ายแดง

GTX275 ต้อง SLI ครับ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

เป็นอีกข้อมูลประกอบการตัดสินใจ

- Tagan BZ800 เป็น 80Plus Standard
    - ThermalTake ToughPower 750w เป็น 80Plus Bronze
    (รุ่น W0117 ถอดสายไม่ได้ / W0116 ถอดสายได้)

ข้อมูล : www.80plus.org

ps000000
    Guest

ผมชอบตรง BZ มันทำ SingleRailได้ (Turbomode)

แต่รอบหน้าผมเล็ง SingleRail แท้ๆ อย่าง Silverstone OP

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

^
    ^

PCP&C 910W ก็ด้วยครับ
    Last edited by converseboy; 17 Aug 2009 at 14:04:09.

แล้ว Standdard กับ Branze มัน ยังไงกัน อันไหน มันดีกว่ากันอะ คับ
    ตกลงตัวไหน พอ อะ -*-

OverclockZone Member jamesboyd's Avatar
    หลัง โลตัส ประชาชื่น

BZ สามารถรวมเฟทไฟได้จากหลัง PSU ตรงNormal > Turbo ถ้าTurboจะจ่ายไฟเเบบ Single rail หรือไฟเฟทเดียวครับ ซึ่งไฟเฟทเดี๋ยวจะมีใน PSUเทพๆเเพงๆเท่านั้น เช่น PC&Cooling Silverstone OP

เเต่ Tt จะเเยกเป็นไฟ12+ v เฟสเล็กๆหลายเฟส ถ้าจัดไม่มีอาจทำ ไฟอาจจะเลี้ยงไม่พอในบางจุดครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks