อยากทราบว่าตัว Realtek ALC888 ใน Gigabyte EP31-DS3L ทำ bit perfect ได้หรือเปล่าครับ เพราะผมลอง set up แบบที่ท่านเรือรบบอกแล้ว ปรากฎว่า

1. ส่งเสียงออกทาง digital coax ไปที่ avr ได้ และการปรับ Master Volume ที่ icon รูปลำโพงเล็กตรงขวามือของจอ ไม่มีผลต่อระดับเสียงที่ไปออกที่ avr

2. แต่ลองโหลดไฟล์จาก kellyindustries มาลองเทสต์ดู กลับปรากฎว่าไม่เป็นเพลงครับ (เล่นด้วย foobar) เป็นเสียงซ่า แต่เปิดด้วย kmplayer กลับเป็นเพลง

จึงไม่แน่ใจว่าตกลงใช้ได้หรือเปล่า