overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8
    OverclockZone Member

Default ช่วยอธิบายเรื่อง speed ของ Lan card ที่เ้ป็น PCI-Express หน่อยครับ

พอดีผมวางแผนที่จะเพิ่มความเร็วของระบบแลนบนเครื่อง cluster ครับ และไปเจอ Intel® PRO/1000 PT Dual Port Server Adapter ในเว็บมาครับ พออ่านใน Whitepaper
    ของ intel เค้าก็บอกว่า การ์ดตัวนี้สามามาถวิ่งได้ ความเร็วสูงสุดที่ 8Gbps/Unidirect และ 16Gbps/Bidirection ครับ ซึ่งเค้าก็บอกด้วยว่า 2.5Gbps นี่เทียบเท่ากับประมาณ 2.5GHz clock rate แถมยังเป็น PCI-Express ด้วย

ซึ่งทำให้ผมสนใจมากเพราะมันน่าจะโอนถ่ายข้อมูลได้เร็วมากๆ (ผมหมายถึงข้อมูลในแบบสัญญาณการ connect และเป็นแบบความถี่ของ cpu นะครับ ไม่เกี่ยวกับการโอนถ่ายไฟล์เลย) แต่พอผมมาดูที่สายแลน ที่เห็น Cat6 ปัจจุบันมันมีความถี่อยู่แค่ 350-500MHz เท่านั้น ผมเลยงงว่ามันจะมาวิ่งบนสายแลนได้ยังไง (เค้าบอกว่า support cat5e ด้วย) หรือว่าความถี่ที่ผมเห็นมันคนละแบบกัน รบกวนทุกท่านช่วยชี้แจงด้วยครับ ผมมือใหม่จริงๆ

ยิ่งผม ไปอ่าน Lan card ที่เป็น 10Gbps นี่ยิ่งงงไปใหญ่เลยครับ ว่ามันมาวิ่งบนสาย lan ยังไง รบกวนช่วยทำให้ผมกระจ่างด้วยนะครับ .... ขอบพระคุณครับ

OverclockZone Member maxzerker's Avatar

บน Copper มันก็ได้สูงสุด 1Gbps / port ปรกติครับ

แต่ BUS PCI-Express X4 ที่มันใช้
    Support UNI-Direct ที่ 10Gbps และ BI-Direct ที่ 20Gbps เท่านั้นเหละครับ (เขียนโม้ว่ามันวิ่งถึง Card ในเครื่องได้เท่านี้นะ...ให้งงเล่นๆ)

จริงๆ ทำไมไม่เล่น Fiber ไปเลยล่ะครับถ้าอยากแรงๆ
    Last edited by maxzerker; 16 Aug 2009 at 13:27:24.

ถ้างั้นแสดงว่าวิ่งยังไงก็ไม่ต่างกับพวก Gigabit ที่ขายตามท้องตลาดใช่มั๊ยครับ แล้วถ้าเป็น Fiber นี่มันแพงกว่ากันมากมั๊ยครับ ผมกลัวหาพวก switch ลำบากด้วย

OverclockZone Member moteabc's Avatar
    แยกศรีเทพา สมุทรปราการ

Cat7 มีแล้วนะครับ วิ่งที่ 10 Gbps 600 MHz แต่สงสัยราคาจะพอๆกับ fiber optic มั้ง

http://en.wikipedia.org/wiki/Category_7_cable
    Cat7a 1000 MHz วิ่งได้มากสุด 100 Gbps ที่ระยะไม่เกิน 15 เมตร ไม่รู้ทำได้จริงแค่ไหน อุปกรณ์ต่างๆยังไม่ค่อยมีทำออกมารองรับ และมีราคาแพงแน่ๆครับ

OverclockZone Member aicat's Avatar
    Bangkok, Thailand

ตัวเลขน่ะเป็นหน่วยความถี่เหมือนกัน แต่ความหมายเป็นคนละอย่างแล้วครับ
    อันดับแรก.. ให้มองแยกส่วน

1. จากสาย cat5e -> การ์ดแลน สัญญาณที่วิ่งในสาย Cat-5e หรือ Cat-6 ส่งแบบอนาล้อค (เหมือนการใช้สายโทรศัพท์ส่งสัญญาณ adsl) ซึ่งหน่วยแบนด์วิธ 350-500MHz ในสายนี้บอกถึงประสิทธิภาพการส่งสัญญาณในสาย "ไม่ใช่ความเร็ว"

2.จากการ์ดแลน -> เมนบอร์ด ตัวการ์ดที่ว่าวิ่งได้ 8, 16Gbps นี้ หมายถึงเมื่อแปลงสัญญาณอนาล็อคจากสาย cat-5e, cat-6 เป็นข้อมูลดิจิตอลแล้ว จะรับ-ส่งข้อมูลกับเมนบอร์ดผ่านทาง PCI-Express ได้ 2.5Gbps ต่อ 1 บัสเลน
    (1x = 2.5Gbps กี่ x ก็คูณไำป ถ้า 4x = 10Gbps *ขึ้นกับโหมดที่ใช้ด้วยด้วย ตามตารางใน whitepaper แหละครับ)
    ยิ่งแบนด์วิธนี้มาก ก็จะลดปัญหาคอขวดในการรับ-ส่งข้อมูลภายในระหว่าง CPU/เมนบอร์ด/การ์ดแลน
    Last edited by aicat; 16 Aug 2009 at 14:43:20.

ขอบคุณทุำกท่านมากๆครับ ผมขอถามเพิ่มหน่อยนะครับ

1) ถ้าอย่างนั้นการ์ดแลนทั่วไปที่ 32bit ก็วิ่งแค่ 1Gbps แบบ digital และ analog ใช่มั๊ยครับ
    2) และที่การ์ดแลนทั่วไปช้ากว่าพวก intel pro เพราะว่าเกิดปัญหาคอขวดจากการ convert analog to digital ใช่มั๊ยครับ (เพราะวิ่งได้เพียง 1Gbps จากข้อ 1)
    3) แล้วเราจะแปลง bandwidth จากในสายแลนจาก analog เป็น ความถี่ บนการ์ดแลนแบบ digital ได้มั๊ยครับ
    คือผมอยากทราบว่าประสิทธิภาพสูงสุดที่สายแลนจะส่งความเร็วได้คือเท่าไหร่ครับ เช่นอย่าง 1 MHz สายแลน digital เท่ากับ XX Gbps anolog
    4) แล้ว bandwidth สูงสุดที่วิ่งได้ แบบ Gbps บนการ์ดแลน/เมนบอร์ดคือที่เท่าไหร่ครับ

ขอบพระคุณมากๆครับ

เล่น fiber ไปเลย ครับท่าน ทันใจแน่นอน

แค่งบประมาณจะสูงไปด้วย และการเดิน fiber ต้องใช้ประสบการณ์ นิดนิงครับ

ผมลอง search ดูแล้ว fiber นี่ราคาสูงน่าดูเลยครับ ทั้ง NIC และ switch แต่การ์ด 1 ใบ ก็จะได้คอมใหม่อีก 1 เครื่องแล้วครับ ซื้อไม่ไหวจริงๆ

แต่ยังไงก็ขอบคุณมากๆนะครับ สำหรับคำแนะนำ แต่ผมยังสงสัยเรื่องที่ผมถามอยู่ครับ
    1) ถ้าอย่างนั้นการ์ดแลนทั่วไปที่ 32bit ก็วิ่งแค่ 1Gbps แบบ digital และ analog ใช่มั๊ยครับ
    2) และที่การ์ดแลนทั่วไปช้ากว่าพวก intel pro เพราะว่าเกิดปัญหาคอขวดจากการ convert analog to digital ใช่มั๊ยครับ (เพราะวิ่งได้เพียง 1Gbps จากข้อ 1)
    3) แล้วเราจะแปลง bandwidth จากในสายแลนจาก analog เป็น ความถี่ บนการ์ดแลนแบบ digital ได้มั๊ยครับ
    คือผมอยากทราบว่าประสิทธิภาพสูงสุดที่สายแลนจะส่งความเร็วได้คือเท่าไหร่ครับ เช่นอย่าง 1 MHz สายแลน digital เท่ากับ XX Gbps anolog
    4) แล้ว bandwidth สูงสุดที่วิ่งได้ แบบ Gbps บนการ์ดแลน/เมนบอร์ดคือที่เท่าไหร่ครับ
    รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แจงหน่อยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

ปล. ขอชื่นชมสมาชิกทุกท่านในบอร์ดนี้ด้วยคนนะครับ แบ่งปันความรู้กันดีมากครับ ผมเองเข้ามาปรึกษาตั้งแต่ตอนจะซื้อเครื่อง pc cluster จนกระทั่งจัดชุดเสร็จแล้ว แล้วตอนนี้มาสอบถามเรื่อง Network อีก แต่ก็ยังมีคนใจดีตอบให้ ต้องขอชื่นชมจริงๆคับ ถ้าผมพอจะช่วยอะไรได้ก็ pm มานะครับ ผมถนัดเรือ่ง linux cluster ครับ (ปุๆปลาๆ แต่ก็ใช้งานได้ครับ อิอิ) ยินดีให้คำปรึกษาทุกท่านครับ

Bookmarks

Bookmarks