overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26
    OverclockZone Member Penryn007's Avatar

Default [Review] Devil May Cry 4 ภารกิจล้างบางปีศาจกับหนุ่มน้อยแขนอสูร

สวัสดีทุกท่านนะครับ วันนี้ผมจะมารีวิวอีกเกมหนึ่งที่ดังในปี 2008 ที่ผ่านมา
    กับภาคที่ 4 ของเกมชุดปีศาจสะอื้น "Devil May Cry"
    คราวนี้ภาคนี้จะมันสักเพียงใด จะสู้ภาคก่อนๆ ได้ไหม
    โปรดติดตามชมได้ครับ

บทความรีวิวนี้ (รวมถึงพรีวิวและรีวิวอันอื่นๆ ด้วย)
    เป็นการตอบสนองอุดมการณ์ของคุณ karas100 ที่จะให้มีการรีวิว พรีวิวเกมทั้งเก่าและใหม่นะครับ

เกณฑ์การให้คะแนน
    ก็เหมือนเดิมนะครับให้ตามส่วนดังนี้
    Story: เนื้อเรื่อง ความน่าสนใจของเนื้อเรื่อง
    Design: การออกแบบ กราฟิกภายในเกม
    Gameplay: รูปแบบการเล่น
    Sound: ระบบเสียงภายในเกม
    Overall: นำคะแนน 4 ตัวแรกมาเฉลี่ย

ส่วนระดับของคะแนนก็ตามนี้
    S: อยู่ในระดับดีเยี่ยม: เกมนี้ขึ้นหิ้งได้เลย
    A: อยู่ในระดับดีมาก: เล่นสนุกไม่มีเบื่อแน่นอน
    B: อยู่ในระดับดี: สนุกใช้ได้
    C: อยู่ในระดับพอใช้: พอรับได้ถ้าหาซื้อหรือเสียเวลาโหลด
    D: อยู่ในระดับแย่: แย่ๆ รับไม่ได้เลย
    F: อยู่ในระดับแย่มาก: สอบตก ให้ 0 ไปเลย

Story
    เนื้อเรื่องในเกมเล่าถึง Nero (เนโร:ไม่ใช่โปรแกรมเผาแผ่นดีวีดีนะ) ชายหนุ่มผู้มีผมขาวเหมือนคนแก่ (แต่ไม่แก่)
    ที่มีหน้าที่ในการปราบปีศาจให้หมดไปจากเมือง
    แต่ระหว่างที่เข้าโบสถ์ ฟังการสรรเสริญเทพ Sparda ก็มีชายคนหนึ่งนามว่า Dante (ดันเต้:ตัวเอกภาคที่แล้ว)
    ได้เข้ามาสังหารประมุข Sanctus เนโรก็ต้องทำตามหน้าที่โดยการกำจัดดันเต้ซะ
    แต่ภายหลังดันเต้ได้หนีไปและหลังจากนั้นมีพวกปีศาจมาอาละวาด
    รวมถึงแผนลับบางอย่างที่ไม่ชอบมาพากล
    เนโรจะสามารถไขสถานการณ์นี้ได้หรือไม่ ติดตามได้ในเกมครับ

วิจารณ์: การวางเนื้อเรื่องทำได้ดีขั้นหนึ่ง ทิ้งปมปริศนาเล็กๆ น้อยๆ ไว้ประปราย
    เนื้อเรื่องเข้าใจได้ง่าย ตอนจบก็ Happy Ending ตามคาดไว้
    แต่เนื้อเรื่องก็ไม่ค่อยมีอะไรที่น่าตื่นเต้นเท่าไหร่
    คะแนนที่ได้: A

Design
    การออกแบบตัวละคร ฉาก บอส ทำได้ดีทีเดียว พร้อมระบบกราฟฟิกแบบ DX10 ทำให้ตัวเกมดูมีมิติขึ้นมาทีเดียว
    การออกแบบอาวุธในเกมนี้ก็มีเสน่ห์อยู่ และทำได้แปลก เช่นกระเป๋า Pandora กระเป๋าธรรมด๊า ธรรมดา
    แต่ข้างในมีอาวุธสงครามพร้อมสรรพ์ ตั้งแต่หน้าไม้ ปืนกล ไปจนถึงยานบินขนาดย่อมติดจรวด (0.0)
    หรือดาบ Lucifer ที่ออกแบบมาได้ดูดีและน่ากลัวนิดหน่อย ถือได้ว่าเกมนี้ทำการออกแบบได้ดีทีเดียว

บอสตัวมหึมา ทำออกมาได้ดีทีเดียว

Gameplay
    รูปแบบการเล่น ขอบอกเลยว่า มันสะใจจริงๆ
    ใครที่เคยเล่นภาคก่อนๆ ก็จะคุ้นๆ กับปุ่มควบคุม(ตอนใช้จอย) ในเกม
    เพราะมันคล้ายกันมาก รวมถึงท่ากดคอมโบต่างๆ ก็ถอดมาจากภาคที่แล้ว
    เกมนี้รองรับจอยได้ทุกแบบ ผมใช้จอย Vinyson ราคาร้อยกว่าบาท
    ก็สามารถเล่นได้ทุกปุ่มของเนโร แต่ส่วนของดันเต้นั้น ทำไม่ได้ก็แค่พวก เปลี่ยน Style
    ซึ่งไม่มีปัญหาสักเท่าไหร่ และการปรับปุ่มจอยก็ทำได้ง่ายและสะดวกมาก
    หมายเหตุเพิ่มเติม (19/8/52): ล่าสุด จอย Vinyson ที่ว่าสามารถเล่นได้ทุกปุ่มแล้วครับ
    ผมเพียงแค่ไม่เปิดโหมด Analog บนจอยให้ขึ้นก็แค่นั้นเอง

ปรับปุ่มควบคุมได้ง่ายนิดเดียว

แต่เกมนี้ถ้าไม่มีจอยก็เล่นลำบากหน่อยนึงนะครับ
    คะแนนที่ได้: S

Sound
    เสียงมันสะใจดีครับ รองรับ Dolby Digital 5.1 ด้วย เสียงภายทำออกมาได้ดี
    ทั้งเสียงตวัดดาบ เสียงปืนยิงกระหน่ำไม่ยั้ง ทำออกมาได้ดีเลยทีเดียว

Overall
    ได้ไป A+ ครับ
    เกมนี้ถูกจัดในระดับน่าเล่น น่าลองอีกเกมหนึ่งครับ กราฟฟิกสวยงาม
    แอ็คชั่นสุดมัน เนื้อเรื่องเข้มข้นใช้ได้ ใครที่ได้ติดตามเกมซี่รี่ส์นี้อย่างต่อเนื่อง
    ก็จะรับทราบถึงความมันแบบฉบับเดิม ครับ

ประมวลรูป

กันและกัน (Gun and Gun) อิอิ

หนังเหนียวจริงๆ โดนทุ่มขนาดนี้ยังไม่ตาย

จะฟันตรูเหรอ? รออีก 10 ปีนะพี่

สรุปแรงค์ ได้แค่ A เอง

จะทยอยส่งรูปมาเรื่อยๆ นะครับ
    Last edited by Penryn007; 19 Aug 2009 at 18:21:45.

OverclockZone Member PrIcoN's Avatar

เกมนี้มันๆมาก แต่ตอนปราบบอสตัวท้ายนี้ทำเอาเหนื่อย-*- กะไอ้อันใกล้จะจบอ่ะที่ปัดมือมันอ่ะ ตอนแรกนึกว่าให้ทำอะไร เหอะๆ

OverclockZone Member

ผมชอบเล่นเกมส์นี้มากๆๆ โคตรมันส์เลย

OverclockZone Member Garin191's Avatar

เป็นเกมที่พอร์ตมาดีนะครับ Devil May Cryภาคนี้น่ะ

เสียตรงที่ปุ่มควบคุมด้วยคีย์บอร์ดใช้ยากไปหน่อย(ไม่มีบอกด้วยว่าปุ่มไหนมีไว้ใช้ทำอะไร)+ไม่มีเสียงพากย์ญี่ปุ่นมาให้

(อยากฟังเสียงของดันเต้แบบเป็นภาษาญี่ปุ่นอ่ะครับ ได้ยินมาว่าคนพากย์เป็นคนเดียวกันกับที่พากย์เสียงเซฟิรอธในFF7)

+ระบบsave gameแบบsave point(เป็นการsaveอัตโนมัติตามจุดต่างๆที่กำหนดเอาไว้ในเกม ผู้เล่นเลือกsaveเกมเองไม่ได้)
    Last edited by Garin191; 16 Aug 2009 at 19:06:24.

OverclockZone Member waster555's Avatar

เกมส์ที่แจ่วที่สุดเกมส์หนึ่งเลยนะ หุหุ

เกมนี้รองรับจอยได้ทุกแบบ ผมใช้จอย Vinyson ราคาร้อยกว่าบาท
    ก็สามารถเล่นได้ทุกปุ่มของเนโร แต่ส่วนของดันเต้นั้น ทำไม่ได้ก็แค่พวก เปลี่ยน Style
    ตอนผมเล่น ผมใช้จอยของ Seaway 150 บาทก็เปลี่ยนได้น่ะ แต่จอยพังไปแล้วไม่ได้เรื่องเลย ซื้อมาไม่ถึง 6 เดือน

OverclockZone Member napart0424's Avatar

มันมากครับเกมนี้ ให้ 8.5/10 เลยครับ

---------

ปรับเท่าไหร่ครับ ทำไม detail มัน ยังไงๆๆๆอยู่

OverclockZone Member chewa555's Avatar

ชอบเกมส์นี้มากที่สุดเลย ต้องแต่เล่นเกมส์มา

OverclockZone Member YETTAMON3's Avatar

เห็นแล้วอยาก ไม่มีคอมแรงเล่นละ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    27/10/62 ทริป อุดรฯ , หนองคาย , เวียงจันทน์

ภาพสวยดี

karas100's Avatar

เกมนี้ใช้จอย ps2 เล่นยันจบเลยครับอิอิ

แต่เล่นมากๆเมื่อยมือนะจะบอกให้*w*

OverclockZone Member CannavaroJ's Avatar
    บนโลกอันกว้างใหญ่ใบนี้...

ไม่ชอบเกม Style เครื่อง Console อย่างแรง แต่พออ่าน Review แล้วอยากกลับไปลองเล่นใหม่ดูจริงๆ

OverclockZone Member Penryn007's Avatar

Quote Originally Posted by napart0424 View Post
    มันมากครับเกมนี้ ให้ 8.5/10 เลยครับ

---------

ปรับเท่าไหร่ครับ ทำไม detail มัน ยังไงๆๆๆอยู่
    Low หมดเลยครับ
    ความละเอียดที่ 1152X720 ครับ
    ปิด AA หมดเลย
    VSync ไม่เปิด

OverclockZone Member AnotherXIII's Avatar

แปะยี่ห้อ capcom มาวางใจได้เลยครับไม่พอร์ทมากาก ๆ แน่

Quote Originally Posted by AnotherXIII View Post
    แปะยี่ห้อ capcom มาวางใจได้เลยครับไม่พอร์ทมากาก ๆ แน่
    Bionic Commando ของ GRIN พอร์ทมากากโคตรๆ

OverclockZone Member Yakuzaa's Avatar

ชอบจัง Devil May Cry4 น่าเล่นม๊ากมาก

OverclockZone Member phajunda's Avatar

้เป็นเกมส์หนึ่งที่เล่นแล้วมันส์สะใจ
    สนุกมากเวลาสู้กับบอส

ลูกกระจอกน้อยไปนิดนึง แล้วก็เวลาเจอศัตรูทำไมต้องปิดเหลือฉากนอดเดียวด้วยฟะ-*-

สนุกครับเกมนี้ เล่นกว่าจะชนะตันเตได้ ยากชิบ เพราะมีเลือก 6 หลอดเอง ไม่รู้อัพไง-*- อนาถแท้

Quote Originally Posted by jajaboss View Post
    ลูกกระจอกน้อยไปนิดนึง แล้วก็เวลาเจอศัตรูทำไมต้องปิดเหลือฉากนอดเดียวด้วยฟะ-*-

สนุกครับเกมนี้ เล่นกว่าจะชนะตันเตได้ ยากชิบ เพราะมีเลือก 6 หลอดเอง ไม่รู้อัพไง-*- อนาถแท้
    ซื้อ Blue Orb มาครับ เพิ่มหลอดเลือด
    ถ้าจะเก็บ ก็ต้องหาให้ครบ 4 ชิ้นส่วนนะครับ
    ดันเต้ต้องอาศัยลูกเล่นหลบ แล้วสวนครับ บางครั้งส่วนไม่ได้ก็มี
    ลองเล่นโหมดยากสุด ด่านแรก เลือดเกือบหมดหลอดแนะ
    2 แถวเต็ม เหลือนิดเดียว (แบบฟันทีเดียวตาย)

OverclockZone Member thejetz's Avatar

ผมชอบภาค3มากกว่านะผมว่าปีศาจมันดูน่าฟันกว่า

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks