overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member arintonkla's Avatar

Default ซื้อคอมมาประกอบเองกลัวมีปัญหาอะครับ

ซื้อคอมมาประกอบเองกลัวมีปัญหาอะครับ แบบว่าผมเคยเห็นคนโพสเรื่องปัญหาเกี่วกับไอ้พวกนี้อะครับ คือผมไม่มีความรู็็้เรื่องคอมเลยอะครับ แต่อ่านๆในเวปมาบ้างแล้วก็ดูวิธีประกอบคอมมาด้วย แต่มันงงๆกลัวมีปัญหาอะครับ อยากทราบว่าถ้าไปให้ร้านต่อให้จะดีไหมครับ

OverclockZone Member tom23's Avatar
    "Kmutnb" เด็กพระนครเหนือครับ

ต้องลองครับ

เเล้วจะติดใจ

immortalpao's Avatar

ถ้าประกอบเป็นก็ไม่มีปัญหา ประกอบอย่างใจเย็นๆ ได้อยู่แล้ว เหมือนผมตอนพึ่งหัดประกอบนะแหละกลัวมันแต๊ป 55+

OverclockZone Member arintonkla's Avatar

อ่าาาครับ กลัวประำกอบแล้วทำของพัง555

OverclockZone Member sacoolza's Avatar
    13.803007,100.577474

ลองดูครับ ผมประกอบคอมครั้งแรกใช้เวลา6ชม. = ='

น๊อตเ้หลือ2ตัว กำ

OverclockZone Member ekhoho's Avatar

ประกอบเลยย

งง ก็มาถามได้

คนช่วยเยอะ อิอิ

OverclockZone Member spcom.info's Avatar

มันต้องมีครั้งแรกๆ เสมอ ๆ ครับ หากให้ร้านทำให้ครั้งแรกๆ ต่อๆ ไปก็ยังเป็นร้านทำให้แระครับ

กรณีที่เราจะประกอบเอง ต้องศึกษาส่วนต่างๆ ของอุปกรณ์ให้เรียบร้อย ตั้งแต่เครื่องมือเครื่องใช้ในการประกอบ แคช และฮาร์ดแวร์ต่างๆ โดยหาข้อมูลจากคู่มือการติดตั้ง แม้แต่ในเว็บไซต์ต่างๆ ครับ ค่อยทำประกอบไปตามขั้นตอน เมื่อไม่แน่ใจให้ทบทวนขั้นตอนใหม่ โดยพื้นฐานแล้วมันไม่ยากครับหากจะลอง เชื่อผม หลังจากนั้นท่านก็จะสามารถแก้ไขข้อผิดพลาดของฮาร์ดแวร์ที่เกิดขึ้นได้ในเบื้องต้น ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการ์ดต่างๆ สายไฟต่างๆ เพื่อแก้ปัญหา และมันจะเพิ่มพูนให้ท่านมากขึ้นๆ หากท่านมีการฝึกฝน และจำลักษณอาการของมันได้ แล้วท่านจะลืมช่างไปได้เลยครับ

OverclockZone Member spiderman3's Avatar

ที่จริงการประกอบคอมไม่ยากอย่างที่คิดเลยครับ เพียงแต่เราได้ทำเองได้ลองเองสักครั้ง เราก็จะสนุกไปกับมัน และเวลาอุปกรณ์เกิดการเสียหายหรือทำงานผิดพลาดเราก็สามารถที่จะแก้ไขปัญหาและตรวจสอบอุปกรณ์เองได้ ไม่ต้องยกไปให้ที่ร้านหลอกเอาเงินครับ(บางทีไม่ได้เป็นอะไรมากหรอกครับแค่ใส่อุปกรณ์ไม่แน่น หรือแค่ถอดอุปกรณ์ออกมาขัดๆถูๆนิดหน่อยก็ใช้ได้เหมือนเดิม) และเราก็จะภูมิใจกับสิ่งที่เราทำด้วยมือเราเองครับ ของแบบนี้ไม่มีใครเป็นมาตั้งแต่เกิดครับ เอาใจช่วยครับ ง่ายนิดเดียว สู้ๆ
    Last edited by spiderman3; 16 Aug 2009 at 22:01:08.

OverclockZone Member

2 ปีก่อนผมเปิดและปิดยังไม่เป็นเลย ตอนนี้ประกอบเองได้แล้วและประกอบไปหลายเครื่องด้วย เหลือแต่ลงวินนี้และยังไม่ค่อยเก่ง ไม่กล้าแล้วเมื่อไรจะเป็นละครับ..อิอิกำ

OverclockZone Member bebebubu's Avatar

ผมคนหนึ่งแล่ะ ที่ไม่มีความรู้เรื่องcomเลยพอดีลูกอยากได้เลยซื้อประกอบเองเลย ตั้งแต่รุ่นP4
    พอซื้อเสร็จ ก็ประกอบไม่เป็น ก็อ่านหนังสือ
    ประกอบเสร็จ ก็ลงwindowsไม่เป็นอีก ก็หาหนังสืออีก
    พอลงเสร็จ ก็สมัครinternet ค่อยรู้ว่าความรู้ทั้งหมดอยู่ในinternetทั้งหมดนี่เอง คนช่วยตอบเยอะ
    เดี๋ยวนี้รุ่นที่3แล้วยังประกอบเองสนุกอยู่เลย...ติดแล้ว

OverclockZone Member sophon's Avatar

อยู่จังหวัดอะไรครับอยู่ไกล้ ถ้ามีของแล้วเอามาประกอบที่บ้านผมก็ได้ครับ ช่วงนี้ว่างๆช่วยๆกันไม่คิดตังค์ครับผม

OverclockZone Member Shandora's Avatar

ผมว่าจะรื้อเครื่องเก่า P4 เก่าๆ มาลองประกอบดู แต่ยังไงพวกเสียบช่อง USB สายไฟอะไรที่มาจากหน้าเคสอ่ะครับ งง มาก ถ้าเสียบผิดมันจะพังไหมครับ กลัวโดนด่าด้วยเหอๆ

OverclockZone Member lnwnutzaa's Avatar
    bangkok, klongtoey,rama.4

จังซี่มันต้องลอง ผมประกอบคอมเองครั้งแรกตอน 12 ปี ฮ่าๆ

OverclockZone Member spcom.info's Avatar

Quote Originally Posted by Shandora View Post
    ผมว่าจะรื้อเครื่องเก่า P4 เก่าๆ มาลองประกอบดู แต่ยังไงพวกเสียบช่อง USB สายไฟอะไรที่มาจากหน้าเคสอ่ะครับ งง มาก ถ้าเสียบผิดมันจะพังไหมครับ กลัวโดนด่าด้วยเหอๆ
    มาบอกว่าไม่พังครับ (แต่ไม่แน่ อิๆๆๆ) ล่าสุดของผม TT V.9 นี่ละ จั๊มสายหน้าแคชมาดันใส่สลอตซะเหมือนกัน Powers SW มาให้ 2 อัน แทนจะเป็น Reset SW ก็ลองเปิดเลย พอกดปุ๊บ....

....เงียบฉี่เลย อะแสดงว่าเดาผิด สลับกันแล้วเปิดใหม่ (คิดว่าในใจว่ามันจะระเบิดเปล่าว้า) กดปุ่ม Power ไฟติด แต่เงียบ....ดีจังแทบไม่ได้ยินเสียงเลยครับ พัดลมไรงี้เบามากๆ ครับ

Rep เก่าผมครับตอนจัดเครื่องใหม่ทำเอง (ประกอบ) กะมือ http://forums.overclockzone.com/foru...6&postcount=16

OverclockZone Member doglife's Avatar
    ละอ่อนเจียงใหม่

ประกอบเองเหรอ เหอะๆๆ เอาเลย หนับหนุน เสียบสายผิด เปอเซ็นน้อยมาก เพราะมันมีบอกครับ ผมประกอบเองเหมือนกัน ลองไล่ดูที่ ท็อบปิค ผม ครับ ช่วงนี้งานเข้า เหอะๆๆๆ ประกอบเอง ถ้างบเยอะ ยื่งมัน ใช้งานดีด้วย แต่ ซ่อมยาก -*-

OverclockZone Member GTR 35's Avatar

ประกอบเองได้ประสบการณ์ไปอีกแบบนะครับ

ประกอบยังไงไม่ถูกก็เข้ามาถามในนี้ก็ได้ ^^

OverclockZone Member FirstBlood's Avatar

ลองแล้วจะติดใจ อิอิ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

ผมว่ามีอย่างหนึ่งที่สำคัญสำหรับมือใหม่และเซียนในการประกอบคอม

- อย่าหมุนน็อตยึดเมนบอร์ดแน่นจนเกินไป เพราะบางคนกลัวมันไม่แน่นหมุนซะ pcb ร้าว (อันนี้จะเคลมไม่ได้นะ)

นอกนั้นก็เป็นพวกรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ อย่าเอามือชื้นๆไปสัมผัสอุปกรณ์

และที่ขาดไม่ได้.... ประกอบเสร็จอย่าลืมเสียบปลั๊ก *0*

Bookmarks

Bookmarks