Announcement

Collapse
No announcement yet.

จาก ทราย สู่ CPU

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว้าววว
    สุดยอด

Comment

• ดันจ้า
      -----

ประมูล ป๋าขา!! นาฬิกาเกรดเทพ เริ่ม 0 บาท FRANK/OMEGA.. เย๊อะ! ปิด 25/05/10

Comment

• อยากรู้ว่าใครเป็นคนคิดคนแรกจัง ^^

Comment

• พออ่านๆดูแล้วเกิดสงสัยครับ
          ว่า CPU แบบ I7 920 930 960 พวกนี้ผลิตพร้อมกันหรอครับ
          หมายถึงอยู่ใน waffer เดียวกัน
          แต่ พอผลิตเสร็จ นำมาแยกคุณสมบัติอีกที
          อันไหน ไม่ผ่านก็ทิ้ง อันไหนผ่านแต่ไวน้อยสุดก็ไปเป็น 920
          แบบนั้นรึเปล่าครับ

Comment

• รู้แบบนี้ เดี๋ยวผมไปทำ i8 เลยครับ

ทรายหลังบ้านผม มีเยอะ เยอะ ๆ 555+

Comment

• Originally posted by kenobi99 View Post
              พออ่านๆดูแล้วเกิดสงสัยครับ
              ว่า CPU แบบ I7 920 930 960 พวกนี้ผลิตพร้อมกันหรอครับ
              หมายถึงอยู่ใน waffer เดียวกัน
              แต่ พอผลิตเสร็จ นำมาแยกคุณสมบัติอีกที
              อันไหน ไม่ผ่านก็ทิ้ง อันไหนผ่านแต่ไวน้อยสุดก็ไปเป็น 920
              แบบนั้นรึเปล่าครับ
              ไม่รู้อ่ะครับ แต่ผมว่า มันน่าจะส่วนผสมเดียวกันแหละ

แต่สิ่งเดียวกันนี่แหละ มันสามารถ เจือกทำความแตกต่างระหว่างรุ่นขึ้นมาได้
              ทำไม Q000 กับ QX000
              Q000 = ราคาหลักพัน
              Qx000 = ราคาหลักหมื่น
              สถาปัตยกรรมภายในเหมือนกันทุกอย่าง แค่มันกำหนดลักษณะ ลงไปบนตัวชิบให้กำหนดไว้เท่านี้
              unlock ตัวคูณได้ไหม

Comment

• ความรู้สุดๆ

Comment

• ประดับ ความรู้

Comment

• สุุดยอดจริง ๆ เลยครับ ...

Comment

• คนที่คิดเรื่องพวกนี้ขึ้นมาได้นี่ผมนับถือจริงๆ คิดได้ยังไงนะ มีอะไรดลใจมากระซิบว่าต้องทำแบบนี้ อย่างนี้แล้วจะได้อะไรแบบนี้ขึ้นมา

Comment

• การที่เข้าแยกเพราะคุณภาพไม่เท่ากันทั้งทีรหัสการผลิตเหมือนกัน อาจเป็นเพราะขั้นตอนใดขั้นตอหนึ้งที่ไมดี แล้วยังมีขั้นตอนอื่นๆอีกที่ไม่มีในวิดีโอ และในบทความข้างต้น เช่น การโหลดคำสั้ง การใส่ชิป คอนโทรเลอร์ ไม่เห็นมันบอกเลย
                        บทความนี้อ่านเจอเหมือนกันในหนังสือ Chip อ่านงั้นๆเพราะมันเป็นแค่การผลิตทรานซิสเตอร์ชิดหนึ่งเท่านั้นแต่ก้อชอบ เพราะผมเป็นคนหนึ่งที่เรียน ฟิสิกส์
                        Last edited by onlyteng; 10 Feb 2011, 15:23:25.

Comment

• พิมพ์ตกไปเยอะเลย

Comment

• เหอๆ เด๋วนี้เค้าใช้ซิลิก้าจากแกลบแล้วคับ จากทรายใช้ต้นทุนสูงกว่าเยอะแต่ขี้เถ้าแกลบให้ปริมาณความบริสุทธิ์สูงกว่า

Comment

• Intel ทำอย่างนี้จิงหรองับ

Comment

• ขอบคุณนะครับ สำหรับสาระที่ดีๆ

Comment

Working...
                                X