Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบเกี่ยวความแตกต่างระหว่าง คอมใช้เล่นเกม กับคอมที่ใช้ทำงาน animation ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบเกี่ยวความแตกต่างระหว่าง คอมใช้เล่นเกม กับคอมที่ใช้ทำงาน animation ครับ

ผมอยากทราบข้อแตกต่างอะคับ ว่าถ้าเราจัดspec เครื่องคอมสำหรับเล่นเกมแรงๆ เลย นั้นทำงาน render 3D ได้ดีไหมครับ แล้วทั้ง 2 เครื่องแตกต่างกันตรงไหนเหรอคับ

ขอขอบคุณสำรับคำตอบล่วงหน้าคับ

ถ้าเน้นงานanimationเล่นintelซิครับ การประมวลทางด้านนี้ค่อนข้างดี ได้งานที่ละเอียดดีเลยหละ....

Comment

ต้องถามว่าทำงาน animation ระดับไหนครับ ถ้าทำเป็น production ใหญ่หรือทำงานเป็นเรื่องเป็นราว สิ่งสำคัญที่สุดก็เป็น ซีพียูกับแรม ครับ ส่วนเรื่องการ์ดจอ ถ้าใช้ Quadro หรือ Fire GLจะแสดงผลแบบ realtime ได้ดีกว่าครับ ส่วนการ์ดจอธรรมดาที่ใช้กันทั่วๆไป ใช้เล่นเกมส์ได้ดี ถ้าเอามาทำงานก็ทำได้ดีในระดับหนึ่ง แต่ถ้าทำงานในระดับที่มีPolygon เกิน 10 ล้านPolygon จะรู้สึกถึงความอืดและหน่วงเครื่อง อยากเช่นตอน Preview ใน viewport และแสดงผลในการทำพวก Particle ได้ไม่ดีเท่าการ์ดจอเฉพาะทาง..............

Comment

ขอขอบคุณสำหรับ คำตอบมากครับ เพราะที่จิงผมเป้นคนชอบเล่นเกมธรรมดาและครับ แต่อนาคตคิดว่ามีโอกาสอาจได้ทำงานด้านนี้ พอดีจะซื้อคอมใหม่เลยอยากทราบถึงความแตกต่างน่ะครับ

Comment

แต่สเปคที่เน้นไปทางAnimationจะมีราคาสูงกว่ามากใช่ไหม๊คับ

Quadro หรือ Fire GL <<< ราคาสูง?

Comment

แต่สเปคที่เน้นไปทางAnimationจะมีราคาสูงกว่ามากใช่ไหม๊คับ

Quadro หรือ Fire GL <<< ราคาสูง?
            มีตั้งแต่ไม่ถึงหมื่น ยันหลักแสนครับ แล้วแต่ความแรง

Comment

ปล ถึงเจ้าของกระทู้ เปลี่ยนจาก 8800GTX มาเป็น QuadroFX 1300 128MB 29000 เอง

Comment

อย่าไปเครียดงับ เครื่องสมัยนี้มันทำงานได้ดีในระดับหนึ่งแล้ว แอนิเมชั่นมันค่อนข้างใช้ CPU กะ RAM ตอนประมวลผลอะไม่งั้นนะนานเป็นชาติยิ่งถ้าคุณซาดิสใส่อะไรเยอะแยะไปหมดยิ่งนาน แต่มันก้อมีวิธีแก้ไขได้หลายอย่างนะ กาดจอไม่ต้องโหดๆ ตัวละหลายหมื่นเลยครับเอาธรรมดาๆ อย่าต่ำก่า 7300GT ละกานนะ ถ้าคุณปั้นโมเดลตัวเดียวรับรองเลยว่าไม่มีปัญหา มันจะไปมีปัญหาตอนที่คุณใส่โมเดลเป็น 10 ตัวนั้นละมีกระตุกๆๆ แต่แก้ได้ด้วยการทำ เรฟเฟอร์เรน แทนกานอิมพอตโมเดลเข้ามาตรงๆ ช่วยได้เยอะมากมาก ตอนทำก้อเปิดโลโพลิกอนในน้อยๆ ไปเลย ทำเสร็จแล้วค่อยปรับมาเป็น ไฮโพลิกอน
                สรุปอย่าซีเรียสครับ เครื่องผม INTEL 800 แรม 384 กาดจอ TNT16M ยังรับจ๊อบมาทำที่บ้านได้แต่โครตกระตุกเลยเพราะว่าในสคริปเค้ามีตัวประกอบเยอะอะ

Comment

Working...
                X