Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียบ Usb แล้วดับ เกิดจากอะไรครับ...พี่น้อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียบ Usb แล้วดับ เกิดจากอะไรครับ...พี่น้อง

เรื่องมันมีอยู่ว่า

ใช้เครื่อง Svoa: Pentium 4 ,asrock p4vtb+,ram 256

ก่อนหน้านี้ปกติ

แต่ตอนนี้พอเสียบทั๊มไดร์ หรือแม้แต่เมาท์ที่เป็น Usb เครื่องก็จะดับ บูตใหม่

และถ้าเสียบคาไว้

ก็จะเข้าวินโดว์ไม่ได้

เครื่องจะรีสาร์ทอยู่อย่างนั้นตลอด

พอถอดออกก็จะบูตได้ปกติ
    ....................................

น่าจะเกิดจากอะไรคับ

มีสองเครื่อง เป็นเหมือนกันเลย

รบกวนด้วยนะคับ

ได้ลองเสียบเครื่องอื่นยังครับ

อาการแบบนี้ น่าจะเป็นที่ทัมไดรมากกว่า

Comment

เครื่องแฟนผมเคยเป็นครับ เป็นคอมประกอบ เคส Gview ไม่ว่าจะเสียบอะไรผ่าน USB หน้าเคส เครื่องจะดับและรีเองเสมอ

ความคิดผม คิดว่ามันคงจะช๊อตอะไรบางอย่างขณะเสียบ USB อ่ะครับ ตอนนี้ก็ยังแก้ไม่หายเลย

Comment

น่าคิด จีวิว....

Comment

อาจเป็นที่อะไรช็อต หรือเมนบอร์ดเจ๊งอ่ะครับ เคยเป็น

Comment

ไฟลงกาวคับ ลองเช็คๆดูคับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านคับ

ทั๊มไดรไม่เสียแน่ๆ เครื่องอื่นผ่านฉลุย

ถ้าพูดเรื่องไฟ

เครื่องรุ่นอื่นที่อยู่ ณ ที่เดียวกันไม่เป็นนะคับ

ในห้องนั้น คอม 11 เครื่องอะ

เครื่องอื่นไม่มีปัญหา

มีแต่กะไอ้ SVOA สองเครื่องนี่หล่ะคับ

เครื่อง Pentium 3 ยังไม่มีปัญหาเลย

อิอิ

Comment

มีความคิดอื่นมั้ยคับ

Comment

เสียบหลังเคสดับไหมครับ

Comment

USB...งืม คิดหนักๆ
                    จะว่าตั้งไออสให้บูตไว้ที่ USB ก็ไม่น่าจะใช่...
                    ไฟไม่พอก็ไม่น่าจะใช่...

Comment

อาจจะเป็นที่สายไฟที่โยงจาก MB มายังหน้าเคส เส้นมันเล็กเกินไปรึเปล่า

เพราะผมเคยมีปัญหากับ Internal-Card Reader เสียบการ์ด/USB แล้งเครื่องค้าง

Comment

ระวัง แฟรชไดฟ ดาว นะครับ เคยแลว้ เดี๋ยง เลย ทั้งไดฟ ซวยไป เพราะต่อ ใส่ไฟ ที่ เมรนบอด ผิดนะ ( เควส ๆ ที่ สายไฟกระจายๆ นะ )

Comment

น่าจะเป็นที่ PSU จ่ายไฟไม่นิ่งครับ ผมเคยเป็น

Comment

กรณีนี้ เพื่อนผมก้อเป็นกันเยอะ

ส่วนใหญ่จะเป็นบางเครื่องผมว่าอาจเป็นที่ช่อง USB มันช็อตหรือป่าว

Comment

บู๊ทเข้า windows ไม่ได้ ได้ไปปรับในไบออส ตรงหัวข้อ
                              USB Configuration
                              - Legacy USB Support : Enabel ไว้หรือเปล่า
                              ส่วนเสียบ อุปกรณ์ต่างๆแล้วดับนี่ก็เป็นกับบอร์ดจ่ายไฟไม่พอละ หรือ psu มีปัญหากับไฟ+5 volt ลองเช็คไฟดูนะครับ

Comment

Working...
                              X