Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อคอมมาใหท่แต่เสียบสายแลนแล้วไฟLedไม่ติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อคอมมาใหท่แต่เสียบสายแลนแล้วไฟLedไม่ติด

เครื่องเก่าเอาสายแลนมาเสียบปุ๊บเล่นเน็ตได้เลย

แต่เครื่องใหม่เสียบแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นแก้ไงคับ

Lan ออนบอร์ดนะคบ

เมนบอร์ดบางรุ่น ไม่มีไฟนะ

หรือถ้ามีำไฟ แต่ Disable ไว้ใน bios ไฟก็ไม่ขึ้น...

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
      เมนบอร์ดบางรุ่น ไม่มีไฟนะ

หรือถ้ามีำไฟ แต่ Disable ไว้ใน bios ไฟก็ไม่ขึ้น...
      รุ่นมีไฟคับ เสียบแล้วเน็ตก็ไม่ติด ในไบออสก็Enableแล้วด้วย

Comment

ถ้าต่ำกว่า วินโดว XP มันจะมองไม่เห็นนิน่า ต้อง SET

Comment

ถ้ามันไม่ขึ้น กากบาท ก็แสดงว่าใช้ได้ครับ

Comment

เน็ตที่ใช้อยู่เขาได้ฟิกPhysical Adressหรือเปล่าครับ ลอง ping 127.0.0.1 ดูนะว่ามันใช้ได้ป่ะ....

Comment

Originally posted by dears View Post
              เน็ตที่ใช้อยู่เขาได้ฟิกPhysical Adressหรือเปล่าครับ ลอง ping 127.0.0.1 ดูนะว่ามันใช้ได้ป่ะ....
              ขอวิธีโดยล่ะเอียดได้ป่าวคับ

เล้าเตอร์เป็นของTT&Tอ่ะคับZyxel P.600

Comment

ไป Disable ไว้ใน Windows ด้วยป่าวครับ ลองดูก่อนครับ

Comment

Physical Adress คือค่าที่ทางบริษัทที่ให้บริการจะทำการเก็บค่าของเครื่องคุณนะครับ ค่าตัวนี้ขึ้นอยู่กับการ์ดแลนของแต่ละเครื่องซึ่งจะไม่เหมือนกัน ในกรณีของเครื่องคุณถ้าเป็นของTT&Tงั้นก็มองข้ามเรื่องนี้ได้เลย เพราะทาง TT&Tเขาคงไม่ทำการฟิกค่านี้ไว้แน่นอน แต่เน็ตของผมโดนฟิกไว้ถ้าจะเปลี่ยนเครื่องต้องทำการแจ้งไม่งั้นจะไม่สามารถต่อเน็ตได้....

Comment

ส่วนเรื่องการ ping 127.0.0.1 เป็นการตรวจสอบว่าการ์ดแลนของคุณสามารถใช้งานติดต่อกับระบบได้หรือเปล่า ถ้าใช้ได้จะขึ้นอย่างที่เห็นในรูปนะครับ....

Comment

ส่วนต่อมาคือการ ping เข้าสู่เว็บ ถ้าติอต่อได้จะขึ้นอย่างในรูป ถ้ายังไม่ได้อย่างนี้แปลว่าคุณต้องไปเช็คเรื่องการตั้งค่าต่างๆของคุณแล้วหละ ว่ามีปัญหาตรงไหนหรือเปล่า....

Comment

ใน Bios ไปปิด Lan ไวป่าวอะ

Comment

Originally posted by gOdaRT View Post
                          ใน Bios ไปปิด Lan ไวป่าวอะ
                          ไม่ได้ปิดนะ หรือว่ารูLANของผมจะมีปันหา

มีวิธีเชคไม๊คับ
                          Last edited by barbarbeebee; 29 Apr 2007, 22:58:21.

Comment

M/B ยี่ห้ออะไรครับ เคยเจอกิ้กกะบ้วยใหม่ๆLANออนบอร์ดเสียตั้งแต่แรกเกิด

และฟังมาว่ายี่ห้อนี้เป็นบ่อย

Comment

ASUS คับ มีวิธีเชครึปล่าว

Comment

Working...
                              X